Coffee Friday

phongtrương

Thành viên mới
Ðề: Coffee Friday

Xin gởi tiếp đến các bạn MÙA THU TRONG TÌNH CA VIỆT của Hạnh Dương

*** Lại một tình cờ khác tôi lắng nghe tiếng đàn của một người nhạc sĩ Mai Đức Vinh, ông cho chúng ta nghe một bản tình ca quyến luyến và nhiều vương vấn của người thiếu nữ trong giấc mơ thu của ông "Thu về hôm nao", thơ Phạm Anh Dũng:

".....Này em nhé mắt nâu qua rừng thu
Trong bóng thời gian nhả tiếng sương mù
Chiều rơi lá chín thương em hương lụa
Anh nhặt thu về xây tím áng thơ
Chiều sao hoang vắng vàng phai sắc lá
Anh viết tình thu trên môi em thôi ."

*** Một chiều thu đến để rồi Phan Bá Chúc đã làm thơ, đã phổ nhạc từ khung trời yêu thương Đà Lạt qua ca khúc thật trữ tình và đáng yêu "Tôi có em chiều thu":

"Chiều phai mây trắng trôi
Trôi qua dòng đời muộn phiền
Chiều nay tôi thấy em gọi nắng lên
Chiều thu tôi em tôi em như một tình cờ vừa đến
Bàn chân em e thẹn, bàn tay em thơ dại
Vội vàng con chim bé vỗ cánh bay lên cao
Đời cho tôi có em trong một chiều không mong đợi
Đời cho tôi có em trong thu về hương tình tới
Bàn tay thôi e thẹn, bàn chân thôi thơ dại
Chiều nay con chim én líu lo thương đời”

*** Ngô Thụy Miên đã chia sẽ tâm tư của ông qua bài "Thu Sàigòn" như sau:

"Em hỏi anh mùa thu Saigòn
Nắng còn vương vương trên hàng phố vắng
Em hỏi anh mùa thu Saigòn
Nước mắt bây giờ có như mưa tuôn..."

*** Nhạc sĩ Đỗ Duy Thụy đã bộc lộ tâm sự của ông khi mùa thu về tại Houston với những nhung nhớ mùa chia ly của tình yêu trong bài "Thu vàng nổi nhớ":

"Theo bước chân em đi thu vàng
Tình ơi sao đến muộn màng
Nổi nhớ mang theo cung đàn
Buồn vương trên bao tháng năm
Đời một rừng thu hoang vắng
Mơ em là nắng xuân sang
Hồn anh mộng cũ chưa tan
Tình theo lá thu vàng"

***Trong nỗi khắc khoải khôn nguôi, nhạc sĩ Ngô Thụy Miên âu yếm nhìn vào ánh mắt người tình với bài "Thu trong mắt em":

"Rồi một mùa thu tới cho mắt em buồn trong nắng
Mầu tình hôn tóc rối ru má em hồng say đắm ...
Ô hay mùa Thu lại về cho mình giăng hẹn hò
Gọi tên nhau khi chiều đến
Mây Thu vấn vương đan ngập lối đi
Ái ân theo hồn vút cao Vết mơ tình xõa tay mềm..."

*** Mùa thu được dùng như biểu tượng của sự ra đi hay sự chia ly để rồi dứt khoát một cuộc tình buồn não nề nào đó. Trong bối cảnh buồn của mùa thu ở vườn Luxemburg với ngập xác lá vàng rơi, nhạc sĩ Phạm Trọng Cầu đã viết bài "Mùa thu không trở lại" để nói lên nỗi sầu tan tác của ông:

"Em ra đi mùa thu, mùa thu không trở lại
Em ra đi mùa thu, sương mờ giăng âm u
Em ra đi mùa thu, mùa thu không còn nữa
Đếm lá mùa thu, đo sầu ngập tim tôi…"

*** Cũng như sự chia ly từ mùa thu dang dỡ, người yêu sẽ tìm quên lãng mùa thu sầu úa vì tình đã chết trong lòng khi niềm cô đôn chợt đến mà nhạc sĩ Nam Lộc ghi nhận qua bài "Anh đã quên mùa thu":

"Bây giờ là mùa thu
Chiều vắng khói sương mù
Hàng cây khô sầu úa
Hiu hắt đứng trong mưa
Mưa như lệ tình xưa
Lệ thấm mãi cho vừa
Lệ thương hoa phượng rũ
Em có nghe mùa thu ..."

