Danh sách đậu phỏng vấn visa du học Mỹ

mailuhuyen

Thành viên mới
Ðề: Danh sách đậu phỏng vấn visa du học Mỹ

Xin chào chú Vha và cả nhà,
Mình kém may mắn khi đến với diễn đàn sau khi đã đậu visa, nếu biết đến chú Vha như cả nhà thì mình có lẽ đã ít nợ nần hơn 1 chút rồi ^^. Mình rất muốn đi du học Mỹ, đến tháng 9 vừa rồi mình mới xin chị họ mình (hiện đang sống gần Seattle, WA) cho mình vay tiền đi học. Nhà mình kinh tế tài chính không đủ mạnh, thậm chí là tài chính rất kém (ba mình mất 13 năm nay, mẹ mình làm ruộng, 4 chị em mình đều đi học đại học, hiện mình và chị Cả đã đi làm) nên mình cũng đã tìm đủ thứ cách để chứng minh tài chính, hỏi bạn bè đang du học bên texas, Houston, cân nhắc số tiền làm dịch vụ hay tự làm, rốt cuộc mình chọn cách tìm đến dịch vụ (mình hiện đang làm ở Ninh Thuận, nên nghĩ việc tự mính đi làm giấy tờ tài chính sẽ khó khăn, chưa rõ đường đi nước bước như thế nào :( ). Mình nhờ cty Tư vấn du học Á-Âu lo phần hồ sơ cho mình. chi phí hồ sơ xin trường+làm bank statement+hợp đồng bảo trợ cảu ngân hàng hết 1320$; Sevis+đăng k1y pv Visa 370$ và sau khi có vi-sa 550$. Lúc đầu họ cũng đưa cho mình list câu hỏi pv, cũng nhiệt tình hướng dẫn sơ đồ cho mình khi bước vào LSQ, trang cuối cùng nó có ghi HS nên tìm hiểu thêm về trường, văn hóa Mỹ, bla bla bla để có những câu hỏi mang đậm chất của cá nhân (thế này thì kết quả pv đậu hay rớt chắc là do mình cả). Mình cũng đọc qua các câu hỏi nó chuẩn bị, và thông tin vào mới mẻ thì mình liền hỏi cụ Google. Rieng phần tài chính thì nó cho mình nổ lên tận mây xanh (nhà em buôn bán nông sản có trang trại trồng cây... thu nhập bình quân 90tr/tháng!!! Óa, nhà mình sợ 10tr còn chưa có dc huống chi...) Đến buổi pv thử với cty, nó hỏi đến đâu mình quên đến đó (đúng là cái gì ko thật thì mình khó mà nhớ). Mình nghe nói nếu trả lời thật hay xạo thì ngta sẽ biết, ngay cả mình nhìn cũng biết là xạo, nên mình quyết định nếu có bị quay về vde tài chình, mình chỉ chuẩn bị: nhà mình dòng họ bà con sẽ support, vì mình là người dân tộc Chăm, có dc 1 người đi du học là điều đáng quý nên ai cũng sẵn lòng ủng hộ và giúp đỡ.
Rất may là mình ko bị hỏi những câu hỏi liên quan đến tài chính. Trước khi pv, bên dịch vụ có bỏ nhỏ cho mình cửa nào dễ qua cửa nào khó, nên mình tránh được thì cứ tránh (cái ông ng châu á hói hói và cái bà ng Mỹ mập mập là hay đánh rớt). Mình canh tới dc cái ông ng Châu Á nhưng ko hói ^^. Khi tới lượt mình, mình niềm nở chào hỏi và trả lời trung thực nên chắc vì vậy ổng cho đâu ngay từ lần đầu. Sau đây là buổi pv của mình, mình tường thuật lại cho cả nhà tham khảo.

PV ngày 30/01/2015:

CO: Xin chào!
Mình: G'd morning Sir, How r u?
CO: I'm fine. How r u?
Mình: I'm goód, Thank u!
CO: Why do u study in the US?
Mình: I want to get Master degree in Project management
CO: (gật gật gõ gõ). CityU of Seattle, Why do u chóose this school?
Mình: Âs i have search on the internet, this school is top three of MBA producing schools in WA... It do not require GMAT score
CO: do not require GMAT?
Mình: no, Sir
CO; gật gật gõ gõ
Mình (nhiều chuyện) and last but not least, it always offerscholarships for international student which I WAS (mình líu quá nên dùng Was thay vì AM ^^ )really interested in.
CO; lại gật gật gõ gõ
CO: What r u doing now
Mình: I am project Assitant for a railway project.
CO: in Ho Chi Minh?
Mình: In Ninh Thuan and Binh thuan province
CO: How long have u been working?
Mình: more than 1 yearS (mình lại bị líu và có "sì" phía sau year :p)
CO: What will you do after graduate?
Mình: i will apply for the position of Project manager in large company. (Thấy CO lại gật gật, mình nói tiếp) I want to move to work in Saigon, not in Ninh Thuan anymore)
CO: your family live in the US?
Mình: No, Sir. All my family members live here.
CO: im lặng, gõ gõ. mình cứ nhìn tay của ông này và hy vọng ông ấy đưa cho mình tờ giấy xanh chứ không phải giấy trắng. Và cuối cùng ông ấy đưa mình giấy xanh và nói; Welcome to America!!!. Mình vui và bất ngờ, không hề hỏi tài chính hay xem giấy tờ gì của mình hết, liền nói Thank u and have a nice day!!!! ^^

Tóm lại đến thời điểm mình đậu vi-sa, mình thấy dịch vụ làm cũng tạm ok, cũng nhiệt tình, so với giá tiền mình tự làm tầm hơn 1000$ nhờ dịch vụ mình tốn tầm 2300$, cứ cho là ổn thỏa. Nhưng sau đó nó đòi mình phải nộp tiền học phí cho trường 1 năm, mình thì có ý định chuyển trường gần nhà, đến giờ mình mới vỡ lẽ cái câu nói của bạn mình "bọn dv nó làm tiền mình lắm". Mình đang cần cả nhà và chú Vha tư vấn thêm về "hậu-visa". Qua tết này mình bay qua đó rồi, mình cũng ko biết hỏi ai, nên mình hàng ngày lên mạng tìm hiểu. Vẫn còn vài điều về chuyển trường mình rất cần chú Vha giúp. Chú ơi cháu ko có duyên với chú trước khi xin Visa rồi, nên mong là chú giúp cháu tư vấn vụ hồ sơ chuyển trường này. Cả nhà có ai liên lạc dc với chú thì nhắn chú giúp mình với nhé. Cảm ơn cả nhà.

violethoang

Thành viên tích cực

Chào mọi người. Một bạn vừa pass visa qua Pierce College (nhập học 22/6) nhờ mình post bài dùm vì bạn ấy không đăng nhập được diễn đàn.
Thông tin chung: Đang học cao đẳng năm 2 (3 ký đều trên 8.5), học bạ cấp 3 dưới 7.0. Không có bằng Anh văn. Qua WA nhưng có bà ngoại và cậu ở bang khác (có tiệm nails và hưởng trợ cấp). STK 500 tr. Nhà kinh doanh nhà hàng hải sản.
BUỔI PV theo nguyên văn bạn ấy kể.
Dáng người của em là em mang sơ mi trắng nhưng phần trên là hoa hòe máu sắc lắm. Váy ngắn thêm đôi giày 10phan tóc cột cao. Đánh xíu môi hồng hồng cho nó tươi và đi.
E thấy mọi người ở đó đi pvan du học toàn mang sơ mi trắng có mình em màu sắc lòe loẹt nổi nhất đámE tường thuật cuộc pvan nhé
Me Good morning
Co Good morning. How are you?
Me I'm great ( e còn chẳng thèm what about you luôn)
Co Which school will you study in Us?
Me Pierce college11:24:04 PM trang020293: Co What major?
Me Business administration and management.
Co What parents job?
Me My parents have a seafood restaurant in Danang city
Co Show me your học bạ11:27:03 PM
Me (kẹp luôn bảng điểm cao đẳng lên trên vì điểm cao nên khoe ra nhưng rốt cuộc là nó ko thèm xem. Xem học bạ xong nó mới lật bảng điểm ra)
Co (Trợn mắt to giọng hỏi lại có người thân ở mỸ hay ko và ba mẹ làm gì)- cái này nó đánh tâm lý thôi
Me Vẫn trả lời như cũ là ko có và ba mẹ có nhà hàng
Co (hỏi bằng tv) Qa đó làm nail hả?
Me (xua tay liên tục) no no no only study
Co Nhà hàng có bnhieu bàn
Me (tuy ko biết nhưng ko thèm lúng túng) Phang luôn fifty
Ah lúc đưa học bạ nó có hỏi nữa là tại sao trong học bạ ghi ba làm lao động phổ thông mẹ làm nội trợ1
Me Can i speak vnese about vấn đề này
Co ok ok cứ tự nhiêb
Em giải thích là vì lúc mới nhập học giáo viên chủ nhiệm ko có biết về công việc của ba mẹ nên ghi vào cho đỡ bị trống chứ hầu như học bạ nào cũng ghi như vậy
Xong là nó cho giấy xanh luôn c ơi.
--------------------
Good luck, everyone!

