Cùng nhau vượt qua bão tố

Một công ty nọ tổ chức thi tuyển nhân viên. Câu hỏi cuối cùng trong phần thi viết khiến hầu hết thí sinh ngạc nhiên. Câu hỏi như sau: “Bạn đang lái xe trong một đêm giông bão dữ dội. Khu vực bạn đang lái xe qua lại rất hoang vắng và bạn phát hiện thấy có ba người đứng bên vệ đường vẫy tay xin đi nhờ xe. Họ gồm một bà cụ đang bị bệnh nặng, một bác sĩ giỏi đủ khả năng cứu chữa bất kỳ căn bệnh nào, và người thứ ba là cô gái bạn yêu. Họ mong bạn cứu giúp, bạn muốn chở cả ba người nhưng rất tiếc xe bạn chỉ có thể chở thêm được một người nữa thôi. Vậy bạn sẽ chọn chở ai? Hãy giải thích lý do của sự chọn lựa ấy”.

Đọc tới đây, chắc bạn cũng hiểu rằng đây là câu hỏi đánh giá nhân cách của bạn bởi mỗi sự lựa chọn sẽ phản ánh quan điểm của bạn về sinh mạng con người.

Bạn có thể đưa bà cụ lên xe, mặc dù bà cụ sẽ chỉ được cứu sống nếu bạn may mắn kịp đưa bà cụ đến được bệnh viện gần nhất. Nhưng còn nước còn tát chứ và tính mạng con người vẫn là ưu tiên số một!

Nhưng đứng từ góc độ thiệt hơn, bạn sẽ chọn ông bác sĩ. Bạn cứu ông ta để sau này biết đâu ông ta nhớ lại ơn này mà cứu lại bạn - một hành động thực tế có tính chất đầu tư cho tương lai. Việc chở bà cụ nói cho cùng chỉ để lương tâm của bạn khỏi bị cắn rứt.

Có thể bạn sẽ tự vấn: Tại sao lại không chở người con gái bạn yêu cơ chứ? Bà lão thì già rồi hãy dành cơ hội lại cho người trẻ vì tương lai họ còn ở phía trước. Bác sĩ giỏi trong thiên hạ cũng không phải là quá hiếm. Trong đời sống, gặp được người bạn đời tâm đầu ý hợp mới là điều khó kiếm. Bỏ qua cơ hội cứu người bạn yêu cũng có nghĩa là bỏ qua niềm hạnh phúc lớn lao trong đời bạn.

Trong số hơn hai trăm ứng viên tham gia cuộc thi tuyển, chỉ có một người duy nhất có câu trả lời được ban giám khảo nhất trí lựa chọn, cho dù thí sinh này không đưa ra lời giải thích nào cho phương án của mình. Vậy thí sinh này đã trả lời ra sao?

Phương án của thí sinh này là: “Đưa chìa khóa xe cho người bác sĩ. Ông ấy sẽ chở bà cụ tới bệnh viện. Tôi sẽ cùng người bạn gái của mình lội bộ vượt qua cơn giông tố”.

(Theo “Tình Bạn Tình Yêu” – Kỳ Thư)

Chỉnh sửa cuối:

thaisanhon

Thành viên tích cực
Ðề: Cùng nhau vượt qua bão tố

[h=2]".... Tôi sẽ cùng người bạn gái của mình lội bộ vượt qua cơn giông tố... "[/h]Xin cảm ơn Chị Thaomy ! Em rất thích câu cuối cùng trong bài viết này !

DucTran

Thành viên mới

Cám ơn TM đã post bài hay ... Một cách giải quyết vấn đề ... trên cả tuyệt vời !!!

(không biết BS có biết lái xe không ?)

thaisanhon

Thành viên tích cực

Dạ! hình như BS có bằng lái xe rồi.... hi vọng chiếc xe có xăng đầy bình để chạy tới nơi an toàn....! :1: