Chưa rõ cách điền FA (San Jose)

AmyMai

Thành viên mới
Chào mọi người!

Em 25 tuổi, mới sang Mỹ được 3 tuần theo diện F4, hiện đang ở bang California-San Jose City. Đã có Green Card và SSN.
Lúc ở VN em đã tốt nghiệp Cao đẳng chuyên ngành Business Administration, trường Kent College-Australia. Hồi trước em học Toeic, đã thi có chứng chỉ Toeic được 430 thôi. Tất cả điểm các môn ở College em chuyển theo cách tính điểm của Mỹ thì tầm 3.6

Hiện giờ em muốn học ngành Health Technology/ Medical. Em đang coi info 1 số trường ở San Jose, dự định sẽ chọn học ở De Anza College. Em muốn học ESL trước khi vô chuyên ngành, tiếng anh thấy còn bấp bênh lắm. KHi nộp bằng ngành Quản trị kinh doanh ở De Anza College em có thể dc miễn giảm 1 số môn không, chẳng hạn như môn Computer. À, và khi thi xếp lớp có cần phải thi Math không hay chỉ cần thi xếp lớp ESL?

Em đang điền đơn FA, có nhiều chỗ còn thắc mắc lắm ở 1 số phần:
+ When you begin college in the 2012-2013 school year, what will be your high school completion status? >> Em chọn High school diploma
+ When you begin the 2012-2013 school year, what will be your grade level? >> Em chọn Never attended college
+ When you begin the 2012-2013 school year, what degree or certificate will you be working on? >> Em chọn Associate degree (general education/ transfer program)

Đến phần tên trường High school, em sẽ ghi thẳng high school đã học ở VN tại TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam. Lúc ở high school em học ở Trung tâm GDTX

Phần Dependency Determination; ở mục Your number of family members in 2012-2013 (household size)How many people in your household will be in college in 2012-2013?
em sẽ ghi số 1, đúng không vì em đã trên 24 tuổi-independent
Cuối cùng là Student Tax Information em sẽ chọn như thế nào? Hiện giờ em chưa có đi làm!

Cảm ơn mọi người, các cô các bác!

À, có bạn nào học ở De Anza không ạ? Em hơi bối rối trong việc chọn chuyên ngành Medical nào, thấy có rất nhiều nhánh này. Em muốn làm công việc bàn giầy, sắp xếp. Em chưa rõ giữa Medical Assisting với Medical Office Admin, và khác gì với Health Techology (đây là ngành mà người trong nhà gợi ý).

Mong mọi người cho lời khuyên!! Em chân thành cảm ơn!

BigHeadCrew

Thành viên tích cực
Ðề: Chưa rõ cách điền FA (San Jose)

Chào chị,

Em không rõ cách điền FA lắm, nhưng em có tìm hiểu trường De Anza khá chi tiết. Hy vọng giúp được chị.

1. Khi vào trường, bắt buộc chị phải thi Placement Tests gồm English/ESL và Math(chị học về HeathCare thì có thể phải thi cả môn Sinh or Hóa.) Thi như thế nào thì chị vào ĐÂY xem kỹ thêm (có cả samples) or đọc bài của bác vha08.

2. Nếu thích chị có thể tham khảo thêm phần transfer programs xem.

Có gì thắc mắc về trường chị cứ đặt câu hỏi nha ^^

Chúc chị thành công!

P/s: nếu không có gì thay đổi thì tháng 1 em sẽ qua San Jose. Hy vọng làm quen với chị :)

AmyMai

Thành viên mới

Chào chị,

Em không rõ cách điền FA lắm, nhưng em có tìm hiểu trường De Anza khá chi tiết. Hy vọng giúp được chị.

1. Khi vào trường, bắt buộc chị phải thi Placement Tests gồm English/ESL và Math(chị học về HeathCare thì có thể phải thi cả môn Sinh or Hóa.) Thi như thế nào thì chị vào ĐÂY xem kỹ thêm (có cả samples) or đọc bài của bác vha08.

Chúc chị thành công!

