Credit Card - Những cách khởi nghiệp ở Mỹ bằng thẻ tín dụng

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: Credit Card - Những cách khởi nghiệp ở Mỹ bằng thẻ tín dụng

Tiền lời cứ $100.00 thiếu không trả tháng này kỳ hạn là 25 ngày ,tháng sau sẽ bị cộng 22% tiền lời .
VHA08
Monthly payment interest only=
$120,000 x 20%/12 tháng (Hay 1.66%/1 tháng) = $1992.00
Như thế nếu tôi thiếu $120.000.00 để mua căn nhà trong vòng 10 năm thì tiền lời là $19.920.00 phải không ?Trong khi đó chấm lời của nhà bank ,nếu good credit ,ít nhất cũng 5.5 (bây giờ).Như thế tại sao những người đi mua nhà không áp dụng kiểu này để mua nhà mà lại è cổ cho nhà bank cứa .Tôi không biết nên hỏi cho biết ,nhờ bạn giải thích cặn kẽ hơn .Thân .
Hehe, lộn rùi bác Philboy1952,
+ Tiền trả với lãi suất 01 tháng= $120,000 x 1.66%
+ Tiền trả lãi suất 10 năm (10năm x 12 tháng =120 tháng)= $120,000 x 1.66% x 120 tháng = $239,040
ý là vậy phải không bác Vha08 :100:

@Các bạn

Chúng ta đang bàn là: Có thể dùng credit card mua nhà, sửa chữa rồi bán lại kiếm lời được không?

Tác giả Charles Trần, chỉ nói mua nhà do nhà bank phát mãi bằng credit card (Nhưng không nói rõ là "HOW"), vì vậy tôi mới mượn bài để phân tích và đưa dẫn chứng cụ thể, để chúng ta cùng tìm hiểu xem: Nếu được thì HOW, và nếu không được thì WHY.

Trong các bạn, khi qua Mỹ định cư sẽ có nhiều người có tài sản mang theo, nhưng cũng không thiếu người qua Mỹ định cư với 2 bàn tay trắng. Dù giàu hay nghèo, các bạn đều có chung một mục đích là "An cư để lập nghiệp". Có vốn sẵn thì đỡ khổ hơn, nhưng không có bạn vẫn có thể làm được nếu bạn biệt HOW.

Mua nhà, kiếm lời chỉ là "Một trong những cách khởi nghiệp bằng credit card" Tựa bài viết. Và còn nhiều cách khác, có những cách kiếm cho bạn vài trăm, hay vài nghìn một tháng, TUỲ THEO CÁI NHÌN và sở thích của các bạn. Ngân hàng cho các bạn credit card, mục đích là kiếm lời. Ngược lại bạn mượn tiền credit card kiếm lời không có gì sai trái cả.

Những gì tôi trình bày ở đây, nếu các bạn thấy chỗ nào vô lý, thì cứ tự nhiên nêu ra. Chúng ta cùng "XỬ NÓ" cho đến khi có lý hoặc lấy nó ra. Có thể "Idea" của các bạn hay hơn.

*** Tiền của credit card tính theo compound interest (Lãi kép), lời mẹ đẻ lời con, rồi lời con đẻ lời cháu. Dùng credit card mua nhà phát mãi, sửa lại để ở, thì khi sửa xong phải refinace để lấy fixed mortgage loan.

@laoquau

HG Properties LLC, là công ty do người bên Việt Nam bỏ tiền ra đầu tư, và do người bên Mỹ làm registered agent. Cong ty này mua bán cả trăm bất động sản bên Mỹ rồi.

quaidan

Cựu Ban điều hành

@Các bạn

Chúng ta đang bàn là: Có thể dùng credit card mua nhà, sửa chữa rồi bán lại kiếm lời được không?

Trong các bạn, khi qua Mỹ định cư sẽ có nhiều người có tài sản mang theo, nhưng cũng không thiếu người qua Mỹ định cư với 2 bàn tay trắng. Dù giàu hay nghèo, các bạn đều có chung một mục đích là "An cư để lập nghiệp". Có vốn sẵn thì đỡ khổ hơn, nhưng không có bạn vẫn có thể làm được nếu bạn biệt HOW.

