Credit Card - Những cách khởi nghiệp ở Mỹ bằng thẻ tín dụng

Jenny Ng

Thành viên tích cực
Ðề: Credit Card - Những cách khởi nghiệp ở Mỹ bằng thẻ tín dụng

Chú vha08 cho con hỏi chút, con thực sự không hiểu vấn đề này.
Hiện tại con vừa qua Mỹ sáu tháng, con đang build credit, con nghe những ng xung quanh nói nếu như bill về mình kí trả cho bank nhưng chỉ trả 1 phần trong số tiền mình thiếu, không nên trả hết, phải để cho bank nó ăn tiền lời của mình credit score mới lên nhanh. Nhưng khi con đọc phần chú nói, chú nói khi bill về mình kí trả nó 1 lần. Vậy mình để cho bank nó ăn tiền lời hay nên trả hết một lần vậy chú?

syncreation

Thành viên tích cực

trời ! gì kỳ vậy nè, vụ trả mà để lời cho bank là tăng theo cấp số ... dữ dội lắm nhé,
theo mình hiểu build là build tất cả những mua bán của mình qua thẻ tín dụng chứ, để bác vha08 trả lời xem sao,

Chỉnh sửa cuối:

Jenny Ng

Thành viên tích cực

Mình nghe nói vầy, nếu mình thiếu thẻ $500, thì khi bill về mình kí check trả nó 300-450 . để còn thiếu bank mấy chục tới 100, để tháng sau nó ăn tiền lời mà mình thiếu nó. Như vậy credit score mới tăng nhanh. Cái này là mình nghe ng khác nói, không biết đúng sai nên mới hỏi chú vha08 nè =.=

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Mình nghe nói vầy, nếu mình thiếu thẻ $500, thì khi bill về mình kí check trả nó 300-450 . để còn thiếu bank mấy chục tới 100, để tháng sau nó ăn tiền lời mà mình thiếu nó. Như vậy credit score mới tăng nhanh. Cái này là mình nghe ng khác nói, không biết đúng sai nên mới hỏi chú vha08 nè =.=
Khi bạn nghe người khác nói,người đó làm việc trong ngành ngân hàng hay sao?
Credit score không dính líu gì tới ngân hàng,họ chỉ dựa vào báo cáo của ngân hàng nếu 1 người trả nợ đúng hạn hay không?Họ không hưởng gì từ ngân hàng cũng như tiền lời từ ngân hàng.
Tùy theo túi tiền của bạn mỗi tháng mà trả,muốn trả hết hay 1 phần tùy ý,điểm credit sẽ dựa vào vấn đề trả đúng hạn,đừng để trễ hạn!

Jenny Ng

Thành viên tích cực

Khi bạn nghe người khác nói,người đó làm việc trong ngành ngân hàng hay sao?
Credit score không dính líu gì tới ngân hàng,họ chỉ dựa vào báo cáo của ngân hàng nếu 1 người trả nợ đúng hạn hay không?Họ không hưởng gì từ ngân hàng cũng như tiền lời từ ngân hàng.
Tùy theo túi tiền của bạn mỗi tháng mà trả,muốn trả hết hay 1 phần tùy ý,điểm credit sẽ dựa vào vấn đề trả đúng hạn,đừng để trễ hạn!
Xin lỗi bạn nhưng mình k thích cách nói của bạn. Đồng ý ng nói với mình ng ta không làm trong ngân hàng, nhưng những ng nói với mình ít ra đã sống và làm việc ở nước Mỹ gần 20 năm. Mình là người mới qua, không biết gì nên họ chỉ dẫn cho mình chút ít mình rất biết ơn. Và dù người ta chỉ dẫn sai hay đúng đó cũng là lòng tốt của người khác. Vì mình không biết đúng hay sai nên mới lên diễn đàn hỏi các anh chị làm trong ngành. Là lòng tốt của ng khác, mình tôn trọng.

Người thông minh thì lắng nghe tất cả ý kiến của người khác, rồi từ đó chon cho mình một phương án thích hợp nhất. Hiểu không.

