cần sự trợ giúp

harryluong21

Thành viên tích cực
Xin chào các cô chú trong diễn đàn. Đầu tiên xin cho con được cảm ơn các anh chị trong thời gian gia đình con làm hồ sơ định cư đã hết mình hỗ trợ gia đình con . hiện nay gia đình em đặt chân đến Mỹ cũng được 8 tháng rồi. hiện nay con đang ở Cali. con đang rất hoang mang, không biết phải làm sao nên mới mạo muội hỏi các cô chú. hiện nay con rất muốn mua bảo hiểm Obamacare và xin tiền để học college, tuy nhiên do cậu mợ con bảo trợ tài chánh nên nếu con xin tiền học college và medical (hiện nay với thu nhập của 3 mẹ con con thì được xếp vô dạng medical) thì cậu mợ con sẽ bị ảnh hưởng rất nhiều và có thể bị phạt tiền thuế. mà cậu mợ con nói là fải khai thuế trong vòng 5 năm, như zậy trong 5 năm 3 mẹ con con không thể mua bảo hiểm gái rẻ và 2 chị em con không thể xin được tiền học college. con đang rất hoang mang, không biết fải làm sao. con có nghe nói là nếu người bảo lãnh khai là người được bảo lãnh đã tự ý bỏ đi thì người bảo lãnh sẽ không còn trách nhiệm, như zậy gia đình con sẽ xin được medical và tiền học college. con không biết như vậy có đúng không ạ. con hoang mang quá, mong các cô chú giú đỡ gia đình con. (con và chị con đã tốt nghiệp đại học ở Việt Nam)

dannynguyen4891

Thành viên tích cực
Ðề: cần sự trợ giúp

Bây giờ mình ko nắm rõ lắm về thống tin obamacare nhưng nếu từ giờ đến ngày 6 tháng 12 mà bác Vha08 bận chưa trả lời được thì mình sẽ sẽ trả lời sau khi mình nắm rõ mọi thông tin về program này . Cả hai program Obamacare và fafsa ko liên quan gì đến người bảo trợ hết. Mình thấy mấy người mới qua người ta xin đầy có thấy ai nói gì đâu .Cứ làm giấy tờ rồi xin FAFSA đi, mình cũng đang bắt đầu chuẩn bị để xin Obamacare và Fafsa đây . Riêng về fafsa mình dự tính là để khi nào giấy khai thuế năm 2013 về rồi mình mới xin ( vì năm 2013 mình thất nghiệp đến 9 tháng ) khai thuế ít thì cơ hội ăn trọn tiền fafsa nhiều hơn .Bạn dự tính xin vào college học thì bây giờ chọn nghề và chọn trường rồi xin học ESL đi bạn, tiền học ESL đâu có bao nhiêu đâu , có 25$ một quater ah ! Rồi khi nào có FAFSA thì lấy tiền họ đóng tiền học chính sau này sau .
Mình biết có hai cái này sẽ liên quan đến người bảo trợ nè . Một là housing, hai là food stamps . Nếu bạn xin hai cái này thì sẽ ảnh hưởng đến người bảo trợ . Mình biết hai cái này , có nhiều hơn hay ko mình ko biết .
Mong là với câu trả lời của mình giúp được phần nào về những thắc mắc của bạn .

harryluong21

Thành viên tích cực

Bây giờ mình ko nắm rõ lắm về thống tin obamacare nhưng nếu từ giờ đến ngày 6 tháng 12 mà bác Vha08 bận chưa trả lời được thì mình sẽ sẽ trả lời sau khi mình nắm rõ mọi thông tin về program này . Cả hai program Obamacare và fafsa ko liên quan gì đến người bảo trợ hết. Mình thấy mấy người mới qua người ta xin đầy có thấy ai nói gì đâu .Cứ làm giấy tờ rồi xin FAFSA đi, mình cũng đang bắt đầu chuẩn bị để xin Obamacare và Fafsa đây . Riêng về fafsa mình dự tính là để khi nào giấy khai thuế năm 2013 về rồi mình mới xin ( vì năm 2013 mình thất nghiệp đến 9 tháng ) khai thuế ít thì cơ hội ăn trọn tiền fafsa nhiều hơn .Bạn dự tính xin vào college học thì bây giờ chọn nghề và chọn trường rồi xin học ESL đi bạn, tiền học ESL đâu có bao nhiêu đâu , có 25$ một quater ah ! Rồi khi nào có FAFSA thì lấy tiền họ đóng tiền học chính sau này sau .
Mình biết có hai cái này sẽ liên quan đến người bảo trợ nè . Một là housing, hai là food stamps . Nếu bạn xin hai cái này thì sẽ ảnh hưởng đến người bảo trợ . Mình biết hai cái này , có nhiều hơn hay ko mình ko biết .
Mong là với câu trả lời của mình giúp được phần nào về những thắc mắc của bạn .
cám ơn bạn nhiều lắm về câu trả lời, nhưng hôm nọ mình đi lên chổ neighbor healthcare người ta nói có ảnh hưởng đến người bảo trợ vì mình giờ được xếp vô diện medical, xin medical sẽ ảnh hưởng đến người bảo trợ tài chính. còn tiền học thì theo bạn nói zậy chắc là ok, nhưng mình cũng rất mong câu trả lời chính xác từ bác Vha08, tại bây giờ mình rất hoang mang. dù sao cũng rất cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin cho gia đình mình :)

http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...-Cấp-–-“Federal-Means-Tested-Public-Benefits”

Còn về Obamacare thì nó rất là phức tạp - Cháu và cha mẹ sẽ không được hưởng Medical đâu. Chú đang viết 1 bài về Obamacare ảnh hướng tới di dân mới nhập cư như thế nào. Nhưng mấy tháng nay cứ bị mấy đứa du học sinh nó tấn công chịu không nổi, phải mở luôn ca đêm vẫn chưa giải quyết xong tụi nó. Các cháu còn nhiều thời gian, từ từ tính.