nguyenthynam1805

Thành viên tích cực

Chào mọi người! Mình có đứa cháu đag đợi phỏng vấn để qua Mỹ du học nhưng gần đến ngày pv thì lại xảy ra một số vấn đề, mong mọi anh chị đi trc và mọi người tư vấn giúp mình với. Số là sau khi tốt nghiệp cấp 3, cháu mình có đi Nga học 1 năm, này quay về Việt Nam để pv đi Mỹ, nhưng sắp đến ngày pv thì k thấy cuốn học bạ đâu...tìm hết mọi nơi mà k có. :( . Cháu mình vẫn còn bản photo công chứng của học bạ... Nếu xin trường cũ cấp lại học bạ và khi pv mình trình bày với nhân viên lãnh sự thì có đc k hả mọi người :(

Rachell

Thành viên mới
Con thật sự cần chú Ha tư vấn gấp, xin giúp con

Hồ sơ du học f1
hôm bữa con pv bị fail, giờ con đang chờ pv lại nhưng sợ quá chú ơi
cuộc pv hôm đó:
CO: What school will you study in the us?
me: i will study at san diego state university
co: why do you choose this school?
me: i choose this bc san diego state uni is one of the strongest uni for training economics in california as well as in the us, especially my major international bussiness is strength of school, and they also have American language institue which can support to my avanded english
co: do you have any relatives in the us?
me: no i donnot have
co: why is your parent do?
me: my father is executive director of seafood company in vt and my mother also assist him in his job
co: học bạ, tại sao trong học bạ ghi bố làm ruộng, mẹ nội trợ
me: hồi đó bố mẹ ghi như vậy, rồi giáo viên cấp hai cấp ba chỉ chép lại thông tin đó thôi
co: vậy là hồi đó bố làm ruộng hả
me: đánh bắt cá( thật ra là vậy nhưng hồi lúc ko bik cứ ghi đại zo nhưng con ko nói cái này) sau đó mới chuyển lên công ty
Lần sau muốn pv lỡ co lại hỏi thì nói sao cho co tin
( tiếp)
co: income
me: khoang 7000 dollar, month
co: big number, vẻ mặt ngạc nhiên
me: tại vì ngoài việc kinh doanh bố mẹ còn cho thuê đất vs nhà nữa
xong rớt
chú ơi giúp con với :)) bây giờ phải nói ntn, lúc pv rớt trc lsq có lưu lại trong hồ sơ ko vậy ạ
thật sự con rất rất gấp, chú có thể trả lời cho con đc ko

Hoalan

Thành viên mới

các bạn cho mình hỏi, có bạn nào có gmail của chú Vha ko ạ? Mình sắp phỏng vấn vào ngày 10/12/2015 mà muốn hỏi chú một số cách phỏng vấn. Làm ơn giúp mình với. !!!!!!! Mình xin cảm ơn!

vongan2606

Thành viên mới
Mình muốn chia sẻ lại câu chuyện của mình để động viên tới những bạn nào có chung tình cảnh. Mình 24t, đã tốt nghiệp cao đẳng và đi làm được 3 năm, có tên trong hồ sơ bảo lãnh diện F3, chị mình cũng đi du học 7 năm trước và có gia đình ở Mỹ, nguyên dòng họ bên nội của mình ở Mỹ hết. Ban đầu mình cũng định nhờ dịch vụ lo hồ sơ, lân la đi dò xét khắp Sài Gòn có chỗ đòi 2 ngàn, có chỗ phán rằng case của mình khó lắm đòi 8 ngàn, mình không giàu và số tiền này quá khủng với mình. Về nhà thấy cũng nản và kiểu như tuyệt vọng, bỏ ý định đi du học luôn. Khoảng 1 tháng sau tự nhiên lại bừng bừng khí thế trở lại, nghĩ trong đầu là thôi cứ liều đại 1 phen coi sao, đi được thì tốt ko được thì thôi, ai cũng có số hết ròi =)) Bắt đầu tự làm hồ sơ hết, từ tài khoản ngân hàng rồi I20 các thứ, không thèm nhờ tới dịch vụ nào, mà chắc trời cũng thương cho mình tìm ra được website này, mò mẫm đọc cả ngàn cái topic trong đây rồi tự suy ra về case của mình.

