KINH NGHIỆM BẢN THÂN Chia sẻ làm Lý lịch tư pháp tại TP.HCM

Status
Không mở trả lời sau này.

Liệu

Cựu Ban điều hành
Chào cháu Minh_Thúy94
Nếu gia đình cháu ở thành phố Hồ Chí Minh thì theo kinh nghiệm của chú thì như sau:
Hồ sơ xin LLTP làm gồm có:
Mẫu đơn 1 tờ có thể vào Web Sở tư pháp dowload hoặc đến sở tư pháp xin . Vào cổng chính có khu nhà bên tay phải vào đó để xin đơn(họ sẽ phát không).
Khi đi đem theo CMND (Bản chính + 1 bản photocopy không cần công chứng), hộ khẩu (Bản chính + 1 bản photocopy,không cần công chứng), ). Không cần hình.
Lệ phí 100.000đ
Thời gian họ hẹn khoản 15 ngày.
Muốn làm LLTP nhanh thì gia đình cháu đến làm buổi sàng có mặt khoảng 7giờ đến 7giờ 15 buổi chiều khoảng 1giờ 15 thì gia đình cháu chỉ mất khoảng 15 phút để làm

tientraochaomuc

Thành viên tích cực
Ðề: Chia sẻ làm Lý lịch tư pháp tại TP.HCM

Cho em hỏi là ba em làm LLTP,họ hẹn ngày 20/12 đến lấy,nhưng sáng ngày 20/12 ba em đến họ bảo vẫn chưa xong!

Có phải vì hộ khẩu ba em hồi trước ở dưới tỉnh An Giang,mới chuyển hộ khẩu lên TP.HCM năm 2006 nên chờ lâu không?

Và thời gian chờ đợi lấy LLTP của những người ở tỉnh chuyển lên TP.HCM trung bình là bao lâu ạ?

Trong khi đó LLTP của em và mẹ thì họ chỉ hẹn ngày 3/12 và em đã đi lấy đúng ngày!

nguyetts

Thành viên tích cực

Chao ban tientraochaomuc , truong hop cua ba ban giong nhu toi , o Binh dinh chuyen ho khau ve SG nam 2006 , khi lam LLTP ho cung hen 2 tuan , nhung khi xuong ho noi gui ve que xac minh lai , den 5 tuan sau moi nhan duoc do , ban dung nong long , khi nao co ho thong bao ve dia chi nha tai TP , xin xhao.

nguyetts

Thành viên tích cực

Toi xin bo tuc them ,sau 4 tuan chua co giay bao , ban goi so dien thoai 38222423 gap ong Ho Binh Doi , doc so LLTP cua ba ban , ong tra loi day du . Xin chao .

youandme8110

Thành viên tích cực

Mình có hộ khẩu tại Tphcm từ năm 2009, từ khi sinh ra năm 1981 đến năm 2008 mình có hộ khẩu tại một vùng quê xa xôi của Đồng Nai.

Mình làm Lý lịch tư pháp mất khoảng 2 tháng đó bạn, Cũng bị hẹn lên hẹn xuống nhiều lần, câu trả lời của họ là: vì có hộ khẩu ở tỉnh trước đây, nên phải chờ dưới tỉnh xác minh, gửi lên thì họ mới có cơ
sở trả lời mình được. Họ vẫn phải phụ thuộc vào sự xác minh của cơ quan ở dưới tỉnh, nên họ không có cách nào nhanh hơn được.

Làm lý lịch tư pháp lần 1 thì lâu hơn, là làm lần 2.

Nói chung các bạn phải chuẩn bị trước cho tình huống này. Làm lý lịch tư pháp, không có gì khó, và không tốn nhiều tiền đâu. Các bước làm thì các anh chị đã trả lời rồi, mình không nhắc lại.

thân chào

tientraochaomuc

Thành viên tích cực

Ba em đã nhận kết quả LLTP,đúng 33 ngày đấy ạ,hiện tại đã dịch sang tiếng Anh và gửi qua cho Bác em rồi,vậy là giấy tờ đã xong,hiện giờ còn chờ CSPA của em thôi,cám ơn anh chị rất nhiều!

thachle

Thành viên tích cực

làm LLTP mà không có tiền thì họ sẽ hẹn lui lâu lăm,nhà mình làm LLTP 4 người,khi đi nhận thì chỉ trả 3 người,còn ba mình là đương đơn chính thì họ hen 10 ngày sau tới lấy,trong khi họ đã làm xong mấy ngày,đó là điều mình chia sẻ với mấy bạn.Thân

hoatimbattu

Thành viên tích cực

làm LLTP mà không có tiền thì họ sẽ hẹn lui lâu lăm,nhà mình làm LLTP 4 người,khi đi nhận thì chỉ trả 3 người,còn ba mình là đương đơn chính thì họ hen 10 ngày sau tới lấy,trong khi họ đã làm xong mấy ngày,đó là điều mình chia sẻ với mấy bạn.Thân
Mình nghĩ không phải dụ tiền bạc mà họ hẹn lại đâu...Có thể do việc đương sự ở nhiều nơi nên cần thời gian đều tra thêm thôi ...Minh thì ở cùng 1 quận và 1 thành phố từ nhỏ đến lớn và khi đến ngày hẹn thì lấy được ngay...Nếu làm tiền thì mình cũng đã bị rồi bạn

youandme8110

Thành viên tích cực

Youandme cũng không tin vì chuyện tiền bạc mà họ làm eo mình đâu, Đúng là như bạn ấy nói: do hộ khẩu ở nhiều nơi thôi, nói gì thì nói. Ở TPHCM thủ tục giấy tờ làm rất nhanh, bạn về xã mình mà xem, mình khóc hết nước mắt vì cách làm việc của các quan dưới đó.

