KINH NGHIỆM BẢN THÂN chọn mua xe hơi cũ như thế nào là phù hợp ?

syncreation

Thành viên tích cực
Chào,
mình tìm mãi xem kinh nghiệm mua xe cũ của ae trên forum này để học hỏi thêm mà thấy bài viết ít quá,
mình đang tìm mua xe cũ để đi (phù hợp với túi tiền và nhu cầu trong lúc mới qua Mỹ), mình search trên craiglist ở vùng mình ở là Portland - Multnomah, nhưng thiệt tình là khó mua quá, do mình k thể tự đi lại được (do người nhà đi làm hết) và khi có xe thấy được thì đến khi người nhà rảnh thì xe bán mất rồi !!!
đang tính ra ngoài dealer (mình thấy dealer ở đường 82 bán xe cũ khá nhiều), nhưng chưa biết xem xe thế nào, ở VN mà kêu mình đi xem giùm xe máy là ok, qua đây ... chịu thua,
k lẽ giờ ra toyota shop kiếm xe 2nd để mua ? mà giá cũng đâu có dễ chịu,
mình có tìm đọc trên forum của Mỹ thì được biết thanh niên Mỹ ra ngay dealer mua xe cũ, chạy thử nếu hài lòng thì mua, dễ dàng, nên tính ra đó mua, nhà mình ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp, chứ đi bus và đi bộ ở bên này quá ... phê, đi bộ nhiều lúc còn nhanh hơn đi bus,
xem ra ngoài honda, toyota thì các loại xe Mỹ ... chẳng được dân vn mình chuộng lắm, được cái to xác và nhìn nồi đồng cối đá,

Các ae nhà mình có ai share được vụ này k nhỉ ?

Cảm ơn mọi người,

syncreation

Thành viên tích cực
Ðề: chọn mua xe hơi cũ như thế nào là phù hợp ?

mình đợi mãi k thấy ae nào hỗ trợ vụ này, hiện nay mình chỉ biết được 1 ít như sau :
1/ mua được xe dưới 100k miles,
2/ xe 1 đời chủ (owner) có đầy đủ các receipt của các lần sửa chữa (giúp mình có thể biết history của xe)
3/ clean title ghi trên hồ sơ xe (xe chưa bị đụng hoặc va chạm mạnh), tuy nhiên với các trường hợp nhẹ thì chủ xe (các vụ va chạm) có thể thương lượng với nhau về chuyện đền bù & sửa chữa mà k qua bảo hiểm để khỏi dính dáng đến hồ sơ xe,
4/ camry đời 98, mình có người quen mua brand new và đến nay đã đi đến 300k miles mà k hề hấn gì,

Chúc vui,

syncreation

Thành viên tích cực

k ai support thêm vụ này cho ae Việt nhà mình ta,
thêm 1 câu hỏi :
mới qua thì k nên mua xe mới, k có credit, k có history lái xe, mặc dù xe mới thì quá tuyệt với bảo hành từ hãng, k lo những hư hỏng xảy ra (cái này các bà các cô rất là quan tâm),
mua xe cũ thì xe như mình nói ở trên với đời 2005 và 120k miles khoảng 6000, có thể dao động khoảng 10 - 15 % tùy theo chủ bán và tình trạng xe, với giá khoảng 6 - 8000 theo mình là hợp lý nếu k muốn mua 1 cái xe đời quá cũ (thấp hơn đời 2000),
vậy nếu có người giới thiệu mua 1 cái xe khoảng 10k thì các bạn nghĩ sao ? (lẽ dĩ nhiên là xe đời trên 2006 rồi đó), có người bảo mình nếu đã bỏ ra đến 10k thì nên đi mua xe mới (có bảo hành) sẽ chắc cú hơn,
Mới biết lái xe nên theo mình đi 1 chiếc xe cũ vẫn an tâm hơn với mấy vụ va quẹt nếu có xảy ra,

Các bác nhà mình đâu cả rồi nhỉ ?

chihuahua8383

Thành viên tích cực

mình đợi mãi k thấy ae nào hỗ trợ vụ này, hiện nay mình chỉ biết được 1 ít như sau :
1/ mua được xe dưới 100k miles,
2/ xe 1 đời chủ (owner) có đầy đủ các receipt của các lần sửa chữa (giúp mình có thể biết history của xe)
3/ clean title ghi trên hồ sơ xe (xe chưa bị đụng hoặc va chạm mạnh), tuy nhiên với các trường hợp nhẹ thì chủ xe (các vụ va chạm) có thể thương lượng với nhau về chuyện đền bù & sửa chữa mà k qua bảo hiểm để khỏi dính dáng đến hồ sơ xe,
4/ camry đời 98, mình có người quen mua brand new và đến nay đã đi đến 300k miles mà k hề hấn gì,

Chúc vui,
100k miles thì ok , 300k thì quá cũ, đừng mua

chihuahua8383

Thành viên tích cực

k ai support thêm vụ này cho ae Việt nhà mình ta,
thêm 1 câu hỏi :
mới qua thì k nên mua xe mới, k có credit, k có history lái xe, mặc dù xe mới thì quá tuyệt với bảo hành từ hãng, k lo những hư hỏng xảy ra (cái này các bà các cô rất là quan tâm),
mua xe cũ thì xe như mình nói ở trên với đời 2005 và 120k miles khoảng 6000, có thể dao động khoảng 10 - 15 % tùy theo chủ bán và tình trạng xe, với giá khoảng 6 - 8000 theo mình là hợp lý nếu k muốn mua 1 cái xe đời quá cũ (thấp hơn đời 2000),
vậy nếu có người giới thiệu mua 1 cái xe khoảng 10k thì các bạn nghĩ sao ? (lẽ dĩ nhiên là xe đời trên 2006 rồi đó), có người bảo mình nếu đã bỏ ra đến 10k thì nên đi mua xe mới (có bảo hành) sẽ chắc cú hơn,
Mới biết lái xe nên theo mình đi 1 chiếc xe cũ vẫn an tâm hơn với mấy vụ va quẹt nếu có xảy ra,