Mình đi phỏng vấn ngày 31/8/2015 (còn đúng 1 tuần trước ngày nhập học trong I20, tự thấy tình cảnh rất hiểm nghèo), ô số 6, gặp chú CO đầu hói người Châu Á, giống Korean mà không biết phải không. Mặt ổng nghiêm khũng khiếp. Mà hôm đó có vẻ là ngày không may mắn vì thấy dân tình rớt nhiều, mấy người trước mình toàn giấy trắng đi ra. Mình tường thuật lại cuộc phỏng vấn, không nhớ rõ thứ tự câu hỏi cho lắm.

Me: Good morning, sir. How are you ? (chưa kịp nói hết câu là ổng hỏi liền)
CO: Hỏi gì đó nhỏ xíu
Me: Không nghe được ổng nói gì nên cứ trố mắt nhìn, nghĩ thầm chắc xong phim rồi
CO: I mean are you working or studying ?
Me: I'm working at a hospital for 3 years.
CO: Give me sổ tiết kiệm and học bạ
Mình đưa 1 nùi vô, rồi ổng vừa lật vừa check trên máy tính khá lâu, vừa lật coi vừa lâu lấu liếc lên nhìn mình, tới giờ vẫn còn ám ảnh cái mặt khó kinh khủng của ổng.
CO: Who will pay the tuition for you ?
Me: Actually both my aunt and my parents will pay the tuition for me.
CO: Who do you live with in the US ?
Me: I will live with my sister. (tới đây bắt đầu run vì chị mình cũng đi du học ròi sau đó lấy chồng ở lại Mỹ luôn)
CO: How long have your sister lived there:
Me: 7 years.
CO: What is she doing now ?
Me: She is a respiratory therapist at the children's care center... khúc này nói nhanh quá ổng nghe không kịp, hỏi lớn là WHAT ? xong mình nói chậm lại cho ổng nghe.
CO: What is your major ?
Me: My major is nursing. (trước có bạn nói với mình là đừng nói major về medical vì mấy ngành đó hot dễ ở lại họ sẽ không cho đi, nhưng mình thấy cứ nói thật cho khỏe và hơp lý)
CO: What will you do after finish studying ?
Me: I will apply for OPT program and back to the country to wait for our family immigration file
CO: What are you talking about, i don't understand, what immigration file ?
Me: My family has an immigration file.
Xong ổng im 1 hồi không hỏi gì nữa, check gì đó trên máy tính. Xong quay qua phán ok your visa is issued, đây 1 nùi hồ sơ ra trả kèm theo tờ giấy xanh.

Lúc vô gặp chú đầu hói là chuẩn bị tinh thần rớt rồi từ bỏ hi vọng rồi vì trước đó đọc trên diễn đàn bảo ông này là hung thần.
Lời khuyên mình dành cho các bạn cũng như rất nhiều bạn đã nói hết rồi, cứ bình tĩnh, nếu run thì run trong thầm lặng đừng cho CO biết mình run, có sao nói vậy đừng giấu giếm. Trong trường hợp của mình câu cuối cùng không phải là ổng không biết nhà mình có hồ sơ bảo lãnh đâu, ổng biết hết chỉ muốn thử xem mình có thành thật hay không thôi. Quan trọng là nhớ luyện tiếng anh, bảng điểm mình không cao nhưng được cái tiếng anh thì tốt nên trả lời ổng khá tự tin.
Giờ qua Mỹ được mấy tháng rồi mà nguyên dòng họ cứ nói tưởng là mơ, vì hỏi đến cả luật sư cũng bảo mình không đi được. Bạn nào nằm trong hoàn cảnh giống mình cứ tự tin thực hiện American dream đi. If you think you can, you can!

muabuon_87

Thành viên tích cực

Chào các anh chị và các bạn,

Có bạn nào có email của chú Vha08 hoặc có cách nào để liên lạc với chú ấy ko? xin cho mình với. Mình thật sự rất cần gấp, em trai mình phỏng vấn rớt lần 2 visa du học Mỹ rồi. Cám ơn các bạn rất nhiều!