Em phỏng vấn lần 2 ngày 7/2 :( mọi người giúp em với ạ

Quynhanh19393

Thành viên mới
Em xin các anh chị ở diễn đàn giúp trường hợp của em với ah

Em năm nay 24 Tuổi , đã phỏng vấn lần 1 vào 19/01/2017

Trường dự định học : Evergreen Academy (Đây là trường dạy ESL ạ)

I 20: sẽ học tiếng anh từ tháng 3. Thời gian là 12 tháng.

Tốt nghiệp đại học tháng 10/ 2015 , ngành Tài chính - Ngân hàng

Hiện tại đang làm trái nghành : Nhân viên phòng Tư vấn tuyển sinh truyền thông của ĐH Kinh tế Tài chính TP.HCM

Gia đình , tài chính:
Gia đình : 1 anh, 2 chị đều đã có chồng và công việc riêng. 1 em út đang học ĐH Văn hóa năm 2
Tài chính: Ba mẹ có cửa hàng vật liệu xây dựng, 2 mảnh đất, xe hơi, xe tải đầy đủ. Còn lại thì đứng tên anh chị ạ.

Hôm PV lần 1, em gặp CO nữ xinh xắn:
Me: Good afternoon, madam! How're you today?
CO cuoi tuoi: Oh, I'm great, and you?
Me: I'm fine, thank you!
Khen thêm 1 câu, mũi chị đẹp ghê, e thích nó lắm (chị có vẻ thích thú)
CO: How old are you?
Me: I'm 24 Years old
CO: Why do you choose Evergreen Academy?
Me: Because Mr. Federick Day - an America Lawyer find for me and Mrs.Duyen - his wife who help me to find anything i need when i go to school
CO gat gat, vui ve
CO: Bạn có anh trai hay chị gái không?
Me: (khong chuan bi ma bi hoi nen e giat minh dua tay ra dem) Dạ em có 4 người
CO: Họ có đi du học giống em không?
Me: No
CO: Bạn có bnhiu người anh và bao nhiêu người chị?
Me: Da e có 1 anh trai, 2 chị gái và 1 em gái
Co: Ba mẹ bạn làm nghề gì?
Me: My parents do business, they own 2 companies in Vietnam. That business specialize about construction, they supply building materials and interior decoration to other companies.
CO: Ai sẽ trả tiền học phí cho bạn?
Me: My parents who are the one support me. They pay whole the fee during my studying.
Co: Thu nhập của ba mẹ bạn?
Me: Total income of my parents is 200 billion/ month (hớ mà không hề để ý)
CO: Trợn mắt, 200 tỷ??? per month???
Em trả lời tỉnh queo.
Yessss!!! Can i speak VNese?
CO gật đầu
(Nói tiếng việt) Quê em đang trên đà phát triển, và ba mẹ em nhận được rất nhiều dự án tại đây, Do đó, mức thu nhập của ba mẹ em khá là cao.
CO đánh máy lia lịa, vài giây sau hỏi em ( tất nhiên lại chuyển sang nc tiếng Anh lại)
Co: Tui hỏi lại lần nữa nha, 200 triệu hay 200 tỷ? bạn có chắc là bạn đúng không??
Giờ tới lượt em trợn mắt la lên
Me: Oh!!! I'm sorry. You know, my English is not good :(
CO hỏi tiếp: Ba mẹ em có mấy cái nhà?
Me: Dạ 1, mấy cái còn lại chia cho mấy anh chị hết rồi (câu 200 tỷ làm mất tinh thần nên câu này tự nhiên nói tiếng việt trong vô thức)
CO lại đánh máy...cạch cạch cạch...rồi cho e "cạch" luôn =.=

Vấn đề của em, em nghĩ là về tài chính, thực sự tài chính gia đình em ổn, nhưng em không biết cách để show ra cho LSQ người ta hiểu được :( lần tới nó hỏi nhiều về vấn đề này, chắc em không biết đường nào là quần quần với họ :( Em toàn tự chuẩn bị câu tl phỏng vấn, em không biết là khi em nhờ luật sư bên Mỹ làm hồ sơ, em có nên nói sự thật không, họ chẳng hướng dẫn cho e phỏng vấn gì cả :( Em muốn hỏi thêm giấy tờ của ba mẹ cái nào không có gốc em có thể mang bảng photo công chứng được không ạ?
Cái câu kế hoạch học tập, em chỉ trả lời em sẽ học tiếng anh trước, rồi tìm trường học quản lý nhân sự để về giúp bố mẹ tiếp tục sự nghiệp. Hiện tại em không biết sẽ chọn trường nào, nhưng em sẽ tìm khi em sang đến Mỹ. Em tl như vậy có bị đánh fail cho kế hoạch không rõ ràng không ạ. Tại em nghĩ qua đó tìm sẽ thực tế hơn thôi.

Mọi người giúp em với ạ :( 7/2/2017 là 11 âm em phỏng vấn lại rồi ạ

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Ðề: Em phỏng vấn lần 2 ngày 7/2 :( mọi người giúp em với ạ

Thực chất vấn đề không phải là tài chính mà là kế hoạch và cách học tập ở US . Kg thể nói với CO là tao học AV cho tốt rồi mới học chuyên ngành , chuyên ngành phải đưa lên hàng đầu sau đó mới là ESL . Ma chuyên ngành đưa hàng đầu thì trường nào cũng IELTS , TOEFL.....cao ngất làm sao mà qua nổi ??? học ESL thì sao kg ở VN học cho khỏe chứ qua đó chi ??