Có hồ sơ bảo lãnh, đi du học được không?

Lộc Trương

Thành viên mới
Chào chú VHA08 và các bác trên diễn đàn,
Trường hợp của cháu như thế này các bác à,
Cháu sinh năm 1993, hiện tại đang học năm 2 tại một trường đại học quốc tế của Mỹ tại Hồ Chí Minh. Cháu có hồ sơ di cư của dì cháu bảo lãnh làm được khoảng 9 năm rồi. Nhưng dì cháu bảo đến lúc đi thì cháu khoảng 24 tuổi, việc xin visa khá khó. Nên bây giờ nhà cháu có ý định cho cháu đi du học chuyển tiếp sang trường đại học bên kia( Đại học Troy, tại Alabama). Trường em bảo, không có giấy bảo lãnh thì việc xin visa học chuyển tiếp rất dễ dàng, nhưng em bị dính cái hồ sơ bảo lãnh nên nó khá khó khăn.
Nếu học chuyển tiếp không được,dì em định làm giấy tờ I-20 của một cao đẳng cộng đồng, gởi về để em xin visa du học. Em không biết có xin visa được không ?

XIN MẤY BÁC GIẢI ĐÁP GIÚP EM VỚI, EM CÁM ƠN NHIỀU...:1:

phamphuthinh2405

Thành viên mới
Ðề: Có hồ sơ bảo lãnh, đi du học được không?

Chào chú VHA08 và các bác trên diễn đàn,
Trường hợp của cháu như thế này các bác à,
Cháu sinh năm 1993, hiện tại đang học năm 2 tại một trường đại học quốc tế của Mỹ tại Hồ Chí Minh. Cháu có hồ sơ di cư của dì cháu bảo lãnh làm được khoảng 9 năm rồi. Nhưng dì cháu bảo đến lúc đi thì cháu khoảng 24 tuổi, việc xin visa khá khó. Nên bây giờ nhà cháu có ý định cho cháu đi du học chuyển tiếp sang trường đại học bên kia( Đại học Troy, tại Alabama). Trường em bảo, không có giấy bảo lãnh thì việc xin visa học chuyển tiếp rất dễ dàng, nhưng em bị dính cái hồ sơ bảo lãnh nên nó khá khó khăn.
Nếu học chuyển tiếp không được,dì em định làm giấy tờ I-20 của một cao đẳng cộng đồng, gởi về để em xin visa du học. Em không biết có xin visa được không ?

XIN MẤY BÁC GIẢI ĐÁP GIÚP EM VỚI, EM CÁM ƠN NHIỀU...:1:
THeo mình tìm hiểu thì có hồ sơ bảo lãnh rồi xin visa du học khó lắm néh bạn.

hoa.lytieu

Thành viên tích cực

TRÍCH TRONG BÀI BÍ QUYẾT PHỎNG VẤN VISA CỦA CHÚ VH08 (vui lòng chịu khó đọc hết nhiều bài trên đây, nó rất đáng giá vì là kinh nghiệm của những người đã phỏng vấn rồi)

Các câu hỏi kế tiếp có thể CO sẽ hỏi như: Ai bảo lãnh, hồ sơ làm hồi nào, đã được chấp thuận chưa .v.v, những câu hỏi này thì cứ theo sự thật mà trả lời, và những câu hỏi dưới đây sẽ đòi hỏi các em PHẢI trả lời cho hợp lý, thì khả năng có visa mới cao.

1 - Tại sao gia đình em có hồ sơ bảo lãnh, em không chờ lại muốn du học bây giờ?
2 - Em và gia đình ĐÃ có ý định sinh sống ở Mỹ, tôi không tin em sẽ trở về, sau khi học xong?
3 - Tại sao em không đợi bảo lãnh xong, như vậy sẽ ít tốn kém hơn?
Hay những câu hỏi tương tự.

Trả lời:
Thưa CO, tiền bạc có thể mua được nhiều thứ, kể cả tình hờ, nhưng có 1 thứ mà tiền bạc không mua được là thời gian đã mất đi. CO có muốn nghe em lý luận về vấn đề này không? (CO không cần và cấp visa thì khỏi cần nói nhiều -- CO muốn nghe hay từ chối visa, thì xin phép CO nói tiếp)
(CO, money can buy many things, even fake love, however, there is one thing that money can never buy back is "Lost time". Would you like to hear my argument about this?)
Thưa CO:

1. We are well aware, immigration process take times, some cases take years of waiting.
2. My parents & I KNEW, study in U.S as an international student, costs lots of money. My parents & I careful calculated, this investment will have huge reward in return.
3. By paying for all education cost, my family & I and are contributing to the American economics, and I will not be a burden to the American tax payer , you should encourage and approve my visa.

Sau khi nghe lý luận như trên, nếu CO nào mà nói: " I don't believe you will return home, after you finish your study?"Thì chửi CO như vầy:

*** CO, I don't want to insult your intelligence. If, I overstay my visa for 1 year, by U.S immigrational law, I will be ban for 10 years (180 days overstay ban for 3 years). Sooner or later, I will become a U.S citizen, there is no reason for me to violate U.S law.

thuyan04

Thành viên mới

mình có 2 bạn, 24t, có hồ sơ định cư ( nghe nói phải 3-4 năm nữa mới đi được) bạn mình làm hô sơ du học, vẫn đậu nhé
bạn đừng lo, chuẩn bị thật kĩ là được. nghe bạn mình chia sẻ thì người thân ở texas nên bạn này làm trường ở cali, xong 1 quarter sẽ chuyển trường