P/s: nếu không có gì thay đổi thì tháng 1 em sẽ qua San Jose. Hy vọng làm quen với chị :)
Cảm ơn BigHeadCrew! Phần CPT của bác vh08, bổ ích ghê!
Trường De Anza chỉ nói Only students who plan to enroll in Chemistry 1A, Biology 6A or Biology 40A, need to take the Chemistry and Biology placement tests. CHị Không thấy ghi Health technology cần phải test CHemistry & Biology.
Uhm, Không biết có nên học ESL ở Milpitas Adult Education trước 1 khóa rồi mới CPT ở De Anza College không, english còn ẹ quá?! Thi Toeic trước khi qua Mỹ cũng chỉ có 480 score thôi.
BigHeadCrew dự định học ở De Anza à! Nice to meet you :)
gặp được đồng hương rồi :) Hiện tại chị đang học lái xe, để có phương tiện di chuyển thuận lợi.

Dạ có anh chị nào chỉ giúp em điền FA nhằm không bị sai sót, trục trặc. Em cảm ơn rất nhiều!l001

Tôi online từ 6 AM - 10AM thường xuyên, cháu muốn tôi giúp điền FAFSA thì online canh gặp tôi. Tôi điền chỉ 5 - 10 phút là xong, nếu chỉ cháu bằng YIM thì phải mấy mấy tiếng. Lúc này không có nhiều thì giờ. Health IT thì đã viết rồi bên mục hướng nghiệp

AmyMai

Thành viên mới

Chào chị,

Chúc chị thành công!

Hello BigHeadCrew, chị dự định học Medical Assisting-Certificate of Proficiency thôi, trong web thấy Cost of program: $3,500-4,000 (length). Vậy học phí này là in-state hay out-state? Nếu out-state thì mắc hơn khoảng nhiêu hén?

AmyMai

Thành viên mới

Tôi online từ 6 AM - 10AM thường xuyên, cháu muốn tôi giúp điền FAFSA thì online canh gặp tôi. Tôi điền chỉ 5 - 10 phút là xong, nếu chỉ cháu bằng YIM thì phải mấy mấy tiếng. Lúc này không có nhiều thì giờ. Health IT thì đã viết rồi bên mục hướng nghiệp
Dạ cảm ơn bác! :6:

AmyMai

Thành viên mới

Dạ, cảm ơn bác vha08 đã giúp con hoàn tất cách điền FA. :1:

AmyMai

Thành viên mới

Mong bác vha08 và mọi người giúp đỡ!

Sau khi hoàn tất điền đơn FA, cháu đã thi Placement test, đăng ký và đóng tiền nhập học mùa Winter 2013. Nhà trường nói cháu vẫn phải đóng học phí trước. Hiện nay, hồ sơ của cháu bị trục trặc:

1. Cháu đã điền trong mục College history: + Kent International College: Earned 14 units (10/2009 - 04/2011)
+ Van Hien University: Earned 34 units (09/2007 - 09/2009)
Nhà trường đã e-mail cho cháu như sau: " You have completed or attempted at least 144 equivalent quarter units prior to coming to De Anza. You stated you went to Kent International from 10/2009 to 04/2011 and received a diploma of Business and Van Hien University from 09/2007 to 09/2009 and received a diploma. That is a total of 3 years of work, plus two diplomas."
Cháu chưa hiểu vì sao lại ra 144 units. Tổng cộng cháu học 48 units cho cả 2 ngành.

Theo như e-mail cháu phải làm extension và transcripts evaluated. Nhưng cháu rất bối rối khi gặp 2 counselor với 2 ý kiến khác nhau. Người thứ 1 nói cháu chỉ cần làm extension. Người thứ 2 nói cháu phải làm cả extension và transcript evaluated.

2. Cháu quay lại gặp nhân viên phòng FA để hỏi cách điền đơn extension và trình bày lại quá trình học ở VN. Họ nói rằng cháu không đủ điều kiện nhận FA cho dù có điền đơn extension. Cháu phải (đã) hoàn thành 12 units. (required: completed 12 units). Tuy nhiên, cháu đọc trên website: Units earned each quarter: Full-time students (attempting 12 or more units) must earn at least 10 units each quarter.
Như vậy cháu vẫn đủ điền kiện đúng không? Cháu đang học ESL 244 - 10 units.

