Cao Đẳng Cộng Đồng - Hỏi & Đáp

Kylin

Thành viên mới
Ðề: Cao Đẳng Cộng Đồng - Hỏi & Đáp

Chú Vha08 ơi, cháu mới qua Mỹ được 1 tuần, hiện cháu đang ở Worcester, MA và đang chờ lấy mấy giấy tờ cần thiết. Cho cháu hỏi:
1/ Cháu muốn tìm 1 lớp học ESL (lớp nào chi phí thấp hoặc free thì càng tốt ạ) mà không biết tìm đâu. Chú có thông tin gì giúp cháu với, hay chỉ cháu cách tìm kiếm nhé. Cháu muốn học ESL để sớm hội nhập và tìm việc làm phù hợp.
2/ Cháu ở VN có bằng đại học năm 2005, nghề nghiệp Graphic Design có kính nghiệp hơn 10 năm. Cháu cần học lại khoá chuyên môn để làm nghề này nữa không chú? Nếu có thì trường nào gần cháu có tổ chức khoá như vậy.

Cháu cám ơn chú rất nhiều ạ.

SonHong

Thành viên mới

Xin chào mọi người, em mới qua Mỹ dc 1 tuần theo diện K1, và mới đi đăng ký kết hôn hôm qua ngày 10/31. Hiện em đang ở bên Winston Salem, NC. Trước măt theo như kế hoạch thì em muốn đi học CC, và đang tự ôn GED ở nhà. Vì trc đây vợ em cứ nói ko cần bằng THPT VN nên em ko mang theo bằng tốt nghiệp, nay xin hỏi chú Vha08 và mọi người trong diễn đàn là em có nên kêu gđình bên VN gửi lại bằng THPT và học bạ để khỏi thi GED trong trường hợp bằng VN mình còn có giá trị ở đây ? Xin nói sơ qua ( nếu có thể dc xem là thông tin có ích dc ) là trc đây ở vn em có học đến năm 3 sư phạm toán trường đại học sư phạm tphcm, còn về tiếng anh thì vì em đều tự học ở nhà nên trc mắt cần ra ngoài nhiều để rèn thêm kĩ năng nghe - nói, nhưng vợ em nhận xét là tiếng anh của em ko tệ vì cô ấy nói em có thể nghe hiểu dc cô ấy 80-90 ( vợ em ở Mỹ từ nhỏ nên phát âm chuẩn ). Dự định em sẽ học ngành Accounting tại 1 trường CC nào đó, như vậy thì xin hỏi chú Vha08 và mọi người có kinh nghiệm trên forum em nên chuẩn bị trc những gì hoặc cần lưu ý những gì về điều kiện cần để xin vào CC, cũng như là về ngành Accounting ?
Em xin cảm ơn và chúc tất cả mọi người trên Forum sức khỏe cùng thành công trong cuộc sống !

jenny2012

Thành viên tích cực
Hi bạn SonHong,
Theo kinh nghiệm của tôi là bạn cần xác định bạn sẽ học ở trường CC nào. Sau đó lên website của trường tìm hiểu các thủ tục về admission and financial aid. Tiếp đó bạn đến thẳng trường hỏi cụ thể như thế nào để xác định các giấy tờ cần thiết.
Nếu bạn xác định học Accouting thì cần trình bày với counselor của bạn. Người đó sẽ tư vấn về các lớp cần phải học cho mỗi semester.
Trường hợp của tôi thì tôi chỉ ghi đã tốt nghiệp THPT ở Việt Nam là xong, không cần đưa bằng ra vì trường CC tôi học không yêu cầu.

foreveralone

Thành viên tích cực

mún an toàn thì nên mang wa bằng thpt đã dc dịch thuật sang tiếng anh và công chứng. Nhìu trường CC họ yêu cầu mang bằng cấp 3 đi evaluation lắm. Nếu chưa dịch ở vn thì wa đây phải trả tiền dịch thuật cũng hết mấy trăm đồng đấy