HƯỚNG DẪN XNC Em qua Mỹ được 8 tháng, em có bảo lãnh bạn trai qua đc ko?

VanniePS

Thành viên mới
ACE giúp em với,
Em đặt chân tới Mỹ vào tháng 2 năm 2011, em có thẻ xanh ngay sau đó.
Hiện em rất muốn bảo lãnh bạn trai em qua cùng.
Chúng em phải làm cách nào để giấy tờ càng nhanh càng tốt?
Xin cho em một hướng dẫn từ khởi đầu vì em ko biết bắt đầu từ đâu.
Em và bạn trai cần làm những gì?
Nhanh nhất sẽ là bao lâu?
Em phải nộp đơn gì và nộp ở đâu?
Em 19 tuổi và bạn trai em 21.
Mẹ em đã qua Mỹ hơn 3 năm, theo diện vợ chồng và chồng là công dân Hoa Kỳ.
Mẹ em có thể giúp gì cho chúng em hay ko?

Cám ơn ACE nhiều :1:

VanniePS

Thành viên mới
ACE giúp em với,
Em đặt chân tới Mỹ vào tháng 2 năm 2011, em có thẻ xanh ngay sau đó.
Hiện em rất muốn bảo lãnh bạn trai em qua cùng.
Chúng em phải làm cách nào để giấy tờ càng nhanh càng tốt?
Xin cho em một hướng dẫn từ khởi đầu vì em ko biết bắt đầu từ đâu.
Em và bạn trai cần làm những gì?
Nhanh nhất sẽ là bao lâu?
Em phải nộp đơn gì và nộp ở đâu?
Em 19 tuổi và bạn trai em 21.
Mẹ em đã qua Mỹ hơn 3 năm, theo diện vợ chồng và chồng là công dân Hoa Kỳ.
Mẹ em có thể giúp gì cho chúng em hay ko?

Cám ơn ACE nhiều :1:

phuongton

Thành viên mới
Ðề: Em qua Mỹ được 8 tháng, em có bảo lãnh bạn trai qua đc ko?

Chào bạn! Mình nghĩ bạn nên về VN làm giấy kết hôn với bạn trai bạn và bảo lanh theo diện F2A là nhanh nhất đối với trường hợp của bạn đó, mình cũng vừa về VN làm giấy kết hôn hồi tháng 9 vừa rồi, nếu bạn chờ có quốc tịch rồi mới bảo lãnh thì mất 5 năm (cộng với thời gian diện hôn phu/ hôn thê hoặc diện vợ/ chồng của công dân mỹ ) còn bạn làm theo F2A thì chưa đến 5 năm đâu (có thể là 3 năm tuỳ theo tốc độ giai quyết VB). Theo mình biết thì mẹ của bạn không giúp được gì cho bạn!

Thân!

thanhnv

Thành viên tích cực

Bạn mở 2 topic cùng nội dung và topic kia có người trả lời cho bạn rồi nên tôi khóa topic này pại. Cần hỏi gì thêm bạn vào topic kia mà hỏi nhé.

VanniePS

Thành viên mới

Mình có cần phải có tài sản hay income cao hay ko vì mình vẫn đang là sinh viên và chỉ làm việc part-time...?

VanniePS

Thành viên mới
Bao lâu thì có thể thi quốc tịch?

Chào ACE,
ACE em nào có kinh nghiệm thì làm ơn chỉ giúp em với...
Em đc bảo lãnh bởi cha dượng là người Mỹ gốc... em đã có thẻ xanh hạn 10 năm... vậy em sẽ mất bao lâu để có thể thi quốc tịch?
Em nghe có người nói 5 năm có người nói 3 năm???
Và mẹ em đã ở đây hơn 3 năm rồi và cũng đc bảo lãnh qua bởi người đó, hiện mẹ em có thể thi quốc tịch hay chưa?
Em có 2 đứa em dưới 18 tuổi vậy khi mẹ em có quốc tịch thì 2 đứa nó sẽ như thế nào? có đc nhập quốc tịch luôn hay ko?

