5 năm nữa sang Mỹ, muốn theo ngành Kế toán

love_wind

Thành viên mới
Kính gởi bác VHa08.

Trước tiên xin cám ơn bác đã bỏ thời gian và công sức để tư vấn cho mọi người trong diễn đàn XNC, những tư vấn của Bác về học tập cũng như định hướng nghề nghiệp thực sự quí báu đối với các ACE, vì chưa hiểu hết những gì ở nơi ở mới.
Cháu xin Bác tư vấn dùm trường hợp của cháu như sau:
- Cháu thuộc diện F4, ngày pd là 27/6/2006, dự định 4 năm nữa sẽ qua Mỹ cùng chồng, cháu là đương đơn chính, chồng đi theo.
- Cháu có 1 chị đang ở Sugarland, Texas, làm kiểm toán viên. Bố mẹ cháu cũng đã sang đó.
- Năm nay cháu 30 tuổi, chưa có bé nào. Nếu đi thì cũng 35 tuổi mới qua được.
- Cháu tốt nghiệp ngành Quản trị Kinh doanh quốc tế, trường đại học HUFLIT, hiện đang làm nhân viên XNK (chuyên làm các chứng từ xuất khẩu). Trình độ anh văn trung bình, cần ôn lại để sử dụng lưu loát vì cháu bỏ một thời gian rồi.
- Cháu dự định theo nghề Kế toán ở Mỹ, nhưng lại chưa làm kế toán bao giờ. Mong muốn của cháu là lấy CPA để đi làm độc lập hoặc phụ chị cháu.
Xin Bác tư vấn dùm cháu nếu muốn theo nghề kế tóan thì:
+ Bây giờ ở VN cháu phải làm những gì để chuẩn bị trước??
+ Qua Mỹ, Cần phải học những gì? chương trình khỏang bao lâu? Chi phí khỏang bao nhiêu ?( vì nếu thời gian học dài quá cháu sợ mình không theo nổi vì còn con cái, tài chánh...), nếu có chương trình vừa học vừa có thời gian làm thêm thì tốt nhất.
+ Bằng ĐH của cháu có được chấp nhận ở Mỹ không? hay chỉ chấp nhận một số tín chỉ.
+ Nghề này có dễ xin việc không?
+ Nếu bác thấy dự định của cháu có gì không hơp lý, hoặc không thể thực hiện được, Bác có thể tư vấn trong trường hợp cháu thì nên làm gì là tốt nhất, nên đi học hay là học nghề nào đó rồi đi làm luôn??

Về chồng của cháu, anh có bằng Ngữ Văn của ĐH Thái Nguyên (công lập), hiện tại anh quên hết tiếng Anh, tụi cháu đang muốn ôn lại. Anh định học lái xe và nghề điện ở VN. Khả năng kiếm việc của anh ấy thế nào??? Bác thấy anh nên theo nghề nào hợp nhất và chúng cháu nền làm gì ở VN trước??

Xin cám ơn bác

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: 5 năm nữa sang Mỹ, muốn theo ngành Kế toán

Kính gởi bác VHa08.

