HƯỚNG DẪN XNC Chú Vha cho con lời khuyên - đi lính hay đi học

tff11

Thành viên mới
- Tháng 11 này con định cư tại San Jose do dì bảo lãnh mẹ con.
- Con năm nay 25t, tốt nghiệp Đại Học Bách Khoa ngành Mechanical Engineering Concentrate Mechatronics. GPA = 7.0
- Tiếng Anh: TOEIC 650
- Con đã đọc hết các bài chú tư vấn, con rút ra 2 option cho con, xin chú tư vấn dùm con. Mục tiêu của con là bảo lãnh được bạn gái qua, và lấy được cái bằng đại học ngành mechanical engineering hoặc Computer Science.

Opt 1: Khi con qua Mỹ, con ráng đi làm sao cho income hàng năm khoảng $20,000 để đủ tư cách bảo trợ tài chánh bảo lãnh vk qua (vì con biết người thân con sẽ không có ai giúp), song song đó, con sẽ học online ngành computer science. Nhưng nếu con có income, thì con không xin được FAFSA, cũng như thời gian dành cho việc học không được chọn vẹn, sợ giữa đường gãy cánh.

Opt 2: Đăng ký đi lính, sau đó vào phục vụ 1 năm, để xin quốc tịch cho vợ chồng con. Sau đó xin dự bị để đi học đại học, rồi học xong ra phục vụ quân đội, vì theo con biết trong quân đội cũng có các ngành cơ khí, công nghệ thông tin. Ví dụ như Lockheed Martin.

Mong chú tư vấn dùm con.

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: Chú Vha cho con lời khuyên - đi lính hay đi học

- Tháng 11 này con định cư tại San Jose do dì bảo lãnh mẹ con.
- Con năm nay 25t, tốt nghiệp Đại Học Bách Khoa ngành Mechanical Engineering Concentrate Mechatronics. GPA = 7.0
- Tiếng Anh: TOEIC 650
- Con đã đọc hết các bài chú tư vấn, con rút ra 2 option cho con, xin chú tư vấn dùm con. Mục tiêu của con là bảo lãnh được bạn gái qua, và lấy được cái bằng đại học ngành mechanical engineering hoặc Computer Science.

Opt 1: Khi con qua Mỹ, con ráng đi làm sao cho income hàng năm khoảng $20,000 để đủ tư cách bảo trợ tài chánh bảo lãnh vk qua (vì con biết người thân con sẽ không có ai giúp), song song đó, con sẽ học online ngành computer science. Nhưng nếu con có income, thì con không xin được FAFSA, cũng như thời gian dành cho việc học không được chọn vẹn, sợ giữa đường gãy cánh.

Opt 2: Đăng ký đi lính, sau đó vào phục vụ 1 năm, để xin quốc tịch cho vợ chồng con. Sau đó xin dự bị để đi học đại học, rồi học xong ra phục vụ quân đội, vì theo con biết trong quân đội cũng có các ngành cơ khí, công nghệ thông tin. Ví dụ như Lockheed Martin.

Mong chú tư vấn dùm con.
phương án 2 thì anh ko rành vì chưa có đi lính bao h
-phương án 1 là rất khó. Em chỉ có quyền lựa chọn giữa việc học full-time và làm part-time hoặc là học part-time và làm full-time. Mún kiếm dc $20,000 1 năm thì phải làm full-time với 1 công việc tương đối khá 1 chút (cái này ko dễ kiếm) vì em đi làm 1 hãng binh thường thì 1 tháng chỉ dc khoảng $1200-1400, nếu có overtime thì mới may ra kiếm dc $20000/năm. Mà làm over-time thì xác định là ko đi học dc. Làm nail có thể kiếm dc số tiền đó, nhưng nail lấy nhiu tiền mặt nên thường người ta trốn thuế nhưng cũng phải làm full-time. Tóm lại mún kiem dc thì thời gian học của em sẽ lâu hơn. Còn về việc học thì anh cho em bit là khó đó, khi em học dưới college thì ko có j khó, siêng 1 chút là dc, còn khi đã lên uni. học chuyên ngành thì phải cố gắng dữ lắm vì nó tương đối khó, khó hơn học ở BK đó vì anh là dân BK nên anh bit, nhất là computer science. Học ngày học đêm chứ chẳng phải tà tà chơi chơi đâu. Mà em có học thì phải học trên trường, em học online thì ko tiến bộ dc j nhiu đâu, nhất là english.
Nếu mún bảo lãnh bạn gái thì 1 là nhờ người thân làm bảo trợ, ko thì bỏ tiền ra nhờ luật sư làm bảo trợ cho, luật sư có nhiu người họ đồng ý làm, tiền bạc theo thỏa thuận thôi.