Nhớ 1 điều, gia đình cháu chưa có tu nhập thì Obama lấy cái quái gì mà phạt gia đình cháu. Không mua bảo hiểm thì khi có chuyện phải vào bệnh viện, thì di dân mới vẫn đucợ hưởng Y Tế Khẩn

FAFSA thì cháu bây giờ mà chưa xin thì quá muộn đó. FAFSA không ảnh hưởng gì tới ai hết.

harryluong21

Thành viên tích cực

http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...-Cấp-–-“Federal-Means-Tested-Public-Benefits”

Còn về Obamacare thì nó rất là phức tạp - Cháu và cha mẹ sẽ không được hưởng Medical đâu. Chú đang viết 1 bài về Obamacare ảnh hướng tới di dân mới nhập cư như thế nào. Nhưng mấy tháng nay cứ bị mấy đứa du học sinh nó tấn công chịu không nổi, phải mở luôn ca đêm vẫn chưa giải quyết xong tụi nó. Các cháu còn nhiều thời gian, từ từ tính.

Nhớ 1 điều, gia đình cháu chưa có tu nhập thì Obama lấy cái quái gì mà phạt gia đình cháu. Không mua bảo hiểm thì khi có chuyện phải vào bệnh viện, thì di dân mới vẫn đucợ hưởng Y Tế Khẩn

FAFSA thì cháu bây giờ mà chưa xin thì quá muộn đó. FAFSA không ảnh hưởng gì tới ai hết.
dạ! con xin cám ơn chú! có thêm 1 chuyện con muốn hỏi chú nữa là năm nay do con chưa ở Mỹ 1 năm nên cậu mợ con sẽ khai thuế cover cho gia đình con, nêu trong năm sau con kím được việc làm thì con tự khai thuế có được không? cậu mợ con có cần cover cho gia đình con 5 năm không? và nếu khi con tự khai thuế thì với mức thu nhập ít ỏi của con thì con có được mua bảo hiểm sức khỏe với giá rẻ không? con biết chú rất bận nên khi nào chú có thời gian thì trả lời cho con cũng được. con cám ơn sự trợ giúp của chú rất nhiều. con xin kính chúc chú và gia đình luôn dồi dào sức khỏe và bình an hạnh phúc :)

harryluong21

Thành viên tích cực

chú ơi! chú có thời gian thì giải đáp giúp con nha, con cám ơn chú nhiều lắm :)

nên cậu mợ con sẽ khai thuế cover cho gia đình con
Cậu mợ cháu cung cấp chỗ ăn, chỗ ở thì có quyền "Claim" gia đình cháu vào income tax trong năm đó. Đơn giản 1 chút, gia đình cháu bất cứ ai cũng có thể đi làm, nhưng không trả tiền nhà, tiền ăn hoặc nhận thêm cấp dưỡng từ bất cứ người nào thì người đó có thể claim trong phần "Exemptions" của mẫu đơn 1040 - ngược lại

Nói tóm lại, cháu muốn đi làm thì cứ đi làm, muốn đi học thì cứ đi học - Riêng chuyện bảo hiểm sức khỏe, theo chương trình của Obamacare tôi không có câu trả lời chính xác cho cháu (ngay chính phủ còn nhức đầu chuyện Obamacare).

harryluong21

Thành viên tích cực

Cậu mợ cháu cung cấp chỗ ăn, chỗ ở thì có quyền "Claim" gia đình cháu vào income tax trong năm đó. Đơn giản 1 chút, gia đình cháu bất cứ ai cũng có thể đi làm, nhưng không trả tiền nhà, tiền ăn hoặc nhận thêm cấp dưỡng từ bất cứ người nào thì người đó có thể claim trong phần "Exemptions" của mẫu đơn 1040 - ngược lại

Nói tóm lại, cháu muốn đi làm thì cứ đi làm, muốn đi học thì cứ đi học - Riêng chuyện bảo hiểm sức khỏe, theo chương trình của Obamacare tôi không có câu trả lời chính xác cho cháu (ngay chính phủ còn nhức đầu chuyện Obamacare).
dạ con xin cảm ơn chú, chúc chú và gia đình có nhiều sức khỏe :)

dannynguyen4891

Thành viên tích cực

Hôm vừa rồi mình mới làm Obamacare xong rồi .Làm cái này không ảnh hưởng đến người bảo trợ nhé bạn. Giất tờ cần thiết là Thẻ xanh, SS, Tax income, bằng lái xe .
Bạn cố gắng năm 2013 này đi khai thuế đi, có giấy khai thuế rồi thì chắc chắn họ sẽ cho Obamacare. Mình phải đóng đến 255$ 1 tháng mà được họ trả 100%:24:. Vui quá ! USA đúng là Heaven Nation mà !