Cháu mới qua Mỹ. Xin Chú Vha và các bạn tư vấn giúp cháu lựa chọn đường đi hợp lý! Cháu cám ơn

mphuc

Thành viên mới
Cháu chào chú Vha08, anh chị và các bạn,

Cháu tên là Phúc, cháu mới sang Mỹ định cư được một tháng và đang ở Vancouver, Washington giáp ranh với Portland. Cháu đang học bằng lái xe và đang tìm mua xe để bắt đầu làm quen với môi trường bên này. Cháu có tham khảo các chủ đề trong mục để định hướng việc học cho mình. Trường hợp của cháu như bên dưới đây, cháu đang khó nghĩ và hơi phân vân chưa biết đi đường nào và bắt đầu sao là ổn và đỡ mất thời gian. Xin chú tư vấn giúp cháu:

1. Học tập:

Cháu tốt nghiệp DHBK TP. HCM khoa cơ khí Chế Tạo Máy – Chuyên ngành Điều Khiển tự động. Điểm trung bình là 7.25/10
Cháu có học thạc sĩ (Master in Business Quality and Performance Management). Khóa học liên kết giữa trường Solvay Brussels School (Bỉ) và Đại học Mở TP. HCM (2012-2014). Điểm trung bình của cháu là 15.66/20
Cháu có Toefl ibt năm 2008: điểm là 86
(Các bảng điểm và bằng cấp DH và TH.S bằng TA, cháu có dịch bảng điểm ĐH ra tiếng anh và mang theo bên mình trước khi qua đây. Cháu ko mang học bạ cấp 3 theo vì chưa dịch sang TA)

2. Kinh nghiệm làm việc:

Cháu làm việc từ 2008: cho công ty nước ngoài (Mỹ) tại VN as Process Engineer
(2 năm), sau đó được promotion lên QA Manager (làm thêm 4 năm). Sau đó cháu sang công ty của khách hàng công ty cháu làm việc vì họ thích cháu và sếp giới thiệu. Vị trí: FOM (Factory Operations Manager), cũng cty Mỹ (đến giờ là hơn 2 năm)

Tháng 6: hồ sơ bảo lãnh cháu xong và có Visa. Cháu ở lại VN thêm vài tháng để bàn giao tốt công việc cho công ty trôi chảy trước khi đi. Cháu đi đoàn tụ với gia đình vào tháng 10 và qua đây được 1 tháng.

Cháu có tham khảo ở diễn đàn thấy một số lời khuyên là nên học lại từ Community College thì được trợ cấp học phí và học liên thông lên ĐH, còn nếu mình nói có bằng ĐH thì sẽ khó xin và khả năng cao ko được trợ cấp học tập, phải mượn tiền để học, ra trường làm trả lại rất chua và chưa biết thế nào. Cháu muốn lấy bằng cấp của mình để xin vào học tiếp ĐH nhưng cháu cũng lo là học phí cao và thời gian đầu sợ ko theo kịp người bản xứ (đang phân vân chú ah)

Cháu rất thích công việc ở VN và muốn được học tiếp ngành Quality Assurance hay Manufacturing Operations - logitics….. Cháu có ý định một vài tuần nữa anh chị cháu xin nghỉ làm được một ngày, cháu nhờ anh chị chở cháu lên PSU để cháu nộp bằng cấp cháu đang có vào cho họ xem xét và tư vấn cho mình / Hiện tại cháu có xem web các ngành học ở PSU nhưng chưa thấy ngành cháu đang làm việc, cháu sẽ đọc kỹ lại lần nữa để xem có ngành nào gần gần ko để khi lên đó nói họ biết là mình muốn học ngành đó và nhờ họ tư vấn.

Chú xem xét tình huống và trình độ của cháu như ở trên và tư vấn giúp cháu để cháu để chọn đường đi tốt vì cháu phân vân ko biết mình nên học lại từ college hay học ĐH hay sau ĐH là tốt nhất cho mình. Cháu cũng đã 32 tuổi nên cũng hơi lo lắng vì cũng đã đi làm gần 10 năm, giờ đi học lại cũng học được nhưng cháu sợ học lang mang lại mất thời gian và tiền bạc lắm!

Cháu còn 2 thắc mắc bên dưới nữa xin chú tư vấn giúp cháu:

A. Nếu cháu lên PSU hỏi mà họ yêu cầu phải học lại nhiều thì cháu có thể về PCC để đăng ký học từ đó lên và ko khai mình có bang DH để xin trợ cấp được ko chú? Hay là khi mình tư vấn và khai ở PSU là người ta nhập vào hệ thống và PCC cũng biết cháu đã có bằng DH ở VN rồi khi cháu quay về đăng ký lại ở PCC họ sẽ ko cho trợ cấp nữa. Điều này cháu hơi băn khoăn

B. Kinh nghiệm làm việc của cháu nếu học lại từ C.C thì chắc cháu ko còn sử dụng được nên thấy hơi tiếc nhưng cháu chưa thấy có lựa chọn nào cho cháu. Cháu hơi băn khoăn

P/s: Cháu xin lỗi cho sự giải thích dài dòng của cháu và cháu chân thành cám ơn Chú, anh chị và các bạn!

Respectfully,

Phuc

Chỉnh sửa cuối: