[Hồ sơ F4] cho con hỏi về phỏng vấn và bổ túc hồ sơ

nganvo

Thành viên mới
chào cô chú anh chị trên diễn đàn, xin giải đáp dùm con một số điều sau đây ạ. gia đình con vừa phỏng vấn diện f4 xong và giấy xanh. gia đình 5 người , có tên phỏng vấn 4 người, chị lớn của con quá tuổi nên không có tên gọi pv, rồi lập gia đình. lúc vô phỏng vấn họ hỏi nhiều về chị ấy: kết hôn năm nào, có bầu bao lâu (còn 2 tháng sinh), trai hay gái, có muốn ở lại nhìn mặt cháu ngoại không(trả lời có nhưng cũng muốn qua sớm để em út đi học sớm)

1. trong buổi phỏng vấn, người phỏng vấn hỏi ba con "người bảo lãnh qua mỹ năm bao nhiêu tuổi?" thì ba con không nhớ tuổi trước ở nhà mà chỉ nhớ số năm nên lúc đó mới nhẩm tính thì do run hồi hộp nên nhầm 34 thành 33. câu sau là "khi người bảo lãnh qua mỹ thì anh bao nhiêu tuổi?" ba con cũng nhẩm tính và trả lời đúng câu này. người phỏng vấn có vẻ không hài lòng lắm.
vậy việc trả lời sai này có nghiêm trọng không và có xảy ra khả năng xấu không ạ?

2. chỉ 1 giấy xanh ghi chung yêu cầu bổ túc: giấy hộ tịch người đồng bảo trợ, lý lịch tư pháp cả nhà đã hết hạn,hộ chiếu mới của em gái con 14 tuổi(2012 hết hạn hộ chiếu) và hồ sơ sức khỏe của con do con bị thử đàm chưa có kết quả. Gia đình con (muốn xin visa trước cho ba người đi trước) muốn bổ túc 3 loại giấy kia trước rồi khi nào có hồ sơ sức khỏe mới bổ túc riêng sau (nghĩa là muốn bổ túc riêng 2 lần ạ), như vậy có được không và phải làm như thế nào ạ, vì khi bổ túc trước thì họ đã thu lại giấy xanh mất rồi?

3. trường hợp của con như thế thì có khả năng nào người ta không cho đi không ạ, họ thường giải quyết như thế nào? có bao nhiêu phần trăm là "đậu" vậy ạ?

4. Khi đi bổ túc mình ba con đi cũng được nhưng con muốn đi vô theo có được không? cần mang theo hồ sơ đầy đủ như đi phỏng vấn không?

5. giấy xanh không ghi thời hạn bổ túc và ngày bổ túc, vậy thời gian sớm nhất và muộn nhất để bổ túc là bao lâu?

6. chẳng may con bị uống thuốc thì "số phận" hồ sơ của con và gia đình con sẽ như thế nào ạ? cho con lời khuyên trong trường hợp này với ạ! ( cầu xin cho con được âm tính! )

con mong mọi người hiểu ý con hỏi và cho con câu trả lời đúng sự thật ạ. (hic, không dám hỏi nhân viên lãnh sự, sợ bị la.)
con cám ơn rất nhiều. chúc mọi người sức khỏe ạ!

tuandoan

8 Đoàn !
chào cô chú anh chị trên diễn đàn, xin giải đáp dùm con một số điều sau đây ạ. gia đình con vừa phỏng vấn diện f4 xong và giấy xanh. gia đình 5 người , có tên phỏng vấn 4 người, chị lớn của con quá tuổi nên không có tên gọi pv, rồi lập gia đình. lúc vô phỏng vấn họ hỏi nhiều về chị ấy: kết hôn năm nào, có bầu bao lâu (còn 2 tháng sinh), trai hay gái, có muốn ở lại nhìn mặt cháu ngoại không(trả lời có nhưng cũng muốn qua sớm để em út đi học sớm)

1. trong buổi phỏng vấn, người phỏng vấn hỏi ba con "người bảo lãnh qua mỹ năm bao nhiêu tuổi?" thì ba con không nhớ tuổi trước ở nhà mà chỉ nhớ số năm nên lúc đó mới nhẩm tính thì do run hồi hộp nên nhầm 34 thành 33. câu sau là "khi người bảo lãnh qua mỹ thì anh bao nhiêu tuổi?" ba con cũng nhẩm tính và trả lời đúng câu này. người phỏng vấn có vẻ không hài lòng lắm.
vậy việc trả lời sai này có nghiêm trọng không và có xảy ra khả năng xấu không ạ?

2. chỉ 1 giấy xanh ghi chung yêu cầu bổ túc: giấy hộ tịch người đồng bảo trợ, lý lịch tư pháp cả nhà đã hết hạn,hộ chiếu mới của em gái con 14 tuổi(2012 hết hạn hộ chiếu) và hồ sơ sức khỏe của con do con bị thử đàm chưa có kết quả. Gia đình con (muốn xin visa trước cho ba người đi trước) muốn bổ túc 3 loại giấy kia trước rồi khi nào có hồ sơ sức khỏe mới bổ túc riêng sau (nghĩa là muốn bổ túc riêng 2 lần ạ), như vậy có được không và phải làm như thế nào ạ, vì khi bổ túc trước thì họ đã thu lại giấy xanh mất rồi?

3. trường hợp của con như thế thì có khả năng nào người ta không cho đi không ạ, họ thường giải quyết như thế nào? có bao nhiêu phần trăm là "đậu" vậy ạ?

4. Khi đi bổ túc mình ba con đi cũng được nhưng con muốn đi vô theo có được không? cần mang theo hồ sơ đầy đủ như đi phỏng vấn không?

5. giấy xanh không ghi thời hạn bổ túc và ngày bổ túc, vậy thời gian sớm nhất và muộn nhất để bổ túc là bao lâu?

6. chẳng may con bị uống thuốc thì "số phận" hồ sơ của con và gia đình con sẽ như thế nào ạ? cho con lời khuyên trong trường hợp này với ạ! ( cầu xin cho con được âm tính! )

con mong mọi người hiểu ý con hỏi và cho con câu trả lời đúng sự thật ạ. (hic, không dám hỏi nhân viên lãnh sự, sợ bị la.)
con cám ơn rất nhiều. chúc mọi người sức khỏe ạ!
chào bạn,

HS của bạn như vậy là ok rồi. Bổ sung tất cả giấy tờ mà LSQ yêu cầu cho đúng là được rồi.
- lở bạn bị dương tính thì cũng không ảnh hưỡng gì đến Ba mẹ bạn vì bạn là đương đơn phụ, bạn sẽ đi sau. Thân chào

langvuon

khoai nướng
Như vậy là cả nhà đã qua được bước phỏng vấn tốt đẹp, LSQ gửi giấy xanh yêu cầu bổ túc là do giấy tờ dân sự cá nhân bị thiếu. Chứ không liên quan gì đến việc trả lời trong buổi phỏng vấn nữa
Nhanh chóng làm lại các giấy tờ để bổ sung 1 lần, giấy QT của người bảo trợ chỉ cần bản photo hoặc scan. Lâu nhất là bản Lý Lịch Tư Pháp, còn kết quả sức khỏe thì sẽ phải chịu bổ túc sau vậy.

quaidan

Cựu Ban điều hành
Hi Nganvo, tiếp thêm ý của bạn Tuandoan cho bạn rõ nhé:
Bạn hãy yên tâm, không nghiêm trọng lắm đâu, vì có rất nhiều yếu tố để viên chức LSQ nhận định: thật hay giả, đúng hay sai. Họ có rất nhiều kinh nghiệm trong nghề nghiệp của mình.
- Gia đình hãy đến LSQ trình bày nguyện vọng và bổ túc những loại giấy tờ cho để nhận visa cho 03 người đi trước.
- Riêng bạn sẽ được nhận 01 tờ giấy xanh mới, chờ bổ túc hồ sơ KSK rồi đi sau.
-Sau khi bổ túc hồ sơ KSK, chắc chắn 100% là bạn vẫn được đi sang Mỹ định cư.
-Bạn có thể vào LSQ cùng Ba mình để bổ túc hồ sơ. Hãy cầm đúng những giấy tờ được yêu cầu bổ túc.
-Bất cứ lúc nào bạn cũng có thể đế LSQ để bổ túc hồ sơ nếu đã có đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu ghi trong giấy xanh.
- Nếu bạn buộc phải uống thuốc để điều trị thì gia đình có thể đi trước như dự tính ở trên (bổ túc hồ sơ trước để lấy visa). Và bạn sẽ được đi sau gia đình khi KSK lần sau OK.
- Hoặc gia đình có thể chờ bạn điều trị xong, rồi hoàn tất việc bổ túc hồ sơ và cùng nhau bay sang Mỹ.

-Đó là tất cả sự thật: hồ sơ của bạn hoàn toàn OK, không có gì phải lo sợ.

Chúc bạn và gia đình nhiều may mắn nhé.

Thành

Thích đủ thứ ...
Chuyện nhỏ, rất nhiều người bị như vậy, khả năng xấu sẽ không xảy ra :1:

Đã hỏi người thực, việc thực, "bác 1999" trả lời: Sẽ cho người bổ túc 1 giấy bổ túc hồ sơ.

Khả năng người ta không cho đi: Trừ khi vi phạm những điều luật di trú của họ.

Chỉ có đương đơn chính mới có thể đi bổ túc hồ sơ mà thôi! Nên đem theo tất cả những gì mình đã có (dư còn hơn thiếu)

Thời hạn ghi trong giấy OF-194 là 1 năm kể từ ngày nhận giấy.
Nguồn: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/tien/trinh/phong/van.html#sauphongvan
Nếu giấy từ chối OF-194 không có ngày hẹn nộp bổ túc: Đương đơn có thể nộp các giấy tờ được yêu cầu qua đường bưu điện hay nộp trực tiếp tại Lãnh sự vào lúc 1 đến 2 giờ chiều, các ngày làm việc trong tuần.
*Điều khoản 221(g): theo tình thần điều khoản này, đương đơn bị từ chối cấp thị thực do còn thiếu các giấy tờ cần phải được bổ túc cho đến khi được xét thấy đầy đủ. Đương đơn có thể nộp giấy tờ được yêu cầu qua đường bưu điện hay nộp trực tiếp tại Lãnh sự như được hẹn trên giấy từ chối OF-194. Đương đơn nên đính kèm OF-194 khi nộp giấy tờ. Đương đơn được khuyến khích đến nộp trực tiếp theo đúng hẹn. Lưu ý: với đơn xin thị thực bị từ chối theo điều khoảng 221(g), đương đơn cần bổ túc trong vòng một năm kể từ ngày từ chối. Hồ sơ có thể bị đóng nếu đương đơn không nộp bổ túc trong thời hạn nêu trên.
Chẳng may như vậy, thì gia đình yên tâm mà lên đường, con cũng sẽ đến sau một thời gian nhất định (giống bác 1999 :1:)

nganvo

Thành viên mới
ôi ... con thật cám ơn cô bác anh chị đã giải đáp và còn nhanh như vậy chứ .
con đã rõ rồi ạ. hihi.
chỉ mỗi cái việc theo ba vào bổ túc thì có 2 ý kiến nhưng không sao ạ, tới lúc đó con vào hỏi họ, vào được thì vào không thì thôi hihi
một lần nữa con xin cám ơn rất nhiều ạ.
22h rồi ...chúc mọi người ngủ ngon ạ!

