Em muốn tới Mỹ làm việc.

hoangpro8x

Thành viên mới
Chào admin vha08
Em là Hoàng sinh viên năm cuối khoa CNTT của BKHN. Em mong admin trả lời giúp cho một vài câu hỏi ạ cho mục đích em muốn sống và làm việc tại Mỹ ạ
Tài sản của em chỉ có
+Bằng đại học cntt
+IELTS 6.5
+Đã có CCNA, MCSA (chứng chỉ này quá là cơ bản admin à, em khổ tâm quá)
+Và bố mẹ chỉ cho 200 triệu (không thể nào hơn)

Em chỉ muốn tới Mỹ để làm việc và rèn luyện tiếng anh thôi ạ chứ em không muốn học cao học làm gì. Nhưng em được biết chắc đi du học là con đường dễ nhất vì em đã gửi cho CV cho rất nhiều công ty ở Mỹ nhưng họ không thấy reply lại.Em buồn.
Admin có thể chỉ giúp em con đường nào mà em có thể làm ở Mỹ khoảng 2 đến 3 năm không ạ. Khi em có ít vốn đó em sẽ quay về VN (em không có ý định cư) mở công ty.
Amin có thể nghĩ tại sao không lấy 200 triệu làm vốn luôn nhưng ý tưởng mở công ty còn mơ hồ chưa rõ ràng em cần thời gian để khẳng định bản thân trong thời gian nếu em được làm việc tại Mỹ
Amin ạ, nếu con đường duy nhất là đi học dưới dạng college (3 năm) còn MBA (2 năm) rồi tìm cách tìm việc ở Mỹ thì học phí của chương trình nào là rẻ nhất ạ. [với em bằng cấp hoành tráng chẳng để làm gì]
Mong admin trả lời giúp em. Em cám ơn nhiều nhiều nhé.
Best regards,

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Em muốn tới Mỹ làm việc.

200 triệu = 10,000 đô => chẳng làm được gì ở Mỹ này. Để đó làm vốn đi bạn, đi học làm chi. Tưởng bạn có 200,000 đô thì ráng mà đi du học, 200 triệu thôi để đó làm vốn cho chắc ăn.

hoangpro8x

Thành viên mới

Thanks F4Chờ Dài Cổ
Nhưng như em đã nói đi du học chỉ là cái cớ thôi. Chứ mục đích của em là muốn làm IT ở Mỹ hoặc thậm chí chẳng cần liên quan đến IT trong thời gian ban đầu cũng được. Bác vh08 tư vấn giùm em với. Có cách nào không ạ chứ nếu để mà có được working visa ngay khi còn ở việt nam là điều không thể.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Thanks F4Chờ Dài Cổ
Nhưng như em đã nói đi du học chỉ là cái cớ thôi. Chứ mục đích của em là muốn làm IT ở Mỹ hoặc thậm chí chẳng cần liên quan đến IT trong thời gian ban đầu cũng được. Bác vh08 tư vấn giùm em với. Có cách nào không ạ chứ nếu để mà có được working visa ngay khi còn ở việt nam là điều không thể.
Xin chia buồn với bạn nhé. IT bây giờ ở Mỹ tệ rồi, khó kiếm job. Yahoo sa thải 50% employees, HP hiện đang "massive layoffs" sa thải 27,000 nhân viên trong vòng 3 năm tới nữa đây. Khó sống!
http://money.cnn.com/2012/05/23/technology/hp-layoffs/index.htm

hoangpro8x

Thành viên mới

Hi F4 Chờ dài cổ
Vậy cho em hỏi có cách nào em có thể đến với nước Mỹ với chi phí thấp không. Em chẳng có họ hàng bà con nào bên Mỹ đâu nên không thuộc diện F nào hết. Hihi hay có em trong diễn đàn mà đọc được thương lấy mình không nhỉ (mình đùa thôi các bạn gái trẻ nhé).
Bác F4 có cao kiến gì hay hơn không? thậm chí em không làm IT trong thời gian mới bắt đầu cũng được.

