Apply vào đại học khi sắp định cư Mỹ

Thanh Vi

Thành viên mới
Chào mọi người. Em hiện là sinh viên năm hai khoa dược đại học Y Dược thành phố HCM. Gia đình em có hồ sơ theo diện F4-tháng 8/2004 và dự kiến sẽ phỏng vấn visa khoảng tháng 5/2017. Em mong muốn nhập học kì Fall 2018 học ngành liên hóa đến hóa hoặc sinh (Chemical Engineering, Biochemical Science,...). Hồ sơ của em như sau:
GPA cấp 3: lớp 10:8.6 - lớp 11: 8.3 - lớp 12: 8.7.
GPA năm I: 7.08/10 (2.79/4)
ACT: lần 1: 27 - lần 2: chưa có kết quả
SAT 2: Math 2:800 - Chemistry: 770
IELTS: thi thử 7.0, dự định thi vào tháng 1/2018
Hoạt động ngoại khóa: thành viên CLB cấp khoa, thành viên của một NGO ở tp HCM, ban tổ chức một số chương trình cấp trường, tình nguyện viên một số dự án thiện nguyện.

Em có một số thắc mắc như sau ạ:
1/ Bây giờ em apply diện international students. Sau này khi em có thẻ xanh rồi thì em có phải chứng minh tài chính với trường đại học không và khi đó, em phải đóng học phí theo như international students hay residents?
2/ Vì em hiện là sinh viên đại học nên trường xếp em vào dạng transfer students và yêu cầu nộp bảng điểm đại học. Tuy nhiên do điểm đại học em khá thấp nên em muốn apply as a freshmen có được không (Em có mail hỏi UCLA và nhận trả lời là "You may not disregard your college record and apply as a freshman.") hoặc có cách nào apply mà không cần nộp bảng điểm đại học không ạ?
3/ Với điểm số và hoạt động của em thì khả năng được nhận/ học bổng đợt regular decision các trường như califoria state university (chico, san jose, long beach,...) có cao không ạ?

Em chân thành cảm ơn mọi lời khuyên và góp ý từ mọi người.

foreveralone

Thành viên tích cực
1/khi có thẻ xanh thì em làm form chuyển wa dạng permanent resident nên ko cần chứng minh, em sẽ đóng theo out-state resident nhé, học phí cho out-state cũng khá cao.
2/Nó cho transfer là tốt đó em, anh chỉ sợ nó ko cho em transfer thôi, vì khi em học thì GPA của trường sẽ tính theo những courses mà em sẽ học tại trường, chứ ko tính điểm của truờng khác đâu...mà cơ bản anh thấy em cũng ko transfer dc j, nếu có thì chỉ 1-3 lớp.
3/ Trên website mỗi trường đều có thông tin về scholarship hết, em vào đó xem coi em có qualify dc cái nào ko...mỗi trường mỗi khác, ko nói chắc dc, mà theo anh thì em ko dc đâu, học ở đó 1 năm lấy GPA cao rồi apply thôi