Mình bán nhà đi lâu rồi, nhưng theo luật vẫn phải về lại dưới đó, chứng cái giấy độc thân, nghĩa là từ khi sinh ra, đến ngày cắt hộ khẩu đi, không kết hôn với ai tại địa phương. Vậy mà các quan, k chứng, bảo là: Chưa được tập huấn về việc làm hồ sơ kết hôn có yếu tố nước ngoài nên các quan không dám ký. Một tuần làm việc có mấy ngày, một ngày có mấy giờ thôi.

Hic, có mỗi tờ giấy, mà mất cả tháng trời đó bạn, Youandme tức quá, khóc ngay tại xã, ông xã bực bội, nóng ran người. Có biết một tháng trời, trễ nải công việc, trể chuyến bay của ông xã là bao nhiêu tiền không? Cuối cùng tụi mình đến Huyện Xuân Lộc kêu cứu, huyện trả về xã, bảo là đợi xã xác minh. Điên hết cả người..

Trong khi mình cũng chứng giấy y vậy tại phường mình ở Tân Phú TPHCM, có 10 phút!

Người ta nhắc đến quê hương là dạt dào tình cảm, vợ chồng mình nhắc đến quê, là muốn lạy các quan, mong sao đừng bao giờ gặp lại các quan nữa...

baophan

Cựu Ban điều hành

Baophan làm LLTP thì họ hẹn 4 tuần sau, khi lên lấy thì biết là LLTP đã được ký và có trước đó 2 tuần. Baophan làm bình thường, cũng không có tác động gì hết. Hiện nay làm LLTP cũng khá dễ dàng rồi.

anhmap78

Thành viên tích cực

Tui cũng mới làm LLTP tháng rồi nè, sao thấy cũng dễ dàng lắm mà.. hẹn 2 tuần, 2 tuần sau lên lấy là có ah.:111:

Baobei

Thành viên mới

Các anh chị và các bạn cho Baobei hỏi với,
Baobei xin visa B-1 thì có cần Lý lịch tư pháp này hay không ?
Xin cám ơn rất nhiều.
:9:

baophan

Cựu Ban điều hành

Các anh chị và các bạn cho Baobei hỏi với,
Baobei xin visa B-1 thì có cần Lý lịch tư pháp này hay không ?
Xin cám ơn rất nhiều.
:9:
Baobei ơi ! LLTP chỉ cần cho những hồ sơ đi định cư thôi nhé. Bạn đi du lịch thì không cần LLTP nhé. Chúc phỏng vấn thành công :113:

wíntarvn

Thành viên mới

các anh chị cho em hỏi là ba mẹ em bảo lãnh thằng em của em năm nay 13 tuổi thì có cần phải làm lý lịch tư pháp không ạ?

em cảm ơn anh chị XNC nhiều ạ.

onenainainai

Cựu Ban điều hành

các anh chị cho em hỏi là ba mẹ em bảo lãnh thằng em của em năm nay 13 tuổi thì có cần phải làm lý lịch tư pháp không ạ?

em cảm ơn anh chị XNC nhiều ạ.
Chào bạn,
LLTP chỉ cấp cho những người từ 16 tuổi trở lên.

TaoDi

Thành viên mới

...Vậy mà các quan, k chứng, bảo là: Chưa được tập huấn về việc làm hồ sơ kết hôn có yếu tố nước ngoài nên các quan không dám ký...
Còn bạn cũng chưa được "tập huấn" ....luôn.

tientraochaomuc

Thành viên tích cực

Chào bạn,
LLTP chỉ cấp cho những người từ 16 tuổi trở lên.
em mình SN 1996 mà họ vẫn cấp bình thường,do quy định là dưới 16t ko cần nộp LLTP cũng được,còn sở TP vẫn cấp bình thường!

lacdung

Thành viên tích cực

Cách đây một tuần vợ chồng tôi đi làm lý lịch tư pháp (tp HCM).
Có chi tiết nhỏ xin lưu ý: đơn xin làm LLTPH download trên mạng xuống sẽ không được nhận, mà phải mua tờ đơn tại chính sở Tư Pháp.
Tôi thấy có mấy người viết đơn do download xuống đều bắt buộc làm lại, hoặc phải ra về vì không có thời gian đợi.
Chúng tôi đến sở Tư Pháp lúc 1h 45 chiều, lấy số ngồi chờ đến 4 giờ mới làm xong, vì chỉ có một người duy nhất thụ lý hồ sơ Criminal Records (LLTP).
Nói chung cũng dễ dàng và trật tự.

Anhchau

Thành viên mới

Ba, mẹ mình vừa đi làm LLTP họ hẹn hơn 1 tháng mới đến lấy. Nhà mình hồi đó đến giờ vẫn ở TP.HCM mà cũng đợi lâu vậy đó.Các anh chị cho mình hỏi là LLTP cũng phải dịch sang tiếng Anh à?

Cám ơn nhiều

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Ba, mẹ mình vừa đi làm LLTP họ hẹn hơn 1 tháng mới đến lấy. Nhà mình hồi đó đến giờ vẫn ở TP.HCM mà cũng đợi lâu vậy đó.Các anh chị cho mình hỏi là LLTP cũng phải dịch sang tiếng Anh à?

Cám ơn nhiều
Chào bạn!
LLTP sẽ phải dịch sang tiếng Anh. Bạn có thể dịch ở sở Tư Pháp sau đó họ sẽ công chứng luôn.

Status
Không mở trả lời sau này.