Trước tiên xin cám ơn bác đã bỏ thời gian và công sức để tư vấn cho mọi người trong diễn đàn XNC, những tư vấn của Bác về học tập cũng như định hướng nghề nghiệp thực sự quí báu đối với các ACE, vì chưa hiểu hết những gì ở nơi ở mới.
Cháu xin Bác tư vấn dùm trường hợp của cháu như sau:
- Cháu thuộc diện F4, ngày pd là 27/6/2006, dự định 4 năm nữa sẽ qua Mỹ cùng chồng, cháu là đương đơn chính, chồng đi theo.
- Cháu có 1 chị đang ở Sugarland, Texas, làm kiểm toán viên. Bố mẹ cháu cũng đã sang đó.
- Cháu tốt nghiệp ngành Quản trị Kinh doanh quốc tế, trường đại học HUFLIT, hiện đang làm nhân viên XNK (chuyên làm các chứng từ xuất khẩu). Trình độ anh văn trung bình, cần ôn lại để sử dụng lưu loát vì cháu bỏ một thời gian rồi.
- Cháu dự định theo nghề Kế toán ở Mỹ, nhưng lại chưa làm kế toán bao giờ. Mong muốn của cháu là lấy CPA để đi làm độc lập hoặc phụ chị cháu.
Xin Bác tư vấn dùm cháu nếu muốn theo nghề kế tóan thì:
+ Bây giờ ở VN cháu phải làm những gì để chuẩn bị trước??
+ Qua Mỹ, Cần phải học những gì? chương trình khỏang bao lâu? Chi phí khỏang bao nhiêu ?( vì nếu thời gian học dài quá cháu sợ mình không theo nổi vì còn con cái, tài chánh...), nếu có chương trình vừa học vừa có thời gian làm thêm thì tốt nhất.
+ Bằng ĐH của cháu có được chấp nhận ở Mỹ không? hay chỉ chấp nhận một số tín chỉ.
+ Nghề này có dễ xin việc không?
+ Nếu bác thấy dự định của cháu có gì không hơp lý, hoặc không thể thực hiện được, Bác có thể tư vấn trong trường hợp cháu thì nên làm gì là tốt nhất, nên đi học hay là học nghề nào đó rồi đi làm luôn??

Về chồng của cháu, anh có bằng Ngữ Văn của ĐH Thái Nguyên (công lập), hiện tại anh quên hết tiếng Anh, tụi cháu đang muốn ôn lại. Anh định học lái xe và nghề điện ở VN. Khả năng kiếm việc của anh ấy thế nào??? Bác thấy anh nên theo nghề nào hợp nhất và chúng cháu nền làm gì ở VN trước??

Xin cám ơn bác
Nếu chị mún học kế toán như your sister thì sao chị ko hỏi your sister. Chỉ có người trực tiếp làm thì mới bit rõ về cái đó, chú vha hay em đi nữa cũng chỉ nghe từ người khác thôi chứ ko phải trực tiếp làm thì cũng ko bit rõ kế toán bằng your sister đâu
Bằng DH của chị wa khó xin dc viec với cái bằng vn này, bằng QTKD mà chuyển wa account thì học lại là chắc rồi, con chị mún transfer 1 số credit thì em thấy cũng ko transfer dc j nhiu. Nói đơn giản cho chị hiu ở bên mỹ này bằng 4 năm DH thì 2 năm đầu cũng giống vn là học mấy lớp basic trước (gồm enlish composition 1 and 2, government 1 and 2, history 1 and 2, 1 lớp ve art, macroeconomics, psychology, sociology, physics, chemistry, math, etc. May ra thi chi dc transfer may lop cua math con may cai kia toan la government cua mỹ ko thi o vn chi có học đâu mà chuyển), 2 năm sau hoc major thi trường ko chấp nhận điểm trường khác đâu vì nếu chấp nhận thì đâu còn nhiu môn để họ dạy mà nếu vậy thì bằng DH đó cũng đâu phai họ đào tạo ra mà họ cấp dc, chưa ke chi từ QTKD chuyển wa account nữa
chồng chị học nghề thì cũng dc nhưng bằng nghề wa đây chồng chị mún kiem việc thì phải có quen bit nhiu người, người này người kia bit chỗ thì họ mới giới thiệu chồng chị vào làm chứ ko thì cũng khó kiếm lắm
Theo em hiện giờ thì anh chị cứ lo học english cho tốt vào. chủ yếu là các phát âm phải đúng, học phát âm thì lên internet vao cambridge dictionary hay oxford roi xem họ phát âm từ đó ra sao rồi đọc y chang vậy, còn thầy cô english ở trên lớp phát âm sao thì kệ họ vì đơn giản là họ nói cũng chưa chắc đúng

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Nghề Kế toán cháu còn dư giả tuổi thì theo học OK, Nhưng theo chú thì đang làm XNK chứng từ giao nhận ...mà VN thường gộp chung thành Logistic , thì nghề này ở US cũng vẫn kiếm được việc chứ kg nhất thiết phải KT. Tuy nhiên cái logistic của nó khác mình rất nhiều. Cái này cháu có thể tìm trên mạng để biết job này đòi hỏi gì để mình luyện thêm. Nghề này cũng như nghề KT đều đòi hỏi tiếng Anh rất cao vì bản chất nó tại VN với ngôn ngữ tiếng Việt đã đủ chết huống chi tiếng Anh.