Thành

Thích đủ thứ ...
chỉ mỗi cái việc theo ba vào bổ túc thì có 2 ý kiến nhưng không sao ạ, tới lúc đó con vào hỏi họ, vào được thì vào không thì thôi hihi
hehehe nhớ khi nào vào được thì post lên cho bà con rút kinh nghiệm nhe, đừng có "làm xong dong" luôn ah :24:

onenainainai

Cựu Ban điều hành
Chào bạn,
Theo tôi, trường hợp gia đình bạn có 2 giải pháp:
- Chờ kết quả thử đàm của bạn rồi cùng bổ túc hồ sơ xin visa một lượt, nếu kết quả thử đàm của bạn tốt.
- Ngược lại, nếu bạn phải ở lại điều trị thì gia đình bạn bổ túc hồ sơ xin visa đi trước, bạn sẽ được cấp visa đi sau, khi điều trị xong. Không thể chờ bạn điều trị xong rồi cùng bổ túc hồ sơ. Vì bạn phải uống thuốc tối thiểu là 6 tháng + 2 tháng chờ kết quả cấy đàm lần cuối. Nếu chờ thì hồ sơ sức khỏa của gia đình bạn sẽ hết hạn, phải khám lại, rất rắc rối.

Trường hợp khi gia đình bổ túc hồ sơ xin đi trước thì LSQ sẽ cấp riêng cho bạn tờ giấy xanh có tên của bạn để sau này bạn dùng vào cổng LSQ bổ túc hồ sơ sức khỏe sau khi điều trị xong.

Bạn hãy an tâm, coi như gia đình bạn đã PV pass rồi đó, chỉ cần đáp ứng đấy đủ các thủ tục giấy tờ theo yêu cầu của LSQ là được cấp visa, không có trường hợp cancel đâu.

Chúc bạn may mắn.

nganvo

Thành viên mới
Chào bạn,
Theo tôi, trường hợp gia đình bạn có 2 giải pháp:
- Chờ kết quả thử đàm của bạn rồi cùng bổ túc hồ sơ xin visa một lượt, nếu kết quả thử đàm của bạn tốt.
- Ngược lại, nếu bạn phải ở lại điều trị thì gia đình bạn bổ túc hồ sơ xin visa đi trước, bạn sẽ được cấp visa đi sau, khi điều trị xong. Không thể chờ bạn điều trị xong rồi cùng bổ túc hồ sơ. Vì bạn phải uống thuốc tối thiểu là 6 tháng + 2 tháng chờ kết quả cấy đàm lần cuối. Nếu chờ thì hồ sơ sức khỏa của gia đình bạn sẽ hết hạn, phải khám lại, rất rắc rối.

Trường hợp khi gia đình bổ túc hồ sơ xin đi trước thì LSQ sẽ cấp riêng cho bạn tờ giấy xanh có tên của bạn để sau này bạn dùng vào cổng LSQ bổ túc hồ sơ sức khỏe sau khi điều trị xong.

Bạn hãy an tâm, coi như gia đình bạn đã PV pass rồi đó, chỉ cần đáp ứng đấy đủ các thủ tục giấy tờ theo yêu cầu của LSQ là được cấp visa, không có trường hợp cancel đâu.

Chúc bạn may mắn.
dạ, xin cám ơn ạ!
sau khi nghe mọi người đã nói phỏng vấn như vậy pass rồi thì có lẽ gia đình con chọn chờ con có kết quả thử đàm rồi mới bổ túc, kết hợp chờ chị gái sinh em bé ^^!
mà sao người phỏng vấn lại hỏi về chị ấy nhiều thế nhỉ ???
khi nào có thông tin hay vấn đề gì con sẽ lại lên đây "báo cáo" và nhờ tư vấn tiếp đấy ạ! hihi

nganvo

Thành viên mới
hehehe nhớ khi nào vào được thì post lên cho bà con rút kinh nghiệm nhe, đừng có "làm xong dong" luôn ah :24:
hic, bác "nhắc nhở" con đấy ư! hicccc (xin lỗi con gọi "bác" ạ)
hihi, thời gian này con được rất nhiều sự giúp đỡ và truyền đạt kinh nghiệm nhu thế này nên thấy vô cùng có ích nếu mình chia sẽ với người khác, dạ bác nhắc như vậy đúng lắm ạ. như cái vụ hỏi tuổi kia có người cũng nói là khá bất ngờ đấy ạ, hi vọng sau này không ai zính chưởng lãng xẹt như vậy ( đôi lúc mình không để ý tuổi tác).

nganvo

Thành viên mới
Ðề: cho con hỏi về phỏng vấn và bổ túc hồ sơ

xin chào diễn đàn
xin cho con hỏi là:

sau khi bổ túc thì mình sẽ nhận kết quả tại chỗ luôn hay là phải về nhà chờ cho đến khi họ liên lạc lại ạ? nếu chò thì chờ trong bao lâu?

từ khi phỏng vấn đến bổ túc đến khi có visa thì hồ sơ khám sức khỏe có lo bị quá hạn hay không? không cần quan tâm đến hạn của hssk trong giai đoạn nào của quá trình này?
con xin cám ơn ạ!

onenainainai

Cựu Ban điều hành

xin chào diễn đàn
xin cho con hỏi là:

sau khi bổ túc thì mình sẽ nhận kết quả tại chỗ luôn hay là phải về nhà chờ cho đến khi họ liên lạc lại ạ? nếu chò thì chờ trong bao lâu?

từ khi phỏng vấn đến bổ túc đến khi có visa thì hồ sơ khám sức khỏe có lo bị quá hạn hay không? không cần quan tâm đến hạn của hssk trong giai đoạn nào của quá trình này?
con xin cám ơn ạ!
Chào bạn,
Để có thể tư vấn cho bạn rỏ ràng hơn, đề nghị bạn cho biết thêm một vài thông tin như sau:
- Ngày ưu tiên (priority date) của hồ sơ.
- Ngày khám sức khỏe.
- Ngày phỏng vấn.

nganvo

Thành viên mới

Chào bạn,
Để có thể tư vấn cho bạn rỏ ràng hơn, đề nghị bạn cho biết thêm một vài thông tin như sau:
- Ngày ưu tiên (priority date) của hồ sơ.
- Ngày khám sức khỏe.
- Ngày phỏng vấn.

dạ
ngày ưu tiên 31/3/2009
khám sức khỏe 11/7/2011
phỏng vấn 8/8/2011

Lily

Cựu Ban điều hành

dạ
ngày ưu tiên 31/3/2009
khám sức khỏe 11/7/2011
phỏng vấn 8/8/2011
Hi nganvo,
Bạn xem lại ngày ưu tiên (Priority Date) nha, hồ sơ F4 của bạn không thể có PD là 31/3/2009 được.
Khi nhà bạn được cấp Visa, Visa sẽ hết hạn vào ngày 10/1/2012 (dựa theo thời hạn 6 tháng của hồ sơ khám sức khỏe), vậy nên nếu nộp giấy tờ bổ túc quá trễ, nhà bạn phải đi khám sức khỏe lại đó.
Chúc may mắn. Thân ái.

nganvo

Thành viên mới

Hi nganvo,
Bạn xem lại ngày ưu tiên (Priority Date) nha, hồ sơ F4 của bạn không thể có PD là 31/3/2009 được.
Khi nhà bạn được cấp Visa, Visa sẽ hết hạn vào ngày 10/1/2012 (dựa theo thời hạn 6 tháng của hồ sơ khám sức khỏe), vậy nên nếu nộp giấy tờ bổ túc quá trễ, nhà bạn phải đi khám sức khỏe lại đó.
Chúc may mắn. Thân ái.
dạ, xin cho biết vì sao không thể có PD ngày đó ạ? cái ngày này con hỏi ba như vậy mà ta.