Duy Thai

Thành viên tích cực

Hi F4 Chờ dài cổ
Vậy cho em hỏi có cách nào em có thể đến với nước Mỹ với chi phí thấp không. Em chẳng có họ hàng bà con nào bên Mỹ đâu nên không thuộc diện F nào hết. Hihi hay có em trong diễn đàn mà đọc được thương lấy mình không nhỉ (mình đùa thôi các bạn gái trẻ nhé).
Bác F4 có cao kiến gì hay hơn không? thậm chí em không làm IT trong thời gian mới bắt đầu cũng được.
Ba5n có thể kiếm người mở Topic này, Người này có thể giúp bạn đi my

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=15363

Good luck

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Hi F4 Chờ dài cổ
ý kiến hay đây này:
1) Không có tiền trên 20,000 đô + công việc của cha mẹ không ổn định + lương cha mẹ không cao (dưới 500 đô/tháng) => đi theo tiếng gọi tình yêu. Lên mạng xem em nào định cư Mỹ, đã có nhà và có việc làm ổn định ở Mỹ thì yêu. Cuộc sống ở Mỹ rất thực tế, không có chuyện "2 quả tim vàng, 1 mái nhà tranh." (nhiều VK ngại nói thiệt cái chuyện này). Yêu nhầm em nào chưa có gì trong tay thì qua Mỹ cùng nhau "homeless", ngủ ngoài trời ở nhiệt độ zero/-10 độ C cho nó "sướng".

2) Chỉ có bằng cấp, không có tiền, nói tiếng Anh khá/giỏi =>chịu khó đi làm mấy hãng nước ngoài ở VN đi, họ viết giấy cho đi công tác ở Mỹ vài tháng cho biết.

Không còn cách nào khác nếu không có tiền.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Đối với Mỹ việc định cư diện tay nghề là không có , nhưng Úc và Canada là hai nơi đang nhận diện này. Tuy nhiên nghề IT thì không nằm trong diện ưu tiên của hai nước này. Các dạng tay nghề được ưu tiên như cơ khí, kỹ sư điện, thợ mộc, thợ hàn..... em có thể tham khảo thêm phần định cư dạng tay nghề tai LSQ Úc và Canada. Nếu chỉ để kiếm việc làm thì điểm IELTS của em dư sức nhưng khó kiếm việc hoặc chen chân với hàng vạn người từ các quốc gia khác chưa kể VN . Còn nếu muốn theo IT thì họ đòi IELTS trên 7 và là Academic chứ không phải General.Lúc trước mình khoái con đường này , nhưng khi được yêu cầu trình độ ngoại ngữ thì chìm luôn :24: .

Với số tiền 200M quá nhỏ để đi làm tại các quốc gia khác, nhưng thừa sức để em làm một business tại VN và kiếm sống . Tôi thấy nó thiết thực hơn là tìm một con đường xa xôi quá tầm tay của mình .

Luxubu

Thành viên tích cực

Nói túm lại là ko..........:2::2::2::2:

- Tôi không phải là Admin của www.xuatnhapcanh.com

- Tôi đã gởi email của một người Việt đang làm việc ở Mỹ, tôi sẽ dặn người này hứong dẫn cho em.

- Gia đình em khó khăn nghèo khổ, em có rên rỉ cũng vô dụng. Tôi đối xử với tất cả mọi ngừoi Việt bằng nhau. Em muốn tới Mỹ làm việc, thì tôi sẽ chỉ cách cho em, nhưng điều quan trọng nhất là em phải chứng minh cho nhà tuyển dụng thấy đựoc là em có tài.

