Cần giúp đỡ định hướng nghề tại USA

danny141199

Thành viên mới
Lời đầu tiên...xin gửi lời chào đến Chú vha08 và toàn thể cô, chú, ACE trong diễn đàn xuatnhapcanh.com.

D xin phép được nói một chút thông tin về mình...D là nam, năm nay 35 tuổi, hiện đang sống tại Sài Gòn, trong tương lai sẽ định cư tại Hoa Kỳ.

Cũng chính vì tương lai sẽ sống tại Hoa Kỳ, nên D đã phải suy tính và lên kế hoạch chuẩn bị cho bản thân rất nhiều...nhưng vì chưa được đặt chân đến Hoa Kỳ nên vẫn còn nhiều câu hỏi chưa giải đáp được. Do đó hôm nay D mở topic này để mong được sự giúp đỡ của mọi người.

Những thứ mà D đã và đang chuẩn bị cho cuộc sống mới tại Hoa Kỳ :
. Sức khoẻ ---> ok.
. Lái xe 4 bánh ---> ok.
. English ---> chỉ bập bẹ ( sẽ cố gắng học ).
. Nghề nghiệp ( cần câu cơm tại Hoa Kỳ ) ---> chưa xác định.

D đang nhắm tới một chức danh công việc là : "CNC Programmer"
Theo D tìm hiểu...thì công việc này trên một vài trang mạng tuyển dụng của U.S.A là khá nhiều, mỗi trang mạng search ra được gần 10.000 nhu cầu tuyển dụng liên quan đến CNC (Computer(ized) Numerical(ly) Control(led) (điều khiển bằng máy tính)) trên khắp 50 tiểu bang của U.S.A.

Sở dĩ D nhắm tới cái đích này là vì lương khá cao ( đủ lo cho 4 miệng ăn và những chi phí khác :1: ), thứ 2 công việc này làm cho hãng xưởng thì có insurance ( bảo hiểm ), thứ 3 công việc này ít người theo ( đoán vậy :1: ), D chỉ biết vậy...

Giờ D sẽ nói về học vấn và những việc trước đây D đã làm :
. Hoc hết lớp 12 tại VN
. Có bằng lái xe 4 bánh B2
. Gia đình có nghề làm giò chả ( phụ g đ cũng gần 10 năm )
. Làm ở xưởng may ---> thợ ủi.
. Làm ở tiệm bánh ( bánh làm từ bột mì... )
. Việc cuối cùng đã làm...Tư vấn, lắp ráp và cài đặt máy tính cho một cửa hàng nhỏ tại SG.

Thông tin về D chắc mọi người cũng đã hiểu đôi chút, D sẽ đi vào những câu hỏi và thắc mắc của mình, hy vọng sẽ được mọi người chia sẻ và giúp đỡ :

1. Với trình độ chỉ hết lớp 12 thì có quá khó để theo đuổi tới chức danh công việc "CNC Programmer" không ?

2. Nếu học ở VN trước ( chủ yếu lấy chút ít kinh nghiệm ) thì khi qua U.S.A có phải đi học và lấy license không ? Nếu có thì time khoảng bao lâu ? Tốn kém khoảng bao nhiêu ? Còn học ở VN thì học ở đâu là tốt nhất ?

3. Nên học như thế nào ? CNC software nào thì phổ biến trong các hãng xưởng của U.S.A ? ( D tính học MasterCam vì thị trường phần mềm của hãng này bán ra nhiều nhất trên thế giới :1: ).

4. Theo nghề này thì có kiếm cơm được đến lúc về hưu hay không? có dễ bị mất việc không ?

5. Hướng D đang nhắm tới có đúng không ? có quá đáng lắm không ?:2:

6. ACE nào trong ngành mà D quan tâm giải thích giùm...chức danh "CNC Programmer" bao gồm những công việc gì ? có bao gồm phần thiết kế không ?

