[Hồ sơ F4] Đi theo diện nào nhanh hơn...

• Thread starter Khách
  • Ngày gửi
K

Khách

Guest
Xin chào các anh chị,

Em hiện có quốc tịch Mĩ, đã làm hồ sơ bảo lãnh cho em trai dưới 21 tuổi (sinh nam 1990)vào năm 2006. Nay mẹ em có thẻ xanh muốn làm giấy bảo lãnh cho em trai. Xin cho em hỏi nếu mẹ em làm giấy bảo lãnh cho em trai của em thì em có cần phải rút hồ sơ của em lại không? Đi diện nào thì nhanh hơn? Nếu em trai của em qua Mĩ theo diện du học hay du lịch thì có cách nào để làm hồ sơ cho em trai của em ở lại không?
Cho em cám ơn,

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Đi theo diện nào nhanh hơn...

Xin chào các anh chị,

Em hiện có quốc tịch Mĩ, đã làm hồ sơ bảo lãnh cho em trai dưới 21 tuổi (sinh nam 1990)vào năm 2006. Nay mẹ em có thẻ xanh muốn làm giấy bảo lãnh cho em trai. Xin cho em hỏi nếu mẹ em làm giấy bảo lãnh cho em trai của em thì em có cần phải rút hồ sơ của em lại không? Đi diện nào thì nhanh hơn? Nếu em trai của em qua Mĩ theo diện du học hay du lịch thì có cách nào để làm hồ sơ cho em trai của em ở lại không?
Cho em cám ơn,
Hi
Theo tôi gia đình bạn cứ làm song song 2 hồ sơ bảo lãnh. Cái nào tới trước thì mình sẽ chọn hồ sơ đó.

1. Hồ sơ bạn làm là diện F4 hiện nay có thời gian giải quyết khoảng 10 năm, có nghĩa là khoảng 2016 sẽ được giải quyết bất kể em trai bạn lúc ấy có lập gia đình hay chưa. Tuy nhiên cũng cần ghi nhận là hiện nay diện F4 đang có khuynh hướng rút ngắn thời gian giải quyết hồ sơ. Có thể thời gian sắp tới sẽ chỉ còn khoảng 8 hay 9 năm so với 10 năm hiện nay với điều kiện lượng visa cấp cho diện F4 vẫn dồi dào như hiện nay.

2. Hồ sơ Mẹ của bạn làm cho em trai bạn là diện F2B có thời gian giải quyết như hiện nay là dưới 8 năm nhưng với điều kiện là em bạn không được lập gia đình bằng không hồ sơ sẽ bị huỷ.

Theo tính toán thì rõ ràng hồ sơ của bạn làm cho em trai sẽ được giải quyết trước nhưng tôi nghĩ cứ nên làm song song cả 2 hồ sơ thì hay hơn.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Theo như bạn thanhnv nói thì đi theo diện F4 hiện thời là tốt nhất bạn ah, đỡ tốn thêm time và tiền bạc đồng thời tạo điều kiện thoải mái hơn cho em của bạn ^^!
Hình như là nếu bạn đã và đang bảo lãnh em bạn, tức em bạn đang trong quá trình dc bảo lãnh thì ko dc đi du lịch hay du học sang Mỹ. Thông tin này bạn có thể xác nhận lại ở các thành viên uy tín hơn trong diễn đàn.

K

Khách

Guest

Mình xin có chút góp ý cho bạn như sau:
1. Em trai bạn sinh năm 1990, nghĩa là hiện nay (2010) em trai bạn chỉ mới 20 tuổi<21 tuổi cho nên nếu mẹ bạn làm hồ sơ bảo lãnh cho em bạn thì sẽ là diện F2A( con dưới 21 tuổi của thường trú nhân). Mà theo lịch visa bulletin 6/2010 thì F2A nhảy đến 1 năm 1 tháng (từ 12/2006 lên đến 01/2008 chỉ trong vòng 1 tháng) do vậy nếu mẹ bạn nộp hồ sơ bảo lãnh cho em bạn theo diện F2A thì có thể sẽ được đi trong cuối năm 2010 hoặc đầu năm 2011. Chúc bạn may mắn.