tff11

Thành viên mới

Em cũng biết opt 1 rất khó nếu muốn vừa học, vừa làm để bảo lãnh vợ. Nên em định chọn opt 2, chịu khổ 8 năm, ráng học và khổ luyện, khổ nhục trong quân ngũ. Anh chị nào từng đăng lính xin chia sẻ cho em về việc học trong quân ngũ, việc làm trong quân đội sau này dành cho sỹ quan. Em cảm ơn nhiều

foreveralone

Thành viên tích cực

anh có hỏi thằng bạn đang đi lính. Nó nói đầu tiên vô làm test. Nếu đâu thì sẽ đi training 6 tháng trong trại. Training trong quân đội thế nào thì em có thể hình dung dc (ko cell phone, tuân thủ kỷ luật, rèn thể lực này nọ). trong thời gian training thì sẽ dc cho thi quốc tịch lun. Sau khi đậu training nếu là đội dự bị thì dc về, mỗi tháng dc cho vài trăm xài, dc cho tiền đi học. cứ 3 tháng phải đi training 1 lần vào cuối tuần. Ngoài ra, khi cần thì họ có thể gọi mình đi lính bất cứ lúc nào, nếu bị gọi thì bắt buộc phải nghỉ học để đi thôi, hên xui. Nếu có bằng DH thì dc lên cấp. Em học computer thì có thể đăng ký làm trong cyber. Thời gian phục vụ là 8 năm, sau 8 năm thì mình dc quyền ra lính và thưởng 1 số benefit của veteran.

Thành

Thích đủ thứ ...
Việc đăng ký vào quân đội Hoa Kỳ thì khi đăng ký họ cho mình lựa chọn là full time hoặc part time, về part time thì tôi không biết thế nào, còn full time thì bắt buộc phải qua các bài kiểm tra thể lực, trình độ... Sau khi được chọn sẽ ký hợp đồng 4 năm 1 lần. Bước đầu tiên là Basic Training tại quân trường 3 tháng, thời gian này là thời gian thử thách, gian khổ nhất, nếu ai vượt qua gia đoạn này được thì ok. Cuối khoá nếu vượt qua được thì được chọn và làm lễ tốt nghiệp basic Training tại quân trường và nếu chưa có quốc tịch thì sẽ được tuyên thệ và nhận bằng quốc tịch ngay trong ngày tốt nghiệp. Sau Basic Training sẽ được chuyển về một trung tâm khác học tiếp 3 tháng, thời gian này gọi là AIT (Advanced Individual Training) học các kỹ năng chuyên môn để sau này chuyển về các đơn vị làm việc. Thời gian tại học AIT thoải mái hơn ở quân trường. Sau 3 tháng Traning AIT nếu vượt qua thì sẽ được cấp bằng tốt nghiệp và được chuyển đến các đơn vị trong và ngoài nước tuỳ theo sắp xếp của họ. Trên đây là dành cho binh chủng Army, còn các binh chủng khác thì tôi không rành lắm, nhưng nói chung bước đầu đi lính thì binh chủng nào bắt buộc cũng phải vượt qua gia đoạn 3 tháng Basic Training tại quân trường.

tff11

Thành viên mới
Cám ơn anh foreveralone và chú Thành . Cho cháu hỏi, cháu dự định đi học cao đẳng ngành Computer Science khoảng 1 năm cho có kiến thức, cũng như nghe nói tiếng anh. Sau đó đăng lính US Navy. Nhưng em nghe nói US Navy thường oversea, vậy làm sao em có thể vừa học, và vừa phục vụ cho quân đội khi mà quân đội cứ yêu cầu em oversea? Liệu quân đội có ưu tiên cho em học hay không? Hợp đồng với US Navy là 8 năm, em có thể xin 4 năm đi học (chỉ học thôi) có được không. Hay họ cứ nhắt 1 xíu là kêu em quay lại căn cứ.

Option 3

Cháu cho bạn gái cháu khoảng vài ngàn đô (chú nghĩ khoảng $1500 là đủ) để nó làm hồ sơ du học. Nếu lấy được visa du học thì vé máy bay và tiền học của kỳ đầu tiên và ít tiền phòng thân nữa khoảng $5000 USD nữa là đủ

Khi nó qua tới Mỹ thì cháu kết hôn và làm thủ tục bảo lãnh theo diện the xanh, theo hiện tại bây giờ thì chắc khoảng 2-3 năm là tới phiên đi phỏng vấn rồi. Hoặc sớm hơn hay rễ hơn không biết

Trong thời gian bào lãnh thì bạn gái cháu đi dũa nail thì nó dư sức tự lo cho mình và cũng duy trì student status và học 1 nghề mới gì đó

Hầu hết học sinh của chú đều TỰ LẬP sau 1 hay 2 kỳ học đầu tiên. Có nhiều đứa sau 1 thời gian có tiền cưới chồng nữa.

Kiểu Romeo & Juliet, học sinh chú ở Mỹ nhiều lắm. Tất CẢ đều phải tự xử

Riêng cháu qua tới Mỹ rồi thì học Anh văn cho giỏi và đi cày để dành tiền bảo lạnh cho dzợ, một ngày nào đó khi cháu ổn định thì quay lại trường học master vẫn chưa muộn mà