Cuối tháng bill về mình trả hết 1 lần thì ngân hàng không tính tiền lời, trả ít hơn hay trả mức tối thiểu (Minimum payment) thì ngân hàng sẽ tính tiền lời phần còn lại.
vha08

Ghi chú:
- Chủ gia đình nên bắt đầu credit line bằng $1000 hay hơn tùy theo khả năng. Khi đi chợ, đổ xăng, tiêu xài, mua sắm, v.v., nên dùng secured credit card để trả, khi cuối tháng bill về ký check trả 1 lần, như vậy credit score của các bạn lên nhanh lắm.
Trên là những gì tôi viết. Cháu có credit line $500, chỉ cần đi mua sắm 1 lần có thể full rồi. Cháu muốn credit line tăng nhanh thì không cần đợi statement về, vừa xài xong lên mạng trả hết liền, có thẻ update ngay lập tức, có thẻ phải chở qua ngày hôm sau balance show "zero", cháu làm vài lần như vậy ngân hàng tự động sẽ tăng credit line lên.

1 - Ngân hàng cấp tín dung hay tăng mức tín dung là tùy theo khả năng trả nợ và thói quen tiêu dùng của khách hàng.
2 - Có 1 thẻ hay 1000 thẻ không liên quan nhiều tới credit score hay credit line. Income and liability and spending behavior mới thực sự ảnh hưởng nhiều tới quyết định của ngân hàng. Ví dụ đơn giản dưới đây sẽ giúp cháu hiểu nhiều hơn

- Income của cháu là $1000/tháng
- credit card debt = $490 (hay 49% income trong khi max income to debt ratio của ngân hàng cho phép là 45%)

Như vậy khả năng trả nợ của cháu thấp, muốn ngân hàng khác cấp thẻ mới hay tăng mức credit line thì hơi khó. Ngược lại nếu cháu không thiếu nợ hay
- liability của cháu bằng "zero", như vậy mỗi tháng cháu có khả năng trả 45%/income payment hay cháu có khả năng chi $450/tháng. Giả sử cháu đi mua xe mới và họ tính tiền trả hàng tháng là $430, cháu không thiếu nợ gì hết thì chắc chắn ngân hàng sẽ chập thuận cho mượn tiền mua xe. Giả sử cháu thiếu $50 tiền thẻ và thường credit card có mức yêu cầu"minimum payment" là $30, như vậy cháu chỉ còn khả năng trả $420/tháng. Như vậy không có khả năng trả $430/tháng nữa, ngân hàng hay dealer xe sẽ đề nghị cháu "Pay-off" $50 tiền thiếu của thẻ credit card, để giảm liability của cháu xuống.

Những người làm trong bộ phận cấp tín dung ở ngân hàng, thông thường họ có bằng cấp về "Risk Management", môn học này yêu cầu phải giỏi toán và kinh tế học (economics), một hồ sơ xin cấp tín dung sẽ do những người này duyệt xét trước, rồi mới trình lên cho underwriter. Tùy theo mức tín dung, và ngân hàng và điểm tín dung, từ $2500 trở xuống, thường thì do máy vi tính phê chuẩn, nhiều hơn nữa thì credit managing team, hoặc những số tiền cao hơn thì tới underwriter, lên tới tiền triệu thì loan committee.

Bây giờ cháu thử làm như thế này:

*** Nhà cháu đi chợ hay đổ xăng hay dung cái thẻ $500 của cháu trả, về tới nhà online trả hết 1 lần, cháu làm như vậy 2-3 lần (trả trong 1 ngaỳ hay 1 tuần hay 1 tháng gì đều OK), rồi cháu gọi ngân hàng đóng cái credit card này. Ngân hàng sẽ hỏi tại sao? cháu nói credit line is not enough for my spending, most of time I have to use my debit card. Ngân hàng sẽ hỏi income của cháu bây giờ là bao nhiêu, cháu phịa cao lên (trên $24,000/năm), ngân hàng mà không tăng credit line của cháu cao hơn mức $1500, thì tôi sẽ tự xóa hết bài credit card này trên mạng.

lttn

Thành viên mới

2 -Tôi nhiều khi cần tiền mặt, dùng AE mua vàng rồi bán lại liền, chịu lỗ chút đỉnh để lấy tiền mặt làm chuyện khác.

Ở Mỹ mua/bán vàng qua thị trường gold commodity, và qua trung gian broker, tất cả chỉ là con số, không giống như ở Việt Nam, bỏ tiền mặt ra mua vàng, rồi mang vàng về nhà.