*** Mùa thu về với khung trời Paris của Cung Trầm Tưởng, nhà thơ này đã kể về chuyện tình mùa thu với nàng kiều nữ tóc nâu người địa phương bên vườn Luxemburg. Bài thơ "Mùa thu Paris" đuoc nhạc sĩ Phạm Duy phổ thành một nhạc phẩm đã đi vào dĩ vàng của Saigon một thời xa xưa:

"Mùa thu Paris, trời buốt ra đi
Hẹn em quán nhỏ, hẹn em quán nhỏ
Rượu rưng rưng ly đỏ tràn trề ...
Mùa thu âm thầm bên vườn Lục Xâm
Ngồi quen ghế đá, ngồi quen ghế đá
Không em buốt giá từ tâm
Mùa thu nơi đâu, người em mắt nâu
Tóc vàng sợi nhỏ, tóc vàng sợi nhỏ
Chờ mong em chín đỏ trái sầu.."

*** Từ một phương trời nào đó, Phạm Anh Dũng âu yếm thì thầm với người em gái mắt nâu của mình bằng những lời yêu dấu để thăm chừng khi nào mùa thu của tình yêu thực sự đến. Nếu Phạm Trọng Cầu hay Trịnh Công Sơn nhìn mùa thu đi với nỗi niềm tiêu cực thì Phạm Anh Dũng lại nhìn mùa thu ở khía cạnh tích cực. Nào chúng ta hãy nghe lời hát của Phạm Anh Dũng qua bài "Mùa thu về chưa em nhỉ":

"Này yêu dấu, mùa thu về chưa nhỉ
Gọi mây trôi em thả tóc bay đi
Hạt long lanh rơi nhạt lá thay mầu
Tình xanh biếc, xanh mầu đôi mắt nâu ...
Này yêu dấu, mùa thu về lá đổ
Dòng sông xanh trôi về mãi xa xôi..."
Romantic quá !!!!!

quaidan

Cựu Ban điều hành

Thứ sáu, ghé Coffee Friday, nghe man mác nỗi buồn, xin gửi chút tâm tư này chia sẻ với những ai đã từng quen biết với quaidan :6:

[YOUTUBE]_OwSEzt2wgw[/YOUTUBE]​

langvuon

khoai nướng

Lại mùa hạ nữa
trôi qua,
Sài Gòn ngày ấy...
thật xa...
thật gần...

(Sài Gòn 24/9/2012)​
Cali..
chưa rụng lá vàng,
Mà nghe
Thu đã chợt
man mác sầu.
Sài gòn..
nặng giọt mưa ngâu,
Cuối chiều tan sở
chờ lâu chẳng về.
Thu buồn,
giăng hạt lê thê
Sao làm ướt đẫm
tóc thề..
người ta.
Trưa nay dạo phố
Bolsa,
Nhớ Sài Gòn ấy,
đã xa lâu rồi.​

Friday 10/5/12

hthaith

Thành viên tích cực

Thật gần
mà cũng thật xa,
thoắt mưa
thoắt nắng
bụi nhòa mắt ai...

Ngày về
oằn trĩu đôi vai,
phất phơ tóc trắng
mệt nhoài
bước chân...

Giữa lòng phố thị
buồn dâng,
nhớ ai
ngơ ngẩn
ngập ngừng gót hoa

Lại mùa hạ nữa
trôi qua,
Sài Gòn ngày ấy...
thật xa...
thật gần...

(Sài Gòn 24/9/2012)​

Nghe sao tê tái, xót xa quá.

hthaith

Thành viên tích cực

Cali..
chưa rụng lá vàng,
Mà nghe
Thu đã chợt
man mác sầu.
Sài gòn..
nặng giọt mưa ngâu,
Cuối chiều tan sở
chờ lâu chẳng về.
Thu buồn,
giăng hạt lê thê
Sao làm ướt đẫm
tóc thề..
người ta.
Trưa nay dạo phố
Bolsa,
Nhớ Sài Gòn ấy,
đã xa lâu rồi.​

Friday 10/5/12

Tui hổng biết làm thơ, văn chương chữ nghĩa cũng mù mờ, chỉ biết...tếu táo, mong sao mang lại được tiếng cười cho thiên hạ.

Cũng bởi cái sự thích tếu táo đó mà nay đem đến quán Quaidan 1 chuyện vui, chuyện kể về cái...."Tự sướng" của 1 em gái nhỏ, mong rằng ai đó, đọc xong nếu thấy không hài lòng, cứ việc mang đá tới chọi cho...vỡ quán, vì....Tui hổng phải Chủ quán nên...hổng biết!!!!!

TỰ SƯỚNG

Làm “chuyện ấy” em thấy cũng …bình thường , giống như khi đói thì mình ăn ,khát thì mình uống .Đó là một nhu cầu “chính đáng” của con người !
Đúng ra thì em đã biết làm “chuyện ấy” một mình từ lúc “bé” cơ !Nhưng hồi đó em còn vụng về lắm ,”dụng cụ” cầm tay chưa quen, lại không biết cách “xoay trở” sao cho “điệu nghệ” nên chẳng thấy “đã” chút xíu nào! Ngược lại còn cảm thấy đau và “rát” kinh khủng !).Qua nhiều năm “thực hành” thường xuyên và liên tục, đến nay em đã thu thập được những kinh nghiệm và những bí quyết “thần sầu”, giúp cho việc “tự sướng” luôn đạt đến “đỉnh”cao!