Hiện nay counselor đã set up Educational planner cho cháu. Cháu học A.A degree Accounting

Tiếp theo cháu sẽ làm gì để hoàn tất được mọi việc? Liệu cháu có đủ điều kiện nhận được FA mùa Spring 2013 và được hoàn trả học phí mùa Winter 2013 này?

Cảm ơn bác vha08 và mọi người.

MLM

Thành viên mới

1/ Bài viết đầu tiên, bạn điền FAFSA là never attended college, nhưng sao ở đây lại điền mục college history. Theo mình thì trường De Anza đưa ra con số dự đoán units bạn đã học, do vậy counselor mới khuyên làm transcript evaluation.

2/ De Anza có 1 form là Request for Extension (http://www.deanza.edu/financialaid/pdf_files/financialaidrequestforextension070512.pdf). Khi học sinh muốn điền đơn này, thì họ phải học ít nhất 12 units tại De Anza. Cái bạn đọc là định nghĩa của full-time students (học 12 units, "pass" ít nhất 10 units), và nó không liên quan đến việc Request for Extension hay không.

Ở De Anza, họ qui định học sinh chỉ được nhận FA khi có dưới 120 units. Nếu trên 120 units, học sinh phải làm đơn Request for Extension để nhận thêm 1(?) mùa FA. Theo mình bạn nên làm transcript evaluation trước để xem bạn đã có bao nhiêu units, sau đó mới tính đến việc điền Request for Extension. Extension chỉ có tác dụng 1 lần, giúp cho học sinh mau chóng hoàn tất việc học của mình, nên bạn không thể dùng nó mãi mỗi khi có trục trặc về FA.

AmyMai

Thành viên mới

Cảm ơn MLM nhiều!

- Vậy nếu mình đã điền college history nó có ảnh hưởng đến việc nhận FA không?
- Mình có thể làm transcript evaluation trực tiếp online không hay nộp ở đâu?

Transcript của trường Kent có sẵn english. Nhưng trường Văn Hiến mình học chỉ có bằng cấp mới có english, transcript lại không có. Mình có thể tự dịch rồi nộp đính kèm không hay họ sẽ bắt công chứng?

1 - Cháu nộp transcript của trường Kent International cho De Anza, trường sẽ theo transcript và sẽ cho cháu biết lớp nào transfer credit được và lớp nào không - Lớp nào cháu bị điểm thấp cũng có thể "Re-take" lại để có điểm cao hơn, sau này transfer lên university sẽ được ưu tiên hơn.

2 - Điểm học bạ của văn hiến, cháu có thể tự dịch, (Có một vài lớp ở Văn Hiến sẽ trùng với Kent, thì cho advisor biết lớp nào trùng hay tương đương với Kent, thì De Anza chỉ tính 1 lớp mà thôi)

3 - 34 semester units ở Văn Hiến có lẽ có một số là chính trị/quân sự những lớp này không transfer được. Nếu tất cả các lớp cháu đã học được transfer hết thì: 34 + 14 = 48 semester units x 1.5 = 72 quarter units. Bằng AA hay AS ở De Anza yêu cầu 90 quarter units

AmyMai

Thành viên mới

Thưa bác,

Cháu đã có liên lạc với counselor và cả Financial Aid Assistant qua email để xin hỗ trợ evaluate transcript, mọi việc trở nên rắc rối khi câu trả lời của counselor là không thể giúp cháu evaluate bảng điểm (cháu tự dịch của ĐH Văn Hiến) mà chỉ có thể giúp cháu làm form extension như yêu cầu của nhà trường.

FA assistant thì bảo cháu phải send transcript cho www.ece.org để được evaluate, nếu không status của cháu sẽ cứ mãi bị maximum time frame. Vậy bây giờ cháu phải làm sao, tại sao counselor và cả FA assistant đều không thể giúp cháu evaluate transcript?? Cháu có phải send tất cả hồ sơ cho www.ece.org không vì việc này có thể mất khá nhiều thời gian. Mong sớm có được câu trả lời của bác.