Mong Chú vha08 và các cô, chú, ACE trong diễn đàn có thể giúp D trả lời những câu hỏi trên của D, hoặc đưa ra những ý kiến tốt hơn, phù hợp với điều kiện và khả năng của D hơn, để D xác định tư tưởng mà yên tâm học tập và chờ đợi ngày thực hiện "The American Dream" :p. Chân thành cảm ơn mọi người.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Cần giúp đỡ định hướng nghề tại USA

Lời đầu tiên...xin gửi lời chào đến Chú vha08 và toàn thể cô, chú, ACE trong diễn đàn xuatnhapcanh.com.

D xin phép được nói một chút thông tin về mình...D là nam, năm nay 35 tuổi, hiện đang sống tại Sài Gòn, trong tương lai sẽ định cư tại Hoa Kỳ.

Cũng chính vì tương lai sẽ sống tại Hoa Kỳ, nên D đã phải suy tính và lên kế hoạch chuẩn bị cho bản thân rất nhiều...nhưng vì chưa được đặt chân đến Hoa Kỳ nên vẫn còn nhiều câu hỏi chưa giải đáp được. Do đó hôm nay D mở topic này để mong được sự giúp đỡ của mọi người.

Những thứ mà D đã và đang chuẩn bị cho cuộc sống mới tại Hoa Kỳ :
. Sức khoẻ ---> ok.
. Lái xe 4 bánh ---> ok.
. English ---> chỉ bập bẹ ( sẽ cố gắng học ).
. Nghề nghiệp ( cần câu cơm tại Hoa Kỳ ) ---> chưa xác định.

D đang nhắm tới một chức danh công việc là : "CNC Programmer"
Theo D tìm hiểu...thì công việc này trên một vài trang mạng tuyển dụng của U.S.A là khá nhiều, mỗi trang mạng search ra được gần 10.000 nhu cầu tuyển dụng liên quan đến CNC (Computer(ized) Numerical(ly) Control(led) (điều khiển bằng máy tính)) trên khắp 50 tiểu bang của U.S.A.

Sở dĩ D nhắm tới cái đích này là vì lương khá cao ( đủ lo cho 4 miệng ăn và những chi phí khác :1: ), thứ 2 công việc này làm cho hãng xưởng thì có insurance ( bảo hiểm ), thứ 3 công việc này ít người theo ( đoán vậy :1: ), D chỉ biết vậy...

Giờ D sẽ nói về học vấn và những việc trước đây D đã làm :
. Hoc hết lớp 12 tại VN
. Có bằng lái xe 4 bánh B2
. Gia đình có nghề làm giò chả ( phụ g đ cũng gần 10 năm )
. Làm ở xưởng may ---> thợ ủi.
. Làm ở tiệm bánh ( bánh làm từ bột mì... )
. Việc cuối cùng đã làm...Tư vấn, lắp ráp và cài đặt máy tính cho một cửa hàng nhỏ tại SG.

Thông tin về D chắc mọi người cũng đã hiểu đôi chút, D sẽ đi vào những câu hỏi và thắc mắc của mình, hy vọng sẽ được mọi người chia sẻ và giúp đỡ :

1. Với trình độ chỉ hết lớp 12 thì có quá khó để theo đuổi tới chức danh công việc "CNC Programmer" không ?

2. Nếu học ở VN trước ( chủ yếu lấy chút ít kinh nghiệm ) thì khi qua U.S.A có phải đi học và lấy license không ? Nếu có thì time khoảng bao lâu ? Tốn kém khoảng bao nhiêu ? Còn học ở VN thì học ở đâu là tốt nhất ?

3. Nên học như thế nào ? CNC software nào thì phổ biến trong các hãng xưởng của U.S.A ? ( D tính học MasterCam vì thị trường phần mềm của hãng này bán ra nhiều nhất trên thế giới :1: ).

4. Theo nghề này thì có kiếm cơm được đến lúc về hưu hay không? có dễ bị mất việc không ?

5. Hướng D đang nhắm tới có đúng không ? có quá đáng lắm không ?:2:

6. ACE nào trong ngành mà D quan tâm giải thích giùm...chức danh "CNC Programmer" bao gồm những công việc gì ? có bao gồm phần thiết kế không ?