Em nghĩ điều quan trọng trước tiên là phải biết tuyển lựa “công cụ” cho phù hợp với cái “lỗ” của mình .Thị trường thì có rất nhiều “chủng loại”: cái bằng nhựa , bằng kim loại ….có cái “một đầu”, cái “hai đầu”…có cái ở “đầu” thật mịn hoặc có “lông” tua v..v…Em thích nhất là “xài” loại có lông tua ,thứ này “độc đáo” và ”phê” ác chiến luôn! Khi cảm thấy mình phù hợp và “đê mê” với loại nào thì nên mua cả hộp về xài dần.Tránh dùng đi dùng lại một cái nhiều lần , vừa mất vệ sinh vừa dễ gây nhiễm trùng khi bị “trầy xước” !

Cũng xin lưu ý một điều: nếu “đồ chơi” lỡ hết trong lúc đang “ngứa” hoặc cảm thấy có “nước” trong ấy, có thể dùng ngón tay đưa vào để “giải quyết” tạm.Tuyệt đối không dùng bút bi hay bất cứ vật cứng nào thay thế vì nó có thể gây ra những tổn thương về niêm mạc, hoặc làm rách “màng”, chảy máu là héo luôn đời con gái !(điều này đã được các bác sĩ khuyến cáo)
Chỉ khi cảm thấy ”ngứa” quá ,chịu hết nổi con gái mới phải làm “chuyện ấy”(không như bọn đàn ông, thích là có thể “làm” bất cứ lúc nào, thậm chí chui vào tiệm trả tiền để được “sướng” phủ phê !)

Con gái cũng không thể làm “chuyện ấy” ở chỗ đông người do rất “khó coi”, gây “phản cảm” với người bắt gặp và bị đánh giá thấp về mặt nhân cách. Thích hợp nhất là tìm một chỗ thật vắng vẻ và yên tĩnh (ở nhà càng tốt). Cũng có thể rủ thêm bạn thân nếu cô ấy cũng thèm được “sướng” như mình. Hai người có thể giúp nhau”ngoáy” qua “ngoáy” lại, nhưng một mình vẫn tốt hơn vì em có thể ngoáy theo ý của riêng mình. Theo em ,nên chọn lúc vừa tắm xong rồi “xử” luôn tại chỗ, bảo đảm lên đến tận cửa “thiên đàng” !

Đầu tiên ,em sẽ dùng tay vén cho cái “lỗ ấy” thật thông thoáng để dễ đưa “dụng cụ” vào (với ai “cạo trọc” thì không cần làm điều này) Sẽ rất khó chịu khi để vướng vài sợi làm cản trở “công việc. Một chiếc gương soi sẽ làm cho “chuyện ấy” thêm phần hấp dẫn .Em sẽ ngắm gương mặt đờ đẫn “phê phê” của mình trong ấy đồng thời cũng dễ dàng theo dõi để lèo lái “đồ chơi hơn .Khi bắt đầu đưa “cái đó” tiến vào vùng “nhạy cảm” em sẽ đưa nó thật chầm chậm và từ từ. Đừng hấp tấp “lụi” thẳng một lèo, nó chẳng đem lại “khoái cảm” gì mà còn làm thủng hoặc rách cái “màng mỏng” quý giá nếu như không “thắng” lại kịp !

Sau khi đã “rà” kỹ vòng ngoài , em sẽ đưa nhẹ vào trong tí nữa .Cái đầu lông tua chạm vào tới đâu là em thấy “tê” liền ngay đến đó …Giai đoạn này em có thể ngoáy vòng tròn hoặc se se “dụng cụ” theo đường xoắn ốc. Cũng có thể vừa se se vừa “rút ra thụt vào”. Rồi em hơi ngả đầu một tí, hai mắt nhắm nghiền lại ….Ôi !Cái cảm giác đê mê thật không gì tả nổi .Em lại tiếp tục “dấn sâu” thêm tí nữa , xoay xoay tí nữa ….Kèm theo đó em có thể hít hà , xuýt xoa , tặc lưỡi , rên ư ử hay im lặng mà thả hồn mình lên tận cung trăng…..
Khi cảm thấy mình đã lên ”tới đỉnh” rồi , em sẽ nhè nhẹ rút “đồ chơi” và dùng lòng bàn tay xoa xoa vào bên ngoài của cái lỗ ….thật là “phê” không thể nào chịu được !

Nhiều lúc không kìm nén nổi sự “hưng phấn” em đã hét toáng lên :

Ối giời làng nước ơi ! Ngoáy lỗ tai sao mà nó sướng thế !

Hì…hì…hì…đã quá