Mua nhà, kiếm lời chỉ là "Một trong những cách khởi nghiệp bằng credit card" Tựa bài viết. Và còn nhiều cách khác, có những cách kiếm cho bạn vài trăm, hay vài nghìn một tháng, TUỲ THEO CÁI NHÌN và sở thích của các bạn. Ngân hàng cho các bạn credit card, mục đích là kiếm lời. Ngược lại bạn mượn tiền credit card kiếm lời không có gì sai trái cả.

Những gì tôi trình bày ở đây, nếu các bạn thấy chỗ nào vô lý, thì cứ tự nhiên nêu ra. Chúng ta cùng "XỬ NÓ" cho đến khi có lý hoặc lấy nó ra. Có thể "Idea" của các bạn hay hơn.
Đồng ý với bác Vha08 :113: quaidan chậm hiểu, xin bác thông cảm chỉ cho từng bước l001
Lấy quaidan làm ví dụ cho nó cụ thể và sinh động nhé, hiện tại quaidan mới qua US, chưa có việc làm, không có tiền mang theo,... điều đầu tiên xin bác chỉ cho trong vòng 03 tháng, làm cách nào quaidan có trong tay được chừng 10 cái, thôi, chỉ cần 05 cái credit card có limit chừng $10,000 :101: nếu bác bày cho mà quaidan làm được, xin đãi bác 01 chầu nhậu tuỳ hỷ :113:

Nói trước, đừng biểu quaidan kêu người nhà add tên cho xài ké nhé, vì:
@Thứ nhất: là không thể, vì ngay cả vợ của bác mà bác còn "ớn" nữa là.
@Thứ hai: quaidan hổng có tiền để xài, mà hổng xài cái thẻ đó thì ngân hàng không thể ghi nhận và cho quaidan cái "Spending behavior" được đâu:102:
Nếu cái quaidan không thể làm được xin đừng giả định, hãy chỉ cho cách khác đi bác :1:
Tôi chỉ làm chuyện này cho vợ con, chứ không bao giờ làm cho người khác. Chẳng thà cho mượn tiền, không trả nổi tôi cho luôn, khỏi mất công đòi và mất tình bạn.

vnseach

Thành viên tích cực

Khi xin số ITIN mình có phải nộp thêm giấy tờ gì kèm theo đơn ko anh vha08 ?

@vnsearch

ITIN kèm theo notarized copy of VN passport, un-expired I-94 or student ID will serve as proof of identity.

Sorry các bạn khác, hơi bận với mấy chú nhóc học sinh. Xử mấy chú này xong sẽ bàn tiếp.

Bị mắc nợ, nhưng không phải mình nợ, phải làm sao?

Một người Việt qua Mỹ được 3 năm, tới dealer mua xe. Dealer check credit thì moi ra là người này thiếu nợ ngân hàng Chase $2000 credit card, nhưng không trả nên bị bad credit. Dealer từ chối cho mượn tiền mua xe. Người này nhất quyết là không có credit card thì làm sao thiếu nợ được. Vậy làm sao xoá được cái này. (Nạn nhân không hỏi tôi, nhưng là một người khác hỏi trường hợp như vậy phải làm sao? Có người bày là tới ngân hàng Chase gần nhất báo cho ngân hàng biết. Cách này có được không?)

***Nạn nhân không phải là thành viên của XNC - Người hỏi lại không hỏi cho mình - Xin lỗi. Nạn nhân phải tự mình đăng ký làm thành viên của XNC và tự mình đặt câu hỏi trên diễn đàn thì sẽ được hướng dẫn cách xoá cái này. (ID theft xảy ra hàng ngày, xoá cái này đối với tôi, còn dễ hơn hướng nghiệp cho thành viên XNC, nhưng tôi không trả lời qua trung gian.

Sorry, you like it or not I don't care.

