em cần giúp gấp lắm ạ T_T

yentam2910

Thành viên mới
tình hình là em có thẻ xanh ở mỹ đến năm 2016 mới hết hạn,em đi theo diện di cư đc cấp thẻ xanh 10 năm ,thời gian vừa qua em rời Mỹ đã đc 2 năm (vì lí do riêng ) ,nay em muốn trở về Mỹ ko biết em fải xin những giấy tờ gì?và liệu em có trở về Mỹ đc ko?em rất lo lắng vì 1 quyết định sai lầm mà bây giờ em fải hối tiếc ,mong anh /chị tư vấn dùm em :20:

yentam2910

Thành viên mới
Thẻ xanh 10 năm về Việt Nam quá hạn

Trường hợp của em sắp trình bày đây chắc có lẽ sẽ ko giống ai,chỉ mong các anh/chị có ai đã tửng trải qua như em mà thành công thì chỉ giúp em với,em chân thành cảm ơn!
Em năm nay 26t,ngày xưa sang Mỹ năm 2006-theo diện F3 (Ông bà nội bảo lãnh cả gia đình),sống ở Mỹ đến năm 2011 em về VN ở luôn đến bây giờ (vì lí do cá nhân,tuổi trẻ bồng bột).Ba mẹ em vẫn ở Mỹ,chưa nhập tịch.
Sau thời gian 3 năm ở VN em tỉnh ngộ thì đã quá muộn,hối hận đã ko còn kịp,muốn quay trở về thì ko thể,xin visa Sb1 là cầm chắc ko được vì em chả có cái lí do nào chính đáng cả.
Em tìm đến các dịch vụ xuất nhập cảnh để tìm con đường trở về Mỹ cùng gia đình thì nhận được cách chỉ dẫn theo kiểu hên xui:
-mua vé máy bay sang Thái Lan.từ Thái Lan mua vé đi Mỹ,với điều kiện có người thân là công dân hoa kì đi cùng.và chuẩn bị trả lời chất vấn với hải quan xuất nhập cảnh ở Mỹ.
Em ko biết liệu có qua được ko,nhưng chưa dám tiến hành,stress toàn tập không biết hỏi ai và cũng ko biết có nên làm như vậy ko,mong mọi người các cô/chú/anh/chị đã từng trải qua trường hợp này hay có biết tư vấn dùm em đôi chút,thật sự em hoang mang vô cùngko biết làm sao!!!
Mong nhận được những lời khuyên chân thành từ mọi người!

DucTran

Thành viên mới
Ðề: Thẻ xanh 10 năm về Việt Nam quá hạn

Làm lại bảo lãnh mới và ngồi chờ là chắc nhất.
Còn SB1 hay "liều mạng" thì khó lòng được nhập cảnh tại Mỹ vì : tuổi trẻ (người già thì có hy vọng hơn)
Tiền mất tật mang .

yentam2910

Thành viên mới

Làm lại bảo lãnh mới và ngồi chờ là chắc nhất.
Còn SB1 hay "liều mạng" thì khó lòng được nhập cảnh tại Mỹ vì : tuổi trẻ (người già thì có hy vọng hơn)
Tiền mất tật mang .
làm lại bảo lãnh phải chờ 7,8 năm đúng ko anh?diện F2b

vuthangsi

Ban điều hành

làm lại bảo lãnh phải chờ 7,8 năm đúng ko anh?diện F2b
ĐÚNG VẬY .

F2B: Con độc thân, trên 21 tuổi của Thường Trú Nhân (bao gồm cả người phụ thuộc là con độc thân, dưới 21 tuổi , nếu có). Lưu ý, hồ sơ bảo lãnh sẽ không còn hiệu lực nếu như đương đơn kết hôn trước ngày người bảo lãnh nhập tịch Hoa Kỳ.

Khi một Thường Trú Nhân (có thẻ xanh) cư trú ngoài Hoa Kỳ hơn 1 năm mà không xin phép với Sở Di Trú (USCIS), thì coi như Thường Trú Nhân đó đã từ bỏ nơi cư trú và đánh mất tình trạng thường trú nhân (LPR) của mình ở Hoa Kỳ.