Thank you!

langvuon

khoai nướng
Ðề: Bao lâu thì có thể thi quốc tịch?

Chào ACE,
ACE em nào có kinh nghiệm thì làm ơn chỉ giúp em với...
Em đc bảo lãnh bởi cha dượng là người Mỹ gốc... em đã có thẻ xanh hạn 10 năm... vậy em sẽ mất bao lâu để có thể thi quốc tịch?
Em nghe có người nói 5 năm có người nói 3 năm??
Và mẹ em đã ở đây hơn 3 năm rồi và cũng đc bảo lãnh qua bởi người đó, hiện mẹ em có thể thi quốc tịch hay chưa?
Em có 2 đứa em dưới 18 tuổi vậy khi mẹ em có quốc tịch thì 2 đứa nó sẽ như thế nào? có đc nhập quốc tịch luôn hay ko?

Thank you!
Có thể xin nhập quốc tịch Hoa Kỳ khi đã hội đủ những điều kiện sau đây:
1/ Là thường trú nhân ở Hoa Kỳ ít nhất năm năm (hoặc ba năm nếu kết hôn và chung sống với một công dân Hoa Kỳ).
2/ Có mặt tại Hoa Kỳ ít nhất 30 tháng trong năm năm vừa qua (hoặc 18 tháng trong ba năm vừa qua nếu kết hôn và chung sống với một công dân Hoa Kỳ)
3/ Sống ở một tiểu bang hay đặc khu của USCIS ít nhất ba tháng trước khi nộp đơn xin nhập tịch.

Như vậy mẹ bạn đã có thể nộp đơn xin thi nhập tịch nếu đã thỏa điều kiện (2/ và 3/) nêu trên.
Khi cha mẹ đã nhập tịch Hoa Kỳ thì những trẻ dưới 18t sẽ được tự động có quốc tịch.
Trước đây, điều kiện để những đứa trẻ gia nhập quốc tịch Mỹ chỉ cần một trong hai người, cha hoặc mẹ là công dân nước này. Nhưng hiện nay, buộc phải có thêm một số điều kiện khác nữa. Ví dụ như, đứa trẻ cần phải có một khoảng thời gian nhất định sinh sống trên đất Mỹ.

VanniePS

Thành viên mới

Có thể xin nhập quốc tịch Hoa Kỳ khi đã hội đủ những điều kiện sau đây:
1/ Là thường trú nhân ở Hoa Kỳ ít nhất năm năm (hoặc ba năm nếu kết hôn và chung sống với một công dân Hoa Kỳ).
2/ Có mặt tại Hoa Kỳ ít nhất 30 tháng trong năm năm vừa qua (hoặc 18 tháng trong ba năm vừa qua nếu kết hôn và chung sống với một công dân Hoa Kỳ)
3/ Sống ở một tiểu bang hay đặc khu của USCIS ít nhất ba tháng trước khi nộp đơn xin nhập tịch.

Như vậy mẹ bạn đã có thể nộp đơn xin thi nhập tịch nếu đã thỏa điều kiện (2/ và 3/) nêu trên.
Khi cha mẹ đã nhập tịch Hoa Kỳ thì những trẻ dưới 18t sẽ được tự động có quốc tịch.
Trước đây, điều kiện để những đứa trẻ gia nhập quốc tịch Mỹ chỉ cần một trong hai người, cha hoặc mẹ là công dân nước này. Nhưng hiện nay, buộc phải có thêm một số điều kiện khác nữa. Ví dụ như, đứa trẻ cần phải có một khoảng thời gian nhất định sinh sống trên đất Mỹ.
Một khoảng thời gian nhất định như bạn nói có thể cho mình biết là bao lâu hay ko?
Vậy mình có nên làm đám cưới và bảo lãnh bạn