- Có rất nhiều ngừơi Việt tới Mỹ làm việc bằng nhiều cách. Còn là học sinh thì đi theo chương trình Work & Travel, sinh viên năm cuối thì tới Mỹ làm thực tập (Internship), tốt nghiệp rồi và đang làm việc ở VN thì qua Mỹ làm trainee, làm trainee một thời gian, nếu chủ thấy siêng năng và có tài sẽ bảo trợ xin working visa (như ngừoi tôi nói ở trên), hoặc đi theo chưong trình trao đổi văn hoá, v.v.

- Tất cả những người này họ bỏ công ra tìm hiểu. Có người phải mất mấy năm mới thành công, có ngừơi đựoc chính hãng ở Việt Nam gởi qua Mỹ huấn nghệ, có ngừơi tiếng Anh không biết, bằng cấp cũng không vẫn qua Mỹ làm việc đựơc (thợ sửa máy móc về ngành xây dựng). Tất cả những ngừoi này có chung 1 điều là HỌ CÓ THỰC TÀI

Lolapham

Thành viên mới

Hi ban,
Nếu muốn con đường ngắn nhất là kết hôn thôi, nhưng chẳng lẽ người ta không biết ý định của bạn sao?
Mình thấy bác Vha nói đúng đó, hãy tìm hiểu cho kỹ nhé, xem có hợp với mình không. Nhưng nước Mỹ đâu có như là mơ, nếu thực sự có tài thì không nói, còn trung bình thì cứ dở dở ương ương.
Nếu đã chọn con đường như thế nào thì cũng đừng hối hận nhé, ráng Stay Still để Focus vào mục đích của mình.
Sẽ khó khăn lắm lắm.
Chúc bạn may mắn.

hoangpro8x

Thành viên mới

Em cám ơn ace tư vấn giùm em [ace: anh chị em, em gọi thế cho xì teen tý]
Em phải nói rằng trong forum này ai cũng có một điều gì đó đáng cho em học hỏi kinh nghiệm. Mấy hôm nọ em tháo laptop để bôi keo tản nhiệt. Hihi nên không vào được mạng để đọc bài viết của ace.
Hà nội đêm nay mưa to quá, chắc nhiều con phố lại ngập lởn rồi. Đôi mắt nhìn vào đêm nghĩ lại bản thân em xem em có tài năng gì nhỉ. Nếu mỗi người dùng SWOT để phân tích về cuộc đời mình. Hihi thì e biết cái chữ cái S (Strong) của em là gì rồi. Nhưng em lại nói chữ W (weak) cho ace thôi ạ. là em hay nói nhiều, đi học không bao giờ chịu lau bảng và tắt điện sau khi ra về. Hihi.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Em cám ơn ace tư vấn giùm em [ace: anh chị em, em gọi thế cho xì teen tý]
Em phải nói rằng trong forum này ai cũng có một điều gì đó đáng cho em học hỏi kinh nghiệm. Mấy hôm nọ em tháo laptop để bôi keo tản nhiệt. Hihi nên không vào được mạng để đọc bài viết của ace.
Hà nội đêm nay mưa to quá, chắc nhiều con phố lại ngập lởn rồi. Đôi mắt nhìn vào đêm nghĩ lại bản thân em xem em có tài năng gì nhỉ. Nếu mỗi người dùng SWOT để phân tích về cuộc đời mình. Hihi thì e biết cái chữ cái S (Strong) của em là gì rồi. Nhưng em lại nói chữ W (weak) cho ace thôi ạ. là em hay nói nhiều, đi học không bao giờ chịu lau bảng và tắt điện sau khi ra về. Hihi.
Mấy hôm nay mình xem vnexpress.net thấy mưa gì có 1 đêm mà đã ngập cả TP rồi, khổ bà con quá! Thôi bây giờ không đủ tiền đi Mỹ thì em đi học ngành kỹ sư cầu đường/cầu cống gì đó, tương lai sẽ rạng rỡ hơn em àh. Sau này con cháu của em không phải bị ngập lụt như bây giờ nữa. Lời khuyên chân thật nhất.