TheKingNT

Thành viên tích cực

Đồng ý với bác Vha08 :113: quaidan chậm hiểu, xin bác thông cảm chỉ cho từng bước l001
Lấy quaidan làm ví dụ cho nó cụ thể và sinh động nhé, hiện tại quaidan mới qua US, chưa có việc làm, không có tiền mang theo,... điều đầu tiên xin bác chỉ cho trong vòng 03 tháng, làm cách nào quaidan có trong tay được chừng 10 cái, thôi, chỉ cần 05 cái credit card có limit chừng $10,000 :101: nếu bác bày cho mà quaidan làm được, xin đãi bác 01 chầu nhậu tuỳ hỷ :113:

Nói trước, đừng biểu quaidan kêu người nhà add tên cho xài ké nhé, vì:
@Thứ nhất: là không thể, vì ngay cả vợ của bác mà bác còn "ớn" nữa là.
@Thứ hai: quaidan hổng có tiền để xài, mà hổng xài cái thẻ đó thì ngân hàng không thể ghi nhận và cho quaidan cái "Spending behavior" được đâu:102:
Nếu cái quaidan không thể làm được xin đừng giả định, hãy chỉ cho cách khác đi bác :1:
Em cũng xin mời bác VHa08 một chầu nếu bác đưa ra được phương án tối ưu nhất.

hthaith

Thành viên tích cực

Chào bác vha08,

Biết tiếng và cảm phục sự hiểu biết của Bác đã từ lâu, rồi lại bặt tin của Bác một thời gian. Chán nản chẳng muốn vào VDT làm gì vì thấy nhiều người mang danh này nọ trong đó, nhưng suy nghĩ cũng như sự hiểu biết lại....ấm ớ hội tề quá!!! Ma đưa lối, quỷ dẫn đường sao đó lại...chộp được Bác vha08 tại xuatnhapcanh.com này.

Trước tiên xin ngả mũ bái phục Bác vha08 về sự hiểu biết cũng như tấm lòng vô vị lợi đối với mọi người của Bác. Sự hiểu biết cũng như những việc Bác vha08 đã làm thật xứng đáng với câu:
ĐẠI HỌC CHI ĐẠO?
TẠI MINH MINH ĐỨC,
TẠI THÂN DÂN,
TẠI CHÍ Ư CHÍ THIỆN

Cầu chúc cho vha08 luôn có sức khoẻ để tiếp tục những việc như vha08 đã làm từ trước đến nay.

Mong một ngày được bái kiến Bác vha08.

voi_con_ngo_ngac

Thành viên mới

Tôi mua xe mới hay cũ rất là nhanh. Đây là kinh nghiệm của tôi:

Trước khi muốn mua xe mới hay cũ, tôi sẽ tìm hiểu về loại xe đó trước, rồi tới ngân hàng mượn tiền (xe cũ), nếu xe mới đôi khi hãng xe cho 0% interest thì sẽ chọn finance qua dealer.

2 - Xe mới

Mua xe mới thì dễ hơn nhiều. Thường thì tôi gọi phone tới, cho dealer lời $500 trên manufacturer invoice là họ bán, cho tên tuổi, họ làm giấy tờ sẵn, tới ký tên là mang xe về.

Xe mới thì có: Sticker price --> Dealer price --> Manufacturer price.

Giá chênh lệch giữa Sticker price - Manufacturer price từ $5000 - $7000, tuỳ loại xe.

Note:

- Đối với dealer, bạn trả tiền mặt hay finance KHÔNG CÓ GÌ KHÁC BIỆT. Bạn finance thì họ sẽ tính thêm tiền làm giấy tờ khoảng $150.

- Các bạn nên nhớ "Người mua lầm, chứ người bán không bao giờ lầm", vì vậy bạn phải biết giá trị của món hàng thì không bao giờ bị hớ .
Anh cho em hỏi là em mới qua Mỹ được 3 tháng, em vừa mới kiếm được việc làm và có SSN tuần rồi, em liền đi mở 1 bank account và secured CC ở BOA. Giờ em muốn mua xe mới thì tất nhiên chưa có credit score nên ko thể finance được rồi, nhưng dealer nói là em có thể chứng minh trong bank account em có $ 20,000 thì nó sẽ tin tưởng và cho em finance chiếc xe trong 3 năm. Tiền $ 20,000 đó là do gia đình em gửi từ VN sang, nên em muốn hỏi là sau khi mua xe rồi em gửi số tiền $20,000 đó về lại VN được không? Và giá Sticker price - Manufacturer price là gì mà chênh nhau $5000 > $7000 lận vậy anh? À, còn nữa, nếu mua xe mà mình pay off 1 lần bằng cash thì dealer phải thích hơn là finace chứ ạ, sao anh lại nói chẳng có gì khác biệt ạ? Em cám ơn anh.