Mong Chú vha08 và các cô, chú, ACE trong diễn đàn có thể giúp D trả lời những câu hỏi trên của D, hoặc đưa ra những ý kiến tốt hơn, phù hợp với điều kiện và khả năng của D hơn, để D xác định tư tưởng mà yên tâm học tập và chờ đợi ngày thực hiện "The American Dream" :p. Chân thành cảm ơn mọi người.
Bạn Danny ơi, học Computer Programming đòi hỏi bạn phải kiên nhẫn và chịu khó nhé, đặc biệt là tóan phải khá trở lên vì vi tính liên quan đến tính tóan và logic rất nhiều. Thời gian học thì tùy theo khả năng của bạn nhưng ngành Hi-Tech thì không có điểm dừng. Mỗi ngày đều có cái mới để học. Ở Mỹ ngành lập trình không cần phải học ĐH mới có việc làm, chỉ cần bạn biết viết codes là làm được việc rồi, khỏi cần chứng chỉ bằng cấp gì cả. Tuổi nào cũng xin việc làm được cả. Càng lớn tuổi càng dễ kiếm việc vì có kinh nghiệm nhiều. Mình cho bạn xem hình cty mình chụp hôm tiệc Noel nhé.

www.photobucket.com/BTech

Trong hình bạn sẽ thấy đa số kỹ sư lập trình ở cty mình tòan là trên 60 tuổi, chỉ có mình là trẻ nhất thôi. Hồi xưa mình học Business nhưng mình thích lập trình nên mình tự học lập trình 1 năm rồi xin đi làm thôi. Sẽ không có gì khó nếu bạn rành về phần mềm, biết viết codes 2 ngôn ngữ trở lên và có kinh nghiệm trên 1 năm. Ngành lập trình tập trung chủ yếu ở vùng Bắc Cali thuộc Silicon Valley. Công việc nhiều nhưng ít kỹ sư. Rất nhiều cty phần mềm thuê kỹ sư Ấn Độ từ Ấn Độ qua để làm việc nữa đó. Vì vậy việc làm khg bao giờ hết.

Thêm nữa: Nếu bạn là 1 lập trình viên thì bắt buộc bạn phải thiết kế (gọi là Architectural Design) và Documentation trước khi bạn viết codes cho bất cứ phần mềm nào. Dự án nhỏ hay lớn đều đòi hỏi phải qua Design Cycle trước rồi mới Coding. Bạn sẽ học qua 5 cycles của Software thì bạn sẽ hiểu rõ hơn mình nói gì.
Thời gian làm việc: trung bình 40 hours/tuần. Lâu lâu có emergency thì làm thêm vài tiếng.
Mức độ căng thẳng khi làm việc: không nhiều nhưng phải nhanh và chính xác, không sai chính tả. Ngành lập trình chỉ cần bạn thiếu 1 dấu chấm phẩy là cả phần mềm bị lỗi và không chạy rồi.
Lương bổng: khá hơn vài ngành khác nhưng khg nhiều bằng Bác sĩ.

Chúc giấc mơ của bạn thành sự thật.

danny141199

Thành viên mới

Cảm ơn bạn F4ChoDaiCo đã ghé qua, ngày trước lúc SG mới có internet là mình bắt đầu đăng kí khoá học căn bản về computer, trong khoá đó người ta dạy có một môn là ngôn ngữ lập trình Pascal (môn này mình thích nhất ), không biết có phải bạn đang nói tới vấn đề này ? Tuy mình không đi sâu vào nó nhưng mình nghĩ cái đích mà mình đang nhắm tới là : CNC Programming sẽ không khó hơn Computer Programming, không biết có đúng như vậy không ?
1 lần nữa cảm ơn bạn đã chia sẻ. Thân.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Đụng hàng tớ òi :p:p:p

CNC Progamer khác với cái mà F4 đang làm , F4 dùng code tạo thành ứng dụng cho người dùng còn bên ngành mình thì từ ứng dụng chuyển sang code để cho máy chạy.

Cũng xin giới thiệu hiện mình là giảng viên của Caminstructor Inc cái này bạn có thể thấy ở banner XNC. Muốn làm được ngành này bạn cần

- Tiếng Anh nghe , nói đoc viết hạng giỏi

Để làm gì, hehe nó nói mình mần gì mình phải biết chớ, tiếng anh giao tiếp thỉ phẻ chứ vào chiên môn hơi vất vả ah

- Kiến thức về cơ khí tiện , phay, bào, khoan ,mài, cơ lý tính của vật liệu...và đọc được bản vẽ cơ khí.

Có món này thì mới hiểu mình sẽ gia công theo cách nào , dùng con dao nào cho phù hợp, cắt ra sao. và từ bản vẽ trên giấy mình triển khai thành vật thể trên máy để gia công.

- Tính kiên nhẫn , tỉ mỉ,

Ái chà, nghề cơ khí là nghề mà đức tính này qua trọng nhất, vì sai một li (1mm) đi 1 dặm , nhưng đã dính vào CNC thì mình không nói 1mm mà nói 0,001mm hay là micron...

Có một số bạn có gặp mình trực tiếp để trao đổi về dự định và mong muốn được học nghề nhưng sau vài yêu cầu thì lặn mất tiêu.... Vì sao , bạn học chương trình này bạn phải dùng 100% tiếng Anh để học . Tớ chỉ hỗ trợ giải quyết một số khúc mắc trong quá trình học chứ không phải là 100% vì bạn chính là người cần tìm hiểu khai phá chứ không phải mình. Nghĩ cũng buồn , các bạn muốn làm lương cao , nhưng không chịu đầu tư cho cái căn bản để kiếm cơm đó là ngoại ngữ.

Thôi thì cái đơn giản nhất đó là nghề đứng máy tiện , vặn vặn xoay xoay cái đó cũng dễ kiếm tiền và không đòi hỏi ngoại ngữ nhiều. Bạn có thể tìm học ở các trung tâm dạy nghề tại Việt nam từ căn bản này bạn có thể tiến lên thành CNC machinist

[YOUTUBE]0uD6INGRnTE[/YOUTUBE]
và CNC progamer
[YOUTUBE]_qVhybsVSo4[/YOUTUBE]

cho tương lai .Nếu cần trao đổi cụ thể hơn thì gặp tớ nhé

danny141199

Thành viên mới

Cảm ơn Asm đã trả lời...
Asm là người trong nghề.. có thể cho mình một lời khuyên, nên bắt đầu từ đâu để đi đến công việc của một CNC Programmer.
Ở đây D có một link của các khoá học : http://www.hungvuongtech.edu.vn/vi/index.php/Khoa-Co-Khi-Chinh-Xac/Dao-tao-ngan-han/Hoc-nghe-co-viec-lam-ngay.html
Asm xem giùm D với, nếu được Asm liệt kê thứ tự những môn mà D sẽ phải học, thiếu hay thừa bổ sung giùm D nhé...
Có cần phải học ở ngoài cho đến lúc đủ kiến thức để học MasterCam, hay là nơi dạy của Asm dạy luôn mọi thứ ?
. Asm dạy Mastercam ? học phí ?
. Tiếng anh chuyên nghành học ở đâu vậy Asm ?
Một lần nữa cảm ơn Asm đã ghé qua topic của mình.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Như mình đã nói , bạn phải có kiến thức về cơ khí trước, để bạn hiểu người ta làm như thế nào, từ kinh nghiệm này mình mới có bước chuyển tiếp.

Bạn có thể học bất kỳ trường nào, môn nào cũng được vì đây kiến thức mà mình sẽ dùng về sau. Vì ngay bản thân bạn cũng chưa biết mình theo môn nào cho nên cứ từ từ làm quen với nó. Từ làm quen tìm hiểu bạn sẽ biết mình cần đi theo hướng nào và làm ra sao.

Chương trình của mình dành cho những bạn đã có nghề , giá thì bạn có thể xem tại đây.

Tiếng anh chuyên ngành :24: , thì khi mình đụng hàng rồi thì mới biết nó là gì và nói ra sao, chứ giờ vác sách đọc mà chả biết nó là gì thì phí lắm. Khi bạn hoc chương trình thì bạn đã có kiến thức tiếng Anh chuyên ngành rồi đó.

[YOUTUBE]OpRxYnJsb3U[/YOUTUBE]