Chuyển bang từ Colorado sang California có khó khăn hơn ???

ngantruongdq

Thành viên mới
Cháu xin chú vha giúp đỡ
Cháu hiện nay 22t, sang Mỹ định cự tại Denver Colorado được 6 tháng, hiện nay cháu đang đi làm hãng với mức lương $7,5/h. Cháu đang có ý định chuyển sang Cali sinh sống vì thứ nhất là cháu ko giỏi AV ( hiện cháu đang học ESL tại community college ) và thứ hai là gia đình cháu chưa ai từng học qua college hay bất cứ trường nào nên ko thể giúp cháu hay hướng dẫn cháu trong việc học. Và nếu qua Cali cháu sẽ có bạn giúp đỡ trong việc học hơn vì là những bạn đang đi học và có kinh nghiệm. Nhưng cháu phân vân ko biết học vấn ở Cali như thế nào, có dễ dàng xin financial aid hay ko, và có dễ xin việc làm hay ko vì theo cháu biết cộng đồng nguời Việt bên đấy rất đông. Nếu cháu sang đó thì tiền học sẽ bị tính như dân du học đúng ko ? Cháu chỉ sợ sang đấy ko có việc làm vì cháu đi có 1 mình. Rất mong các chú, các bác có kinh nghiệm giúp đỡ cho cháu. cháu xin cám ơn rất nhiều

Pell Grant (FAFSA) trợ giúp cho học sinh ở tất cả các tiểu bang là như nhau (Tối đa là $5550 cho niên học 2011-2012). Cháu dọn qua California sống thì phải trả học phí theo out-state. Với số tiền Pell Grant cho, cháu không thể nào đủ tiền để ăn học. California giá sinh hoạt đắt đỏ, nhiều thú ăn chơi. Số tiền $5550 không đủ trả tiền nhà.

Nghe lời tôi khuyên, ở lại Denver học cho xong 1 cái nghề nào cháu thích, rồi qua California kiếm việc làm, nếu cháu muốn. Ở Denver, cháu sẽ có gia đình lo cái ăn, cái ở, qua CA cháu sẽ phải tự lo hết mọi thứ. Thiếu trước hụt sau, cháu không thể nào học nổi. Đừng nghe lời bạn bè rủ rê, thân họ còn lo chưa xong, lấy gì mà giúp cháu.

Cháu đã là thành viên của XNC, cứ yên tâm ở lại Denver học hành. Không hiểu hay cần giúp đỡ chuyện gì thì cứ vào XNC, sẽ có nhiều người giúp cháu.

boakurara

Thành viên tích cực
Mình day còn muốn chạy khõi bang CA :2: nữa là , chi phí đắt đõ , kiếm việc nếu Eng ko dc giõi hoac ko có k/n thì "never" có việc đễ làm , nếu ko vướn việc học , mình dã move wa bang khác cho nhẹ nhàng rồi , ba mình wa CA hơn 6 thang , đi làm thuê cho cữa hàng tạp hóa , dc 1 tuần thì cho nghĩ vì ế ẫm , apply dũ thứ hãng , chưa thấy em nào gọi ... Bó tay , nên ba mình đã move wa bang South Dakota mà kiếm việc .Mình dag sống ỡ San Jose , Quận Cam hay San Fran thì mình ko biết giống ỡ day ko , sống ỡ CA khó khăn lắm bạn ạ , mặc dù nền Education ỡ CA rất tốt , hoc hành ỡ day thì tốt hơn ỡ bang khác ... Suy nghĩ kĩ ban nhá ... CA cótĩ lệ thất nghiệp đứng thứ "2" nc Mỹ ấy :20: , và San Francisco , LA & San Jose là 1 trong 10 city , khó "sống" nhất nc Mỹ ấy ....

thankcedar

Thành viên mới
Ðề: Chuyển bang từ Colorado sang California có khó khăn hơn ???

Xin chào chú. Con cũng có tình trạng tương tự con nhờ chú giải thích dùm con. Con và mẹ ngày đầu qua Mỹ ở Minnesota nhưng sau đó con có xuốn Oklahoma giúp một người chị làm kinh doanh. Nhưng bây giờ con lại muộn về lại Minnesota để tiếp tục học và bên cạnh gia đình(Mẹ con đã ở Minnesota hơn 1 năm rồi). Vậy tiền học phí của con ở Minnesota sau àny có còn gọi là Non-resident hay out of state student không chú ?

Ðề: Chuyển bang từ Colorado sang California có khó khăn hơn ???

Xin chào chú. Con cũng có tình trạng tương tự con nhờ chú giải thích dùm con. Con và mẹ ngày đầu qua Mỹ ở Minnesota nhưng sau đó con có xuốn Oklahoma giúp một người chị làm kinh doanh. Nhưng bây giờ con lại muộn về lại Minnesota để tiếp tục học và bên cạnh gia đình(Mẹ con đã ở Minnesota hơn 1 năm rồi). Vậy tiền học phí của con ở Minnesota sau àny có còn gọi là Non-resident hay out of state student không chú ?
Cháu dưới 24 tuổi thì tính theo tình trạng cư trú của mẹ cháu. Cho dù cháu trên 24 tuổi, thì cháu lấy bằng lái của Minnesota trước rồi hãy đi xin học. Minnesota có thể sẽ xem cháu như là resident. Tôi dùng cách này làm cho nhiều người ở tiểu bang Washington State rồi:1: Được tuốt hết. Gần đây nhất là con gái của một thành viên www.xuatnhapcanh.com gia đình dọn từ tiểu bang khác qua Washington State. Tôi cho lấy bằng lái hoặc ID xong rồi mới đi xin học, được tính học phí theo resident.