nộp bổ túc vào tháng 10 thì có được không ạ?
xin cám ơn ạ!

langvuon

khoai nướng

dạ, xin cho biết vì sao không thể có PD ngày đó ạ? cái ngày này con hỏi ba như vậy mà ta.

xin cám ơn ạ!
Lịch Visa đáo hạn cho diện F4 những hồ sơ có PD trước 15/4/2000, nên những hồ sơ có ngày ưu tiên vào năm 2009 không thể được giải quyết.
Có lẽ bị nhầm số năm, PD có thể là 31/3/2000
Như bạn LiLy đã nói trên, trường hợp của g/d nganvo thời hạn Visa sẽ dựa theo thời hạn kết quả khám sức khỏe. Nếu bổ túc giấy tờ vào tháng 10 thì có thể thời hạn trên Visa sẽ còn được 2-3 tháng.
Nhưng nếu đã có các giấy tờ LSQ yêu cầu thì nên bổ túc sớm đừng chờ kết quả thử đàm. Vì mọi chuyện không thể biết trước được, nhận được Visa càng sớm càng chắc

Lily

Cựu Ban điều hành

xin cám ơn ạ!
Bạn nộp bổ túc vào tháng 10 là được rồi, đủ thời gian chuẩn bị cho chuyến bay sang Mỹ trước khi Visa hết hạn.
Hiện giờ, NVC mới lên lịch phỏng vấn cho những hồ sơ F4 có PD trước tháng 4/2000 hà, nhà bạn đã phỏng vấn rồi mà có PD năm 2009 là chuyện "động trời" đó đa. :24::24::24:
PD là ngày mà người bảo lãnh nộp hồ sơ xin bảo lãnh cho gia đình bạn. Bạn hiểu rồi há?
Thân ái.

nganvo

Thành viên mới

hic, vậy con nhầm năm PD rồi chắc.
như vậy dù bổ túc lúc nào thì thời hạn visa cũng đã là 6 tháng tính từ ngày khám sức khỏe ấy ạ??? ôi trời ơi... có nghĩa là chỉ còn 5 tháng ở VN á
nếu tháng 10 bổ túc thì còn có 2,3 tháng ở VN sao mà kịp giải quyết nhiều thứ.haizzz

cho con hỏi cái việc xin gia hạn visa ạ: việc gia hạn này có nên không? và thủ tục ra sao? trong khi gia hạn như thê có phải khám sức khỏe lại hay làm lại bước nào hay không ạ? và có thể xin gia hạn mấy lần?

xin cám ơn!

nganvo

Thành viên mới

chà, không biết con có thao tác gì sai mà không ai vô xem bài mình thế nhỉ. hic.
mọi người ơi...........:1::1::1:

Thành

Thích đủ thứ ...

hic, vậy con nhầm năm PD rồi chắc.
như vậy dù bổ túc lúc nào thì thời hạn visa cũng đã là 6 tháng tính từ ngày khám sức khỏe ấy ạ??? ôi trời ơi... có nghĩa là chỉ còn 5 tháng ở VN á
nếu tháng 10 bổ túc thì còn có 2,3 tháng ở VN sao mà kịp giải quyết nhiều thứ.haizzz

cho con hỏi cái việc xin gia hạn visa ạ: việc gia hạn này có nên không? và thủ tục ra sao? trong khi gia hạn như thê có phải khám sức khỏe lại hay làm lại bước nào hay không ạ? và có thể xin gia hạn mấy lần?

xin cám ơn!
Nếu đương đơn không đến Hoa Kỳ trong vòng giới hạn của thị thực thì phải làm gì?

Trả lời của LSQ:

Văn phòng chúng tôi không gia hạn thêm cho thị thực đã cấp. Tuy nhiên, thị thực hết hạn có thể được cấp mới trở lại. Đương đơn cần phải đóng phí thị thực và làm mới các giấy tờ nào hết hạn.

http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/tien/trinh/phong/van.html