Lái xe ở VN có thể gọi là nghề nhưng US kg phải là nghề, Lái xe đường dài là công việc kiếm khá tiền ở US nhưng đòi hỏi sức khỏe , sức chịu đựng rất cao thường nghề này dành cho các cặp vợ chồng mới cưới chưa con cái hoặc bồ bịch coi như du hí đường dài và thay nhau lái . Nghề điện , nếu học để sửa chữa đơn thuần như các trường dạy về điiện công nghiệp tại VN thì khó kiếm việc , nhưng rành về các hệ thống điều khiển công nghiệp thì khác. Nhưng món này kg phải 4 năm ôn luyện mà thành cao thủ được. Có 2 ngành ở VN là bèo bọt nhưng dễ kiếm việc và tiền ngon hơn các nghề khác khi trình độ AV mình bèo đó là gia công cơ khí và thợ hàn.
Nghề này sướng nhất là xin việc, mày làm được kg, yes làm thử tao coi, ok thì nhận khỏi phải trình bày dài giòng. đặc biệt kg cần phải các licences/permit như nghành điện hay KT...

love_wind

Thành viên mới

Foreveralone: chị của chị làm kiểm toán, khác kế toán nhiều, và học cũng lâu rồi, bây giờ phải tìm hiểu lại, mà chị ấy bận lắm, chị không muốn làm phiền. Có những việc chị phải tìm hiểu trước thì mới dễ nói chuyện với chị ấy, mỗi nhà mỗi khác, chị không muốn chị ấy phải lo thêm.

Bác ASM: cháu hỏi như vậy vì cháu thấy topic của 1 chị trong đây được bác vha tư vấn rõ và kĩ, trường hợp của cháu cũng gần tương tự: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=10270
Cháu áp dụng giống chị Hoangdung có được không ạ???

foreveralone

Thành viên tích cực

Foreveralone: chị của chị làm kiểm toán, khác kế toán nhiều, và học cũng lâu rồi, bây giờ phải tìm hiểu lại, mà chị ấy bận lắm, chị không muốn làm phiền. Có những việc chị phải tìm hiểu trước thì mới dễ nói chuyện với chị ấy, mỗi nhà mỗi khác, chị không muốn chị ấy phải lo thêm.

Bác ASM: cháu hỏi như vậy vì cháu thấy topic của 1 chị trong đây được bác vha tư vấn rõ và kĩ, trường hợp của cháu cũng gần tương tự: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=10270
Cháu áp dụng giống chị Hoangdung có được không ạ???
công nhận 1 điều là người bên mỹ đa số đều bận rộn, trừ dân ăn chơi thì ko nói
em đã đọc sơ qua link của chị đưa thì em phân tích rõ hơn cái đó dựa theo kiến thức của em cho chị bit thêm
Chú vha nói là học ở community college trước, những lớp học ở CC chính là 2 năm basic ma em đã ghi ở trên, về cơ bản thì ở vn ko có học những lớp đó nên ko có khả năng transfer những lớp đó nên chị phải mất 2 năm (nếu học nhanh tức là học full-time va lấy nhiu môn hơn thì mất 1 hoặc 1.5 năm). Nếu có bằng toefl thì ko cần học 2 lớp english comp 1 and 2.
Sau đó transfer lên DH thì cái vụ đưa bằng DH ra rồi ép trường vào sự đã rồi thì em chưa bit ai làm thành công chưa mà em nghĩ khó đó vì trường ko chấp nhận thì chị cũng chả làm j dc. Thường university có quy định những lớp nào dc transfer và lớp nào thì ko, đó là rule rồi thì ai thay đổi dc. Chưa tính đến việc tiền để đi học, học trên university thì tuition full-time at least cũng khoảng 10,000$ trở lên. Do đó phải tính đến việc xin financial aid thì lại khác nữa
Nói chung cũng rối trăm bề, khi nào chị wa đây rồi thì sẽ bit. Giờ cứ lo luyện english đã