Giá vàng hôm nay $1430/1 ounce, dùng AE mua rồi bán lại liền lỗ ít nhất là $30/1 ounce. Cả ngày giá vàng chưa chắc đã lên được $5/1 ounce. Tôi dùng credit card mua vàng rồi đổi lấy tiền mặt đi đấu giá nhà do ngân hàng phát mãi.(Foreclosure real estate auction chỉ nhận cashier check - tiền mặt mà thôi)
Xin chào chú,

Bài này đăng đã lâu nhưng mọi người chỉ bàn về cách rút tiền mặt từ credit card.
Chú có thể dạy cách thức mua vàng từ credit card và bán vàng lấy tiền mặt được không?

Cám ơn chú rất nhiều.
LTTN

tuminhkha

Thành viên tích cực

BOA cho mình credit line 500$,mình định Authorized card user cho ba mình vô chung,mình đang build credit thôi.nếu làm vậy thì mình và ba mình cùng có credit phải ko các bạn,credit line thấp mà hai người cùng xài có ảnh hưởng gì ko.cám ơn các bạn nhiều

vnseach

Thành viên tích cực

BOA cho mình credit line 500$,mình định Authorized card user cho ba mình vô chung,mình đang build credit thôi.nếu làm vậy thì mình và ba mình cùng có credit phải ko các bạn,credit line thấp mà hai người cùng xài có ảnh hưởng gì ko.cám ơn các bạn nhiều
Credit line thấp nên bạn chịu khó xài xong là trả, xài xong là trả thì nó sẽ lên từ từ thôi. Cả 2 cùng xài ko có ảnh hưởng, ba bạn cũng sẽ có credit (căn cứ theo luật hiện tại).

buiqtrung88

Thành viên tích cực

Xin góp một chút kinh nghiệm cho những người mới qua như mình.
Mình qua đây được 6 tháng, nhưng thực tế sống có 4 tháng vì phải về lại VN 2 tháng rồi. Nhưng Credit Score của mình hiện giờ là 675 do đó mình xin chia sẽ cách làm của mình để mọi người có thể build credit nhanh chóng, thuận lợi cho công việc, cuộc sống tại nước Mỹ.
Mình ra Bank of America mở tài khoản sau đó đề nghị họ cấp Credit Card có bảo chứng với limit là 300$ (100% tiền bảo chứng). Rồi sau đó nhờ ông chú mở thêm 1 cái Credit Card của chính ổng và authorized mình vào nữa, line này hoàn toàn tín chấp và limit là 7000$.
Sau đó mình xài đồng thời cả 2 thẻ này (nhưng chủ yếu là thẻ bảo chứng) để chi tiêu mọi thứ (ebay, xăng, mall, food…evething) sau vài ngày sau là mình chuyển trả vào thẻ (xài mobile banking của bank rất tiện). Mình cũng ko ngờ là Credit Score lại tăng nhanh đến vậy, nhiều người nói phải tới 2 năm, hôm kia mình đi Outlet của American Eagle, thấy họ nói cấp Credit free nên làm luôn, limit tín chấp được 400$, vài ngày sau thẻ gửi về thì thấy tờ giấy thông tin Credit Score là 675 nên bất ngờ. Lên chia sẻ với mọi người ngay, hi vọng giúp ích chút ít cho cộng đồng anh chị em XNC.
Thân

cuti

Thành viên tích cực

Mình qua đây được 6 tháng, nhưng thực tế sống có 4 tháng vì phải về lại VN 2 tháng rồi. Nhưng Credit Score của mình hiện giờ là 675 do đó mình xin chia sẽ cách làm của mình để mọi người có thể build credit nhanh chóng, thuận lợi cho công việc, cuộc sống tại nước Mỹ.
Mình ra Bank of America mở tài khoản sau đó đề nghị họ cấp Credit Card có bảo chứng với limit là 300$ (100% tiền bảo chứng). Rồi sau đó nhờ ông chú mở thêm 1 cái Credit Card của chính ổng và authorized mình vào nữa, line này hoàn toàn tín chấp và limit là 7000$.
Sau đó mình xài đồng thời cả 2 thẻ này (nhưng chủ yếu là thẻ bảo chứng) để chi tiêu mọi thứ (ebay, xăng, mall, food…evething) sau vài ngày sau là mình chuyển trả vào thẻ (xài mobile banking của bank rất tiện). Mình cũng ko ngờ là Credit Score lại tăng nhanh đến vậy, nhiều người nói phải tới 2 năm, hôm kia mình đi Outlet của American Eagle, thấy họ nói cấp Credit free nên làm luôn, limit tín chấp được 400$, vài ngày sau thẻ gửi về thì thấy tờ giấy thông tin Credit Score là 675 nên bất ngờ. Lên chia sẻ với mọi người ngay, hi vọng giúp ích chút ít cho cộng đồng anh chị em XNC.
Thân

Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm, điều này sẽ rất có ích cho những người sắp qua.

hoxuantu

Thành viên mới
Thân
Bạn nên hạn chế tối đa những thẻ của các cửa hàng bán lẻ cấp vì credit line thấp, không có nhiều ưu đãi ( trừ khi mua ở chính cửa hàng đó, mà một năm thì bạn đi shopping ở đó mấy lần thôi) mà mở thẻ lại tốn một hard pull, làm giảm điểm credit. Sau này bạn sẽ thấy mấy loại thẻ đó toàn vứt xó thôi.
Kinh nghiệm của mình là luôn thanh toán thẻ thường xuyên, đảm bảo khi close statement mỗi tháng thì utilization chỉ trong khoảng 5-10% là tối đa, nhưng cũng đừng để balance bằng 0. Sau khi có bill tháng đó thì thanh toán hết. Chỉ sau vài tháng điểm sẽ trên 700 đơn giản thôi. Sau đó thì nên tìm hiểu và apply một số thẻ tốt, có cash back hoặc reward point như Discover It, Chase Freedom, Amex Blue Cash Everyday, Blue cash Preferred, Citibank Double Cash,... Các thẻ này sẽ cho mình cash back từ 1-5% tuỳ theo giao dịch. Như đã nói ở trên, tuyệt đối tránh thẻ các store online cũng như offline mời chào.

chuongzzz

Thành viên mới
Xin chào chú,

Bài này đăng đã lâu nhưng mọi người chỉ bàn về cách rút tiền mặt từ credit card.
Chú có thể dạy cách thức mua vàng từ credit card và bán vàng lấy tiền mặt được không?

Cám ơn chú rất nhiều.
LTTN
Chào chú VHA08 và tất cả ACE, bữa nay đọc xong bài này của chú VHA08 thì thấy rất hay, ước chi cháu đọc được bài này của chú lúc mới qua Mỹ thì hay biết mấy, 1 bài viết rất chi tiết, đầy đù và đáng giá . Cảm ơn chú VHA08 rất nhiều. Nhưng sau khi đọc xong cháu cũng có chung thắc mắc giống lttn vì hiện cháu có trong tay 3 cái thẻ CC (limited $10,000/cái) 15 tháng không tiền lời và cháu đang nợ tiền xe mà nếu trả Pay Off bây giờ thì sẽ tiết kiệm được hơn $2000 nên cháu tính lấy thẻ CC đó mua vàng rồi bán lại lấy tiền mặt trả Pay Off cái xe nưung cháu có gọi cho mấy tiệm vàng VN nơi cháu ờ (Tampa , Florida) thì không nơi nào chịu bán vàng cho cháu hết, họ chỉ nhận tiền mặt thôi, cháu cũng gọi trực tiếp Lexus Financial Service là nơi cháu mượn tiền mua xe nói cháu muốn Pay Off bằng CC thì họ khôngnhận và referred cháu đến Western Union, khi cháu gọi đến Western Union thì họ chỉ chấp nhận làm cho cháu dưới $3000 1 thẻ => cháu có 3 thẻ thì chỉ được $6000 không đủ để Pay Off vì hiện nay nếu cháu Pay Off thì phải trả $20,000 lận. Mong được chú hướng dẫn để có cách nào dùng CC mua vàng, và bán lại được như chú đã nói hay có cách nào khác có thể dùng CC giải quyết món nợ của cháu được không ạ ? Cảm ơn chú nhiều, mong tin chú.

tuoitho

Thành viên mới
@ASM

Cám ơn thông tin của bạn, tôi hồi nào chỉ biết xin thẻ ở Việt Nam rất là khó :1: Nhiều người có thẻ $500 đô là hãnh diện lắm.

Du học sinh cũng xin credit card ở Mỹ được, tôi có viết một bài dành cho du học sinh, để tôi đăng lại trên này. Cho mọi người tham khảo.
Chào anh VH08 và diễn đàn,
Anh đăng lại giúp bài du học sinh cũng xin credit card ở Mỹ được qua đây với ạ. Em search trên diễn đàn mà chưa thấy.
Cám ơn anh nhiều.

dpv

Thành viên mới

VI. Question & Answer
(Hỏi & Trả lời)

1 - Việc có nhiều thẻ credit card có phải là luôn luôn tốt không?
Bà Suze Orman được hàng triệu người dân Mỹ xem là thần tượng, khuyên người ta chỉ nên có 5 tới 7 cái credit card là tốt nhất.
Nhưng bản thân bà ta lại có cả vài trăm cái open credit line.

Câu hỏi này tôi chia làm 2 phần trả lời:

1 - Người kém thông minh, người thích mua sắm ngoài khả năng của mình, người thích cờ bạc v.v., thì cho dù họ chỉ có 1 cái thẻ credit card thôi, trước sau cũng bị bad.

2 - Người thông minh, biết dùng tiền của ngân hàng làm lợi cho mình thì ngân hàng có cho họ cả ngàn cái CC, họ càng vui mừng đón nhận. Vì hơn 90% ngân hàng cấp thẻ tín dụng cho người có credit tốt Không có tính lệ phí hàng năm - No annual fee, vậy có nhiều cũng đâu có chết thằng tây nào.

Một loại người thông minh khác là những người biết tự kiểm soát được mình có sẵn một số thẻ trong tay, đồng nghĩa với có sẵn "blank check(s)", Tuy họ rất ít đụng đến thẻ và rất sợ nợ nần, nhưng có sẵn 20 cái thẻ trong tay với credit line tổng cộng $100K, vẫn có cảm giác an toàn hơn khi "trời trở gió".

Giả sử, đột nhiên bạn cần gấp $50,000, có người nào tốt bụng cho bạn mượn liền không? Hay cần tiền trả bác sĩ cứu mạng?

Vậy nha. Theo tôi có nhiều thẻ là điều nên làm, với điều kiện chỉ dùng thẻ cho những việc sinh lợi hay hợp lý.

2 -Tôi nhiều khi cần tiền mặt, dùng AE mua vàng rồi bán lại liền, chịu lỗ chút đỉnh để lấy tiền mặt làm chuyện khác.

Ở Mỹ mua/bán vàng qua thị trường gold commodity, và qua trung gian broker, tất cả chỉ là con số, không giống như ở Việt Nam, bỏ tiền mặt ra mua vàng, rồi mang vàng về nhà.

Giá vàng hôm nay $1430/1 ounce, dùng AE mua rồi bán lại liền lỗ ít nhất là $30/1 ounce. Cả ngày giá vàng chưa chắc đã lên được $5/1 ounce. Tôi dùng credit card mua vàng rồi đổi lấy tiền mặt đi đấu giá nhà do ngân hàng phát mãi.(Foreclosure real estate auction chỉ nhận cashier check - tiền mặt mà thôi)

Ví dụ: căn nhà này:
- Giá thị trường = $280,000
- Minimum bid = $165,750
- Accepted bid = $170,100

Mua xong, thay thảm mới, dàn bếp mới, sơn trong nhà, khoảng $12,000, dư sức bán lại được $240K

Xem chi tiết

Hay căn này
Minimum bid = $39,000
http://www.usa-foreclosure.com/propertyDetail.aspx?prID=169796
Chào anh Vh08, nếu một người biết kinh doanh thì việc có nhiều thẻ tín dung là rất tốt, anh cho mình hỏi, khi một Ngân hàng xét cấp tín dụng họ có biết mình đang có bao nhiêu thẻ CC, hạn mức đang được cấp bao nhiều không anh?

Bài viết này đã lâu.
1 - Có nhiều người thành công kiếm tiền bằng thẻ tín dung
2 - Có nhiều người vẫn còn mơ hồ, vẫn chưa hiểu kiếm tiền bằng cách nào.

