KINH NGHIỆM BẢN THÂN Con xin chú vha08 hãy trả lời giúp con ạ.

thomasnguyen1703

Thành viên tích cực
Năm nay con 20t. Con là em ruột của người sợ hữu nick này ( Người từng hỏi chú về vấn đề học dental hygiene ). Nay con viết thư này mong chú hướng dẫn con làm như thế nào để trở thành một physistant assistant ( PA )?

Con đang có hướng đi là con sẽ lấy bang 4 năm BS of registered Nurse ( RN ) sau đó sẽ đi làm 1-2 năm rồi đang ký vào medical school để học lên PA. Liệu con đường cháu chọn này có đúng không chú Vha08?

Mong chú hay giúp đỡ con trong câu hỏi này. Con xin cám ơn chú rất nhiều.

thomasnguyen1703

Thành viên tích cực
Ðề: Con xin chú vha08 hãy trả lời giúp con ạ.

Xin chú Vha08 hay trả lời giúp con ạ. Con xin cám ơn chú nhiều.

vha08

Support

Con đang có hướng đi là con sẽ lấy bang 4 năm BS of registered Nurse ( RN ) sau đó sẽ đi làm 1-2 năm rồi đang ký vào medical school để học lên PA. Liệu con đường cháu chọn này có đúng không chú Vha08?
Cách này là the best study plan rồi

thomasnguyen1703

Thành viên tích cực

Dạ con cám ơn chú về câu trả lời của chú. Chú cho con hỏi them là con là con trai học nurse ra có lo được cho gia đình sau này không chú? Vì một số người trong gia đình con nói " đàn ông ai lại đi học nurse, học xong rồi sau này ra trường sao lo được cho gia đình! " Con nghe họ nói vậy cũng bùn nhưng mà con thích học gi mà chăm sóc được cho người khác. Mong chú nói rõ hơn cho con biết về vụ salary trong plan của con ạ. Con cám ơn chú nhiều lắm.

foreveralone

Thành viên tích cực

Ai nói gì thì mặc kệ họ. Ở bên đây con trai đi làm nail cũng không phải ít, uống chi là nurse. Ngành nurse cũng có con trai học em ah. Điều quan trọng là em có học nổi hay không mà thôi, chứ ngành nurse bên đây cũng khá lắm, anh có quen cô kia có con gái làm nurse được 3 năm rồi, lương bây giờ là 50usd/h. Bên đây mà em hỏi người vn nên học gì thì gần như 100% họ sẽ trả lời là học những ngành về health care, vì lương cao mà không sơ thất nghiệp. Còn theo anh nghĩ thì khác, cái gì cũng có cái giá của nó cả, được cái này thì sẽ mất cái khác thôi

cuti

Thành viên tích cực

Dạ con cám ơn chú về câu trả lời của chú. Chú cho con hỏi them là con là con trai học nurse ra có lo được cho gia đình sau này không chú? Vì một số người trong gia đình con nói " đàn ông ai lại đi học nurse, học xong rồi sau này ra trường sao lo được cho gia đình! " Con nghe họ nói vậy cũng bùn nhưng mà con thích học gi mà chăm sóc được cho người khác. Mong chú nói rõ hơn cho con biết về vụ salary trong plan của con ạ. Con cám ơn chú nhiều lắm.
Chào bạn,

Tôi có người anh em họ học nurse không tiện hỏi lương bao nhiêu nhưng thấy 2 vợ chồng sống rất sung túc, còn cháu ruột của tôi đang làm nurse bên Atlanta bây giờ vợ chồng nó đã trả xong đứt 1 căn nhà và đã mua căn thứ 2, mấy ông anh làm kỹ sư đang thất nghiệp gặp nó còn phải nể vợ chồng nó giỏi.

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Em xin đi volunteer cho các bệnh viện sẽ hiểu được công việc một ngày của một nurse, rồi từ đó định hướng cho mình. Nhiều khi đi xong về hết muốn học luôn :)

thomasnguyen1703

Thành viên tích cực

Dạ em cám ơn mấy a đã trả lời giúp em. Con vẫn mong nhận được câu trả lời của chú Vha08 ạ.

1 - Khi cháu đã chọn học một ngành nào (yes bất cứ một nghề nào cháu muốn làm sau này) thì cháu hãy tự tìm hiểu ngành mình chọn học. Cháu có thể tham khảo ý kiến của nhiều người khác nhau NHƯNG hãy tự mình phân tích xem ý kiến nào chính xác và căn cứ trên sự that. Những người kém hiểu biết hoặc những người chỉ thích "bàn ra" cháu nghe lời những người này làm gì, họ đâu có biết gì và cháu cũng đã tìm hiểu rồi tại sao không hỏi lại họ

- Thu nhập bao nhiêu mới có thể lo cho gia đình nổi? Bao nhiêu cũng không đủ. Chỉ có những người cảm thấy đủ và vừa long với những gì mình có là hạnh phúc

- Mức lương của nurse là bao nhiêu một năm và của PA là bao nhiêu 1 năm? Chương trinh học của nurse thì từ 3 tháng tới 8 năm của PhD nurse, còn PA là chương trình master. Có nghĩa là muốn học Physician Assisstant thì phải có bằng cử nhân và tùy theo trường có ít nhất từ 1000 giờ "paid clinical experiences" hoặc trường khó và nổi tiếng nhất là UW đòi tới 4000 giờ và GPA phải trên 3.5

Kế hoạch của cháu là học BSN rồi đi làm 1 hay 2 năm sau đó học tiếp lên PA, kế hoạch này là đúng rồi cháu còn đi hỏi lung tung làm gì nữa - chỉ kiến cháu hoang mang thêm mà thôi. Với bằng BSN cháu có thể hoạc PA hoặc Nurse Practictioner (NP), hoặc GPA cháu cao cháu có thể apply vào medicine school học bác sĩ

2 - "Đàn ông ai đi học nurse ..." Những lời nói kém hiểu biết và thiển cận này chú không có thì giờ tranh hơi với họ.

foreveralone

Thành viên tích cực

Chú Vha08 ơi xin hay trả lời giúp con :(
Tại sao cứ nhất thiết phải là chú vha08 trả lời mới chịu nhỉ, ganh tỵ với chú vha08 quá đi thôi. Thôi dẹp, từ giờ ko ý kiến gì nữa, ko chơi nữa :1:

thomasnguyen1703

Thành viên tích cực

Dạ con cám ơn chú Vha08 nhiều lắm. Con se cố gang phấn đấu với con đường của mình đã chọn. Con chúc chú sức khỏe that tốt và gia đình hạnh phúc. Con xin chào chú ạ.