Tôi đến SJ đã được vài tháng, đã có thẻ xanh, bằng lái ... tuần rồi tôi có đến BFA để xin mở một tài khoản. Sau khi trả lời một số câu hỏi, họ cho tôi một tài khoản và một debit card. Với điều kiện trong tài khoản phải luôn có balance 1,500U$ nếu không sẽ phải trả phí 12U$ một tháng. Điều này khá bất tiện vì lúc nào BFA cũng chiếm dụng của tối một khoản tiền. Xin bác Vha08 chỉ xem có cách nào khác tốt hơn không. Xin cám ơn bác.

tieuchi

Thành viên mới

Cháu có một số thắc mắc về CC như sau, mong mọi người giải đáp giúp cháu.

Thứ 1: Cháu mới làm cái CC ở WSECU, với hạn mức là $1000.
Cháu thấy nó có ghi "Reward points: one point per $1", theo cháu hiểu thì "Reward" thì sài càng nhiều lần điểm càng cao (như mấy cái cháu làm ở Kmard hay Safeway), nhưng sao cái người ở chỗ ngân hàng lại nói cháu không nên dùng nhiều quá $500/tháng, càng dùng nhiều thì sẽ không tốt?

Thứ 2: Bank of America họ đề nghị cháu làm cái CC for student bên chỗ họ, cháu mới apply ở CC rồi, giờ làm bên BOA nữa thì có ảnh hưởng gì không ạ?

Cháu cảm ơn mọi người nhiều!

philboy1952

Cựu Ban điều hành

1/ Cái giới hạn của Credit là 1,000.00 thì chỉ xài trong giới hạn của nó mà thôi ,không được xài hơn.Còn reward thì tôi không biết xài bao nhiêu thì là 1 point ,riêng tôi $100.00 thì được cash back 3% .Nhưng cũng tuỳ nơi mới được cash back như vậy ,không phải nơi nào cũng như nơi nào .
2/Có nhiều credit càng tốt bấy nhiêu ,nhưng đừng bao giờ "vung tay quá trán".Xài nhiều phải trả nợ cho đúng kỳ hạn,không thì trả tiền lời 22% đến 27% cho số nợ thiếu đấy nhé !

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Thứ 2: Bank of America họ đề nghị cháu làm cái CC for student bên chỗ họ, cháu mới apply ở CC rồi, giờ làm bên BOA nữa thì có ảnh hưởng gì không ạ?
Theo kinh nghiệm của mình nha bạn. Sau khi đã ở Mỹ mười mấy năm mà mình cũng chỉ có 1 cái CC với WellsFargo thôi. Bạn mới qua Mỹ, còn là học sinh thì chỉ mở 1 CC là đủ rồi, vì mở nhiều bạn sẽ xài nhiều-> nợ nhiều, không tốt cho credit history sau này của bạn. Bạn nên mở 1 CC thôi. Xử dụng xong, cuối tháng trả tiền đầy đủ, đúng ngày deadline, đừng để mắc nợ dù chỉ $1, vì nó sẽ làm giảm credits của bạn sau này, không tốt và sẽ bị khó khăn khi muốn vay tiền bank làm việc lớn. Dù chỉ có 1 CC mà bạn có trách nhiệm với nó, làm tốt nhiệm vụ trả nợ đúng hạn thì sau 2 năm, 5 năm, 10 năm, bạn vẫn có khả năng vay tiền nhà bank để mua nhà, mua xe/làm ăn mà không bị gây khó khăn.

Còn nếu bạn có nhiều CC, vừa mất công giữ, vừa mất công trả bill hằng tháng cho mỗi bank. Nếu mất còn bị phiền hà nữa. Còn nếu trả không đúng hẹn thì bạn cũng bị điểm xấu trong history với nhà bank đó nữa.
Nhưng tuỳ bạn nhé. Bạn xem cái nào tốt & thuận tiện cho bạn thì bạn làm. Chỉ có bầu trời là limit thôi mà bạn.