Câu chuyện sau đây, tôi hy vọng các bạn sẽ hiểu sâu hơn

Tôi bắt đầu tạo tín dung cho con gái của tôi từ lúc nó còn học trung học phổ thông, cho tới khi nó tốt nghiệp đại học vào tháng 6/2014 (mức tín dung của nó khoảng $70,000 vào thời điểm này).
Tôi mua căn nhà đầu tiên cho cháu vào tháng 3/2017 với giá $318,000 + $160,000 = $478,000 tiền sửa chữa

Mua
$318,000 (100% mượn ngân hang)
Tiền sửa chữa
$70,000 credit card
$35,000 mượn qua chương trình Rehab loan
số còn lại mượn của thân nhân bạn bè

hoàn thành vào tháng 10/2017

BEFORE AFTER

$160,000 bao gồm tiên vật lieu - tiền công - tiền civil engineer - Architect - giấy phép
Giá trị sau khi hoàn thành
Nhà = $550,000 + đất đã chia lô và được phép xây them 8 căn townhome trị giá $450,000 (giấy phép xây cất đã được cấp dự trù tháng 4/2019 sẽ khởi công

Tháng 1/2018 tái mượn nợ $473,000 trả hết nợ bạn bè và credit card
Tháng 3/2018 mua thêm 1 căn nữa, hoàn thành vào tháng 8/2018 lời được $350,000
Tháng 6/2018 mua đất và sẽ xây 6 căn nhà
Tháng 9/2018 mua căn thứ 3 (đang sửa chữa & chia lô)

Net worth = Giá trị tài sản của con gái tôi tính hôm nay 01/22/2019 Khoảng USD $2.9 M

Nói tóm lại:

Các bạn muốn kiếm tiền và làm giàu ở Mỹ thì phải có TÍN DỤNG
Có tín dung thì mới có thể mượn tiền ngân hang hay bạn bè/ thân nhân
Còn kiếm tiền bằng cách nào thì mỗi người có cơ duyên riêng của mình.

Chúc các bạn nhiều may mắn và thành công

Chỉnh sửa cuối:

nth2020

Thành viên mới
Cảm ơn chú và anh chị tạo topic rất hay. Chú vha08 cho con hỏi vấn đề bị bank close account thì có khả năng mở lại credit card của bank đó hay không, nếu có thể thì bao lâu và làm được cách nào? Con cảm ơn chú. Happy New Year mọi người trên diễn đàn XNC.
Bài viết này đã lâu.
1 - Có nhiều người thành công kiếm tiền bằng thẻ tín dung
2 - Có nhiều người vẫn còn mơ hồ, vẫn chưa hiểu kiếm tiền bằng cách nào.

Câu chuyện sau đây, tôi hy vọng các bạn sẽ hiểu sâu hơn

Tôi bắt đầu tạo tín dung cho con gái của tôi từ lúc nó còn học trung học phổ thông, cho tới khi nó tốt nghiệp đại học vào tháng 6/2014 (mức tín dung của nó khoảng $70,000 vào thời điểm này).
Tôi mua căn nhà đầu tiên cho cháu vào tháng 3/2017 với giá $318,000 + $160,000 = $478,000 tiền sửa chữa

Mua
$318,000 (100% mượn ngân hang)
Tiền sửa chữa
$70,000 credit card
$35,000 mượn qua chương trình Rehab loan
số còn lại mượn của thân nhân bạn bè

hoàn thành vào tháng 10/2017

BEFORE AFTER

$160,000 bao gồm tiên vật lieu - tiền công - tiền civil engineer - Architect - giấy phép
Giá trị sau khi hoàn thành
Nhà = $550,000 + đất đã chia lô và được phép xây them 8 căn townhome trị giá $450,000 (giấy phép xây cất đã được cấp dự trù tháng 4/2019 sẽ khởi công

Tháng 1/2018 tái mượn nợ $473,000 trả hết nợ bạn bè và credit card
Tháng 3/2018 mua thêm 1 căn nữa, hoàn thành vào tháng 8/2018 lời được $350,000
Tháng 6/2018 mua đất và sẽ xây 6 căn nhà
Tháng 9/2018 mua căn thứ 3 (đang sửa chữa & chia lô)

Net worth = Giá trị tài sản của con gái tôi tính hôm nay 01/22/2019 Khoảng USD $2.9 M

Nói tóm lại:

Các bạn muốn kiếm tiền và làm giàu ở Mỹ thì phải có TÍN DỤNG
Có tín dung thì mới có thể mượn tiền ngân hang hay bạn bè/ thân nhân
Còn kiếm tiền bằng cách nào thì mỗi người có cơ duyên riêng của mình.

Chúc các bạn nhiều may mắn và thành công