Chia sẻ phỏng vấn Visa F1 18/11 - Passed

chemis92

Thành viên mới
Thời gian qua mình cũng hay lên đây để time khảo các cuộc phỏng vấn của các bạn, và hôm nay mình đi phỏng vấn lần 2, mình đã pass, mình xin tường thuật 2 cuộc phỏng vấn lại như sau:
Lần 1: 25/8/2016: Gặp anh CO người Việt hay Hàn gì đó:
Đưa I-20 và hộ chiếu vô:
Good morning Sir, How are you?
Co: Không nói gì , …show me your transcript, học bạ.
Mình lớ ngớ sao chỉ đưa có mỗi cái bảng điểm ĐH + bảng chuyển điểm qua thang điểm của US mà k đưa IELTS + học bạ cấp 3.
Co xem xong hỏi: You want to study Master
Mình: Yes, I want to study Master (trả lời trớt quớt, nói cộc lốc, mình đi PV mà mình không chuẩn bị gì kĩ càng cả).
Co: You are living in Hue?
Mình: No, my parents are living in Hue but I’m living in HCMC.
Co: What do your parents do?
Mình: My father is working at population and health office in my home town. My mother is a pharmacist.
Co: pharmacist? She work for pharmacy or she is owner?
Mình: she work for pharmacy (lại trớt quớt , thực ra mẹ mình là owner nhưng mà mẹ mình thuê bằng dược sĩ để đăng kí kinh doanh , nên mình không đem theo giấy dk kinh doanh gì cả, nói đại work for pharmacy cho khỏe?
Co: đánh máy…
Sorry I cannot issue your visa this time.
Mình: Can you tell me the reason?
CO: see this paper. Rồi đưa giấy trắng.
OK fine

Sau lần 1 failed thì mình tìm hiểu trên diễn đàn mới bik là mình đi pv mà k có 1 sự chuẩn bị chu đáo nào cả, cứ tưởng được vào học thẳng master, ielts 6.5 rồi gpa cao là CO sẽ tự biết. hic. Mình đã chuẩn bị cho lần 2 rất kĩ, và kết quả là sáng nay mình đã lấy được giấy xanh (mình thấy tầm 4 người thì 3 người được giấy xanh nhé).
Lần 2: CO nam da trắng đẹp trai, mình vừa bước tới là ảnh vừa cầm ly coffe Highland, vừa cười chào mình trước:
Co: good morning, how are you?
Mình: hơi đứng hình vì mình đang định chào như vậy.
I’m fine Sir. My name is Quan and I’m here today for the US student visa interview. How are you Sir?
Co : ok fine . What do your parent do?
Mình: My father have worked for vietnamese government for more than 30 years. He is working at population and health office. My mother is a pharmacist and she is owner of a pharmacy store.
Mình không nói work for pharmacy như lần 1 mà nói là Owner luôn.
Co: Where do you study in US?
Mình: I will study MBA in finance and accouting at Regis University - Denver - Colorado.
CO: Where did you get your bachelor degree?
Mình: I got my bachelor degree at University of Economics HCMC. My GPA is 3.24 and IELTS is 6.5 . I was directly accepted to MBA course and i dont need to study Pre-master course or any English course.
Co: Good good.
Co: Uwhat is your parents income?
Mình: Total income is more than 4000$ every month. my father salary is about 500$. My mother store income is about 3000$. My parents also have 2 propeties. CO: Ok ok i know.
Co: Do you have any relatives in US.
Mình : Yes, i have 2 ants, they are living in Lasvegas, Nevada.
Co typing... you qualified visa.
Đưa I-20 + giấy xanh cho mình.

Và cuối cùng mình đã đặt 1 chân để thực hiện American Dream rồi. Chúc Anh/Chị sẽ đạt được ước mơ sớm nhé.
Nhân tiện cho mình hỏi có bạn nào ở đây đang ở Denver Colorado không ah? Qua tết này mình sẽ sang đó học trường Regis, rất vui được làm quen với các bạn.