maikimphongvn

Thành viên mới
Xin hỏi về cách thức hoạt động của credit card

Con chào chú Vha08 và tất cả các thành viên DĐ XNC,
Con có 1 thắc mắc về credit card, thẻ credit card không cần nhập số pin khi purchase như debit card, vậy nếu mình bị mất thẻ thì người ta có thể lấy thẻ của mình và xử dụng, vậy khi mình phát hiện ra và báo lại ngân hàng thì người ta đã dùng thẻ của mình rồi. Vậy số tiền bị mất đó thì mình có phải thanh toán lại cho ngân hàng ko? Rất mong nhận được hồi âm từ chú và tất cả mọi người. Con xin cảm ơn

maikimphongvn

Thành viên mới

Nhân đây cho con hỏi thêm 1 câu nữa là sự khác nhau giữa các thẻ credit là gì? Sao các ngân hàng có nhiều loại thẻ vậy? nào là Cash Rewards, Points Rewards, Travel & Airline Rewards , Basic Interest Rate, VD https://www.bankofamerica.com/credit-cards/view-all-credit-cards.go . Thường thì loại nào mọi người hay dùng. Con xin cảm ơn.

maikimphongvn

Thành viên mới

Con xin cảm ơn câu trả lời của chú, con còn có 1 thắc mắc nữa là loại thẻ Basic Interest Rate là gì? nó có gì khác với thẻ cash reward? cash reward thì mình sẽ nhận được cash back còn thẻ Basic Interest Rate thì mình có được cash back ko?

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Trích<<Terms and Conditions hay vào link này rồi click vào:
https://www.bankofamerica.com/credit...credit-card.go
Hiện nay tiền lời có thể giao động từ 10.99 - 19.99%.
Khi mới xin được sẽ hưỡng được 15 tháng không có tiền lời với điều kiện phải trả minimum payments mỗi tháng (0%).
Không phải trả phí hàng năm. (Annual Fee = $0).
Thẻ này không có hưởng cash back như thẻ cash reward.>>
Bác phu tho hoa ơi,những quyền lợi này có thể không áp dụng với trường hợp mới định cư chưa có nhiều credit

- BankAmericard Basic (Basic Interest Card) là loại thẻ có tiền lời cố định (17.25%) Nghĩa là cho dù ngừơi chủ thẻ (Card holder) xài quá mức giới hạn (Credit limit) trả trễ (Late Payment) rút tiền mặt (Cash advance), hay mua sắm (Purchase) thì tiền lời sẽ không tăng hay xuống. Ngoại trừ lãi xuất cơ bản (Prime rate) tăng hay giảm, thì bank of America sẽ tăng mức lãi xuất lên.

- Quyền lợi và các chuơng trình thửong/phạt của các loại thẻ khác bạn phuthohoa & Mi@Fa đã nói rồi. Tôi xin nói thêm 1 chút về đạo luật mới gọi là "The Credit Card Accountability Responsibility and Disclosure Act of 2009" hay gọi tắt là "The Credit Card Act 2010" - Đạo luật mới này, các ngân hàng/ công ty cấp thẻ:

