Công việc nào thích hợp cho em? Mong nhận góp ý.

lamngocmy

Thành viên mới
Em có dự định sang Mỹ định cư trong 3 năm nữa. Hiện nay 24 tuổi, Anh Văn tàm tạm ở mức có thể đọc hiểu các văn bản, sách báo đơn giản bằng tiếng Anh, giao tiếp hơi kém một tí. Có thể giao tiếp cơ bản bằng tiếng Quảng. Em tốt nghiệp QTKD tại Việt Nam, hiện đang làm sales.

Nơi em sẽ đến là Pennsylvania, một nơi có rất ít người Việt. Không biết em có thể làm những việc gì và nên học thêm gì ạ? (Anh Văn dĩ nhiên em sẽ học thêm).
Em đọc bài tham khảo thấy mọi người có nhắc đến công việc làm việc lặt vặt tại các văn phòng. Công việc ấy có khả thi hay không ở Pennsylvania?
Em có nghe đến việc làm việc tại nhà hàng Hoa/Việt ở Mỹ, công việc ấy cụ thể là gì? Và cần vốn tiếng Trung/tiếng Anh đến đâu?
Em có nghĩ tới các công việc như thu ngân, làm việc tại xưởng,... nhưng 2 công việc trên em có hy vọng hay không?

Hy vọng mọi người có thể cho em lời khuyên. Em cám ơn rất nhiều ạ.

ziz

Support
Ðề: Công việc nào thích hợp cho em? Mong nhận góp ý.

Tiếng anh tốt cộng với tuổi trẻ thì không phải lăn tăn vì cơ hội rất nhiều. Làm nhà hàng chỉ là bước khởi đầu của các bạn trẻ thôi, cũng không nặng nhọc mấy chỉ có điều làm nhiều giờ thôi.

jenny2012

Thành viên tích cực
Em có dự định sang Mỹ định cư trong 3 năm nữa. Hiện nay 24 tuổi, Anh Văn tàm tạm ở mức có thể đọc hiểu các văn bản, sách báo đơn giản bằng tiếng Anh, giao tiếp hơi kém một tí. Có thể giao tiếp cơ bản bằng tiếng Quảng. Em tốt nghiệp QTKD tại Việt Nam, hiện đang làm sales.

Nơi em sẽ đến là Pennsylvania, một nơi có rất ít người Việt. Không biết em có thể làm những việc gì và nên học thêm gì ạ? (Anh Văn dĩ nhiên em sẽ học thêm).
Em đọc bài tham khảo thấy mọi người có nhắc đến công việc làm việc lặt vặt tại các văn phòng. Công việc ấy có khả thi hay không ở Pennsylvania?
Em có nghe đến việc làm việc tại nhà hàng Hoa/Việt ở Mỹ, công việc ấy cụ thể là gì? Và cần vốn tiếng Trung/tiếng Anh đến đâu?
Em có nghĩ tới các công việc như thu ngân, làm việc tại xưởng,... nhưng 2 công việc trên em có hy vọng hay không?

Hy vọng mọi người có thể cho em lời khuyên. Em cám ơn rất nhiều ạ.
Chào bạn,
Thời gian 3 năm nữa định cư ở Mỹ rất dài, Thời gian này bạn nên học hỏi, chủ yếu tập nghe và nói tiếng Mỹ nhé.
Công việc làm ở nhà hàng Hoa/Việt ở Mỹ khá đa dạng, có thể là waiter/waitress, rữa chén, nghe đt làm carry out (nghĩa là khách order trước qua dt rồi tới lấy), phụ việc lặt vặt trong bếp. Tuỳ vị trí đòi hỏi khả năng tiếng anh và sức khoẻ. Vốn tiếng anh/tiếng trung đủ để giao tiếp là được bạn ạ.
Cv thu ngân hay còn gọi là cashier bạn có thể apply ở các retail store hay cửa hàng nhỏ, coi báo hay apply trên web, đòi hỏi vốn tiếng Anh khá hơn 1 chút.

Nên chuẩn bị trau dồi và học tiếng Mỹ từ bây giờ nhé.