Các bác nhà mình đâu cả rồi nhỉ ?
mới qua có đk kinh tế thì nên mua xe mới đi cho đã,chẵng có lý do gì mua ko được, nếu bạn có đủ tiền để khỏi trả góp.

Tốt nhất là mua cái xe chừng 1500- 2000 dollars rồi chạy chừng 1 năm , bán cho mấy thằng mexican rồi mua xe mới cũng ok. Có hỏi gì cứ hỏi tiếp bạn nhé

chihuahua8383

Thành viên tích cực

Chào,
mình tìm mãi xem kinh nghiệm mua xe cũ của ae trên forum này để học hỏi thêm mà thấy bài viết ít quá,
mình đang tìm mua xe cũ để đi (phù hợp với túi tiền và nhu cầu trong lúc mới qua Mỹ), mình search trên craiglist ở vùng mình ở là Portland - Multnomah, nhưng thiệt tình là khó mua quá, do mình k thể tự đi lại được (do người nhà đi làm hết) và khi có xe thấy được thì đến khi người nhà rảnh thì xe bán mất rồi !!!
đang tính ra ngoài dealer (mình thấy dealer ở đường 82 bán xe cũ khá nhiều), nhưng chưa biết xem xe thế nào, ở VN mà kêu mình đi xem giùm xe máy là ok, qua đây ... chịu thua,
k lẽ giờ ra toyota shop kiếm xe 2nd để mua ? mà giá cũng đâu có dễ chịu,
mình có tìm đọc trên forum của Mỹ thì được biết thanh niên Mỹ ra ngay dealer mua xe cũ, chạy thử nếu hài lòng thì mua, dễ dàng, nên tính ra đó mua, nhà mình ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp, chứ đi bus và đi bộ ở bên này quá ... phê, đi bộ nhiều lúc còn nhanh hơn đi bus,
xem ra ngoài honda, toyota thì các loại xe Mỹ ... chẳng được dân vn mình chuộng lắm, được cái to xác và nhìn nồi đồng cối đá,

Các ae nhà mình có ai share được vụ này k nhỉ ?

Cảm ơn mọi người,
Tìm mua xe nhật nếu là xe cũ , chừng 100-150k miles là ok ,honda civic hoặc toyota camry, là best. Tránh mua xe sport 2 dr, hay suv (hao xăng).

Đi rà rà trên đường hay gần shopping center hay có bảng bán xe của chủ xe, thích chiếc nào thì gọi cho nó hẹn gặp, coi máy móc linh tinh, chạy thử. nhớ coi nó có inspection xe chưa. Có inspection rồi thì ok , khoẻ

Đừng quan tâm tới chuyện chính chủ ,,1 đời chủ hay clean title, linh tinh thôi. Mua xe cũ chạy được là mua , mua xe ngoài dealer xe cũ nhớ trả giá như ở vn là ok.

Mua xe 4 máy gọi là 4 cylinder inline thì ít hao xăng hơn là 6 cylinder v6. xăng là tiền. Khi nào ổn định thì mua xe mới

Nếu ở tp thì nên chịu khó chạy ra ngoài vùng ven một chút, tạm gọi là ngoại thành, giá xe rẻ hơn do chi phí của dealer rẻ hơn trong nội thành

chihuahua8383

Thành viên tích cực

bạn ở xa quá , nếu ở gần zipcode 20877 thì mình dẫn đi mua giúp cho , mua xe ko khó lắm đâu

syncreation

Thành viên tích cực

cảm ơn đóng góp của tv xnc, mình đang nghiêng về khả năng mua xe certified của toyota, xe được bảo hành 1 năm hoăc 10k miles từ hãng, hệ truyền động được bảo hành 7 năm, giá thấp nhất khoảng 15k (cho camry đời 2008 trở lên) đã đi 40k miles, so với xe mới : bảo hành 3 năm/ 30k miles khoảng 25k,
sáng nay mình đang phân vân giữa camry và corolla, vì corolla mới tinh hiện nay thấy clearant 15k ! giá và chế độ bảo hành quá hấp dẫn so với camry đã chạy 40k, nhà mình ai đã đi 2 loại xe này cho ý kiến giùm,
mua xe cũ đúng là nhiêu khê ! nếu kẹt lắm thì phải mua thôi chứ thiệt tình ... chịu chết, ở vn ai nhờ đi xem giùm honda là ngon lành ngay, qua đây mà mới tinh như mình thôi chịu luôn,

xe 4 máy (4 cylinders 2.8L) nên không hao tốn xăng ...
1.8L thôi anh phuthohoa ui, hi hi

Anh đang ở bang nào vậy? Sansnom đang ở Garden grove, chuẩn bị đi làm 2nd shift rồi ....

ltl

Thành viên tích cực

Kinh nghiệm của bạn chihuahua8383 rất hợp lý.
Cảm ơn bạn.