[Diện Vợ, Chồng] Chuyển tiền sang Mỹ lần đầu tiên dạng định cư có phải đóng thuế thu nhập ?

• Thread starter Testt Accountt
  • Ngày gửi
T

Testt Accountt

Guest
Xin chào diễn đàn,

Tình hình là vài tuần nữa em sẽ sang US định cư. Mẹ em có cho 40k usd. Em định chuyển sang US thông qua ngân hàng BIDV. Ở BIDV, nếu mình không chứng minh được nguồn tiền (ví dụ giấy tờ bán nhà) thì chỉ cần gởi tiết kiệm ở đó 1 tháng là NH sẽ đồng ý cho mình gởi tiền sang US với phí thấp và an toàn. Nhưng em không biết là sau khi tiền chuyển vào một tài khoản ở NH US thì tiền này có bị đóng thuế phía US không. Tiền này của mẹ em cho nên không có giấy tờ gì chứng minh hết :2:. Có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì tư vấn dùm em với.

Thanks

danieltran0908

Thành viên mới
Ðề: Chuyển tiền sang Mỹ lần đầu tiên dạng định cư có phải đóng thuế thu nhập ?

Xin chào diễn đàn,

Tình hình là vài tuần nữa em sẽ sang US định cư. Mẹ em có cho 40k usd. Em định chuyển sang US thông qua ngân hàng BIDV. Ở BIDV, nếu mình không chứng minh được nguồn tiền (ví dụ giấy tờ bán nhà) thì chỉ cần gởi tiết kiệm ở đó 1 tháng là NH sẽ đồng ý cho mình gởi tiền sang US với phí thấp và an toàn. Nhưng em không biết là sau khi tiền chuyển vào một tài khoản ở NH US thì tiền này có bị đóng thuế phía US không. Tiền này của mẹ em cho nên không có giấy tờ gì chứng minh hết :2:. Có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì tư vấn dùm em với.

Thanks
Chào bạn, mình làm bên ngân hàng chuyên về mảng thanh toán quốc tế, việc ba mẹ bạn cho bạn tiền không thuộc việc phải đóng thuế thu nhập cá nhân ( kể cả tại nước ngoài) bạn chỉ cần làm giấy cho tặng có chữ ký 02 bên làm chứng từ chuyển tiền là ok.