• - Không cấp tín dụng cho người dưới 21 tuổi, ngoại trừ có người lớn co-sign và người dưới 21 tuổi phải có việc làm
  • - Không được mở chi nhánh hay tới gần khuôn viên trường 1000 Ft
  • - Không được tăng tiền lời trong 15 tháng đầu (ngoại trừ khách hàng trả trễ)
  • - Thông báo cho khách hàng ít nhất là 45 ngày trước khi tăng tiền lời
  • - Cho khách hàng ít nhất là 21 ngày để trả tiền tính từ ngày gởi hoá đơn
  • - Ngày đáo hạn trả tiền phải rõ ràng và đồng nhất (5:00 PM on due date)
  • - Giới hạn phí phạt xài quá mức giới hạn (Over-limit-fee) Nghĩa là ngân hàng không được phép tính phí quá giới hạn hơn $20, nếu số tiền xài quá giới hạn là $20 và cho khách hàng quyền "Chọn không tham gia" opt-out. Nghĩa là ngân hàng sẽ từ chối trả các khoản chi nào sẽ làm credit card bị quá mức giới hạn.
  • - Không được tính phí theo chu kỳ đôi (No double-cycle finance charge or fees)
  • - Giới hạn phí trả trễ - ngân hàng không được tính quá $25 phí trả trễ (Capped at $25), ngoại trừ khách hàng trả trễ hơn 1 lần trong 6 tháng.
  • - Highest interest balances paid first nghĩa là tiền khách hàng trả hàng tháng thì các khoản sai ngạch thiếu với mức lãi xuất cao nhất phải được thanh toán trước (Cash advance lúc nào cũng chịu mức lãi xuất cao nhất. mua sắm là thấp nhất - Minimum due sẽ tính vào khoản mua sắm, còn lại thì dồn hết trả vào khoản cash advance. Lúc trước ngân hàng làm ngược lại).
Ngân hàng ở Mỹ có nhiều loại. Các ngân hàng cấp tín dụng cho ngừoi tiêu dùng (Consumers) thì gọi là “Retail Bank”, bị đạo luật mới này trói buộc nhiều nhất, nên chỉ còn cách tính lãi xuất cao lên. Vì vậy ngừoi Việt mới qua hay những ai muốn tạo lại tín dụng, không có nhu cầu xử dụng đến thẻ tín dụng nhiều, tôi khuyên hãy tới các Credit Union mở tài khoản và xin thẻ tín dụng ở những chỗ này. Các credit Union như Boeing Employee Credit Union – BECU ở bang Washington tính lãi xuất cho thẻ tín dụng khoảng 5.90% (6.9%) hay CommonWealth Central Credit Union ở San Jose, CA lãi xuất khoảng 10%. Tôi có thẻ của BECU & CU hơn 10 năm nay, chuyện xài quá giới hạn hay trả trễ xảy ra thừong xuyên, nhưng chưa bao giờ bị tăng lãi xuất. Các thẻ của Bank of America, Wells Fargo, hay CITI Bank, chỉ cần trả trễ 2 lần là họ tăng lãi xuất lên tới 30% (Đã có rất nhiều ngừoi bị rồi). Các bạn nào muốn có cash reward thì xài cái American Express – Costco.

Nói tóm lại, những ai không có nhu cầu xài thẻ tín dụng, hoặc không có xài quá mạng như tôi thì xài loại thẻ nào có mức lãi xuất thấp nhất. Cash reward hay points chả có nghĩa lý gì.

maikimphongvn

Thành viên mới

Con có 2 thắc mắc muốn nhờ chú vha08 và các thành viên XNC giúp đỡ.
1. Sau khi có thẻ secured credit card rồi thì bao lâu mình mới có thể xin thẻ unsecured credit card. (Con đã đọc bài của chú nhưng chưa rõ vấn đề này.)
2. Có phải mỗi lần apply credit card dù bị từ chối hay không bị từ chối thì credit của mình đều bị giảm phải ko?
Con rất mong Chú và mọi người giúp con trả lời câu hỏi này. Con chân thành cảm ơn.

8

8thanhdung

Guest

Em chào anh vha08. Trong topic này có đề cập đến cách build credit bằng cách mở credit tại Wallmart hoặc Sear...
Vậy anh vha08 vui lòng cho em hỏi là

1) điểm credit khi buil tại những doanh nghiệp không phải là ngân hàng thì điểm credit có được liên thông với ngân hàng, hoặc được chấp nhận để tính điểm khi mua nhà hoặc mua xe sau này không?

2) em có mở credite tại Wellfago nhưng sau đó, họ gửi thư thông báo là họ không approve, lý do là em chưa có việc làm, "income dưới mức tối thiểu" (em mới qua Mỹ khoảng 2 tháng). Vậy việc từ chối này có ảnh hưởng đến việc xin credit khác sau này tại Wellfargo hoặc ngân hàng nào khác không?

3) Anh vha08 có nói đến việc mở tín dụng tại Credit Union. Anh vui lòng cho em biết đây là ngân hàng hay là công ty mua bán; và họ có chi nhánh ở Haltom Texas không? Điểm credite của họ được các ngân hàng hoặc người bán xe chấp nhận?

Em muốn mở tài khoản credite ở đây hoặc bất cứ nơi nào có thể để phòng khi giúp em có thể mua nhà và mua xe, vì chắc em cũng chẳng có tiêu xài gì.

Em mới qua Mỹ nên kiến thức về xã hội Mỹ còn ngô nghê. Em cám ơn anh vha08