Để có thể nhập cảnh trở lại vào Hoa Kỳ, đương đơn có thể xin cấp một loại thị thực "đặc biệt", còn được biết là "thị thực SB1".

Để hội đủ điều kiện lấy lại tình trạng cư trú, các đương đơn cần phải chứng minh cho viên chức lãnh sự rằng họ đã rời Hoa Kỳ với ý định sẽ quay trở về sau thời hạn dưới 1 năm ở nước ngoài, và họ đã không thể quay trở về Hoa Kỳ như dự định vì các lý do nằm ngoài tầm kiểm soát của họ.

Đương đơn SB-1 cần nộp các giấy tờ sau đây vào ngày phỏng vấn:

- Phí phỏng vấn không hoàn trả 275 đô la Mỹ được nộp tại Tổng Lãnh Sự Quán. Phí này không phải là phí cấp thị thực. Việc thanh toán khoản phí này không đảm bảo cho việc đơn xin lấy lại tình trạng cư trú sẽ được chấp thuận.

- Mẫu đơn DS-117 đã hoàn tất.

- Bằng chứng tình trạng Thường Trú Nhân (Đơn I-151, I-551, Giấy phép tái nhập cảnh, Giấy thông hành)

- Bằng chứng ngày đương đơn rời Hoa Kỳ (ví dụ: vé máy bay, hộ chiếu có đóng dấu của hải quan, thị thực nhập cảnh Việt Nam...)

- Bằng chứng chứng minh việc đương đơn ở Việt Nam quá hạn là vì các lý do ngoài tầm kiểm soát của đương đơn

Viên chức Lãnh sự sẽ xem xét các bằng chứng và đánh giá liệu đương đơn có hội đủ điều kiện xin lấy lại tình trạng cư trú SB1.

Nếu được chấp thuận, đương đơn cũng cần phải hội đủ các điều kiện về pháp lý và hồ sơ giấy tờ để được cấp thị thực di dân mới.

Còn nếu không được chấp thuận, thân nhân của đương đơn ở Hoa Kỳ phải mở lại một hồ sơ bảo lãnh di dân mới với Sở Di Trú (USCIS) ở Hoa Kỳ để đương đơn có thể quay lại định cư ở Hoa Kỳ.
CÒN LÀM CÁCH NÀY
Em tìm đến các dịch vụ xuất nhập cảnh để tìm con đường trở về Mỹ cùng gia đình thì nhận được cách chỉ dẫn theo kiểu hên xui:
-mua vé máy bay sang Thái Lan.từ Thái Lan mua vé đi Mỹ,với điều kiện có người thân là công dân hoa kì đi cùng.và chuẩn bị trả lời chất vấn với hải quan xuất nhập cảnh ở Mỹ.
Em ko biết liệu có qua được ko,nhưng chưa dám tiến hành,stress toàn tập không biết hỏi ai và cũng ko biết có nên làm như vậy ko,
KHI HẢI QUAN HOA KỲ PHÁT HIỆN SẼ BỊ TRỤC XUẤT VÀ VỈNH VIỄN KHÔNG ĐƯỢC NHẬP CẢNH HOA KỲ .

yentam2910

Thành viên mới
Ðề: em cần giúp gấp lắm ạ T_T

em rất cảm ơn anh vuthangsi đã cho em lời khuyên.
Ba em ở Mỹ đã mở hồ sơ lại,có nộp kèm thẻ xanh và social của em luôn,viết thêm 1 bản tường trình lí do vì sao em rời Mỹ qua hạn như zậy.hôm nay đã có số receipt luôn rồi(lẹ ghê),em cũng đang thắc mắc ko bik sẽ ra sao nữa.....!!!!

yentam2910

Thành viên mới
Ðề: em cần giúp gấp lắm ạ T_T

tình hình là nhà em đã làm đơn bảo lãnh lại,kết quả trong vòng 4 tháng hồ sơ của em đã được chấp nhận ,nhận được thông báo đã chuyển sang NVC ,không biết trường hợp của em sao được approved nhanh quá,có khi nào em được đi nhanh không ạ?
lục tung cái google để tìm trường hợp mở hồ sơ bảo lãnh lại như em xin tí kinh nghiệm mà chưa thấy.