Có thể đi và về 2 lần 6 tháng trong một visa du lịch 1 năm hay không?

Pham Van

Thành viên tích cực
Thân gởi các Anh Chị Em,
Nhờ các Anh Chị Em coi trường hợp của tôi và mách nước dùm.

Tôi xin được visa du lịch Mỹ 1 năm, từ ngày 7 tháng 10 năm 2012 tới 6 tháng 10 năm 2013.

Trong khoảng thời gian này, tôi có thể mua vé đi và về 2 lấn hay không? (Lần 1, tôi sẽ trở vế Viện Nam vào tháng 4, 2013. Lần 2, tôi sẽ trở về Việt Nam trước ngày hết hạn ghi trên visa).

Nếu tôi đi và về 2 lần như vậy trong 1 visa, có ảnh hưởng gì xấu cho những lần xin visa du lịch sau này của tôi hay không?

Rất cám ơn ý kiến của các Anh Chị Em.

Yenbui54

Thành viên tích cực
Ðề: Có thể đi và về 2 lần 6 tháng trong một visa du lịch 1 năm hay không?

Nếu đi và về đúng thời hạn trong Visa nhập cảnh không có gì phải lo lắng cả .Nghĩa là bạn cứ ra khỏi nước Mỹ và trở lại như một du khách bình thường .Miễn là không làm điều gì bất hợp pháp là được .

Pham Van

Thành viên tích cực

Nếu đi và về đúng thời hạn trong Visa nhập cảnh không có gì phải lo lắng cả .Nghĩa là bạn cứ ra khỏi nước Mỹ và trở lại như một du khách bình thường .Miễn là không làm điều gì bất hợp pháp là được .
Chào Chị Yenbui54. Tôi sẽ tư tin hơn để đi và về theo hướng dẫn của Chị. Xin cám ơn.

Xin phép cho tôi đựoc bổ xung thêm.

Visa du lịch có giá trị 1 năm, có nghĩa là bạn có thể vào nước Mỹ bất cứ lúc nào trong thời hạn của visa. Nhưng không có nghĩa là bạn muốn ở trong nước Mỹ bao lâu tuỳ thích. Lãnh sự Mỹ cấp visa là 1 chuyện, cho phép bạn vào Mỹ ở được bao lâu là quyền quyết định của nhân viên hải quan (U.S Custom and Border Protection). Khi bạn tới phi trường Mỹ, nhân viên hải quan sẽ cấp cho bạn 1 cái thẻ gọi là I-94, thời hạn bạn sẽ được ở Mỹ bao lâu có ghi trên cái thẻ này

Nhân viên hải quan sẽ đóng dấu ngày bạn nhập cảnh vào Mỹ (trong hình ghi Admitted Sept. 13 1991) rồi B-1 (Class = loại visa) dứoi chữ until họ viết tay là ngày "July 10, 1993" Nghĩa là người này phải ra khỏi nước Mỹ trước hoặc trong ngày 10 tháng 7 năm 1993.

Đơn giản 1 chút, là trên mẫu I-94 nhân viên hải quan cho phép bạn ở Mỹ tới ngày nào sẽ ghi trên thẻ I-94, và bạn bắt buộc phải rời khỏi nước Mỹ trước hoặc trong ngày này. Nếu bạn ở quá ngày thì sẽ bị cấm vào nước Mỹ từ 2 - 10 năm tuỳ theo từng trường hợp. (Ông anh rể tôi, nói về không chịu nghe, nên bị cấm vào Mỹ 3 năm)

Còn nữa, visa cho phép vào Mỹ nhiều lần (Multiple Entry(M) hay chỉ cho 1 lần (S) Bạn cần để ý phần này nữa.

tuandoan

8 Đoàn !

Chào bạn,

Cũng như Bác Vha08 đã nói, Thông thường LSQ hay cấp Visa B2 có thời hạn 1 năm và loại visa là: M (Multiple-ra vô nhiều lần). Còn thời gian được phép ở lại Mỹ bao lâu là khi nhập cảnh do Hãi Quan Mỹ quyết đinh.
- Với những người vừa đi qua Mỹ ở 06 tháng (đúng như thời gian HQ cho phép). Sau đó về lại Việtnam đúng thời hạn.
- Nhiều người cứ nghĩ là, Visa có thời hạn 1 năm, nên lần 2, vừa về VN rồi lại tiếp tục trở lai Mỹ sẽ được tiếp tục ở 06 tháng nữa cho vừa hết hạn của Visa. Thông thường khi quay trở lại lần 2 (khilần đầu đã ở 06 tháng rồi) thì HQ Mỹ sẽ có những câu hỏi nghi vấn...và chỉ cấp cho bạn nhập cảnh tối đa từ 2 tuần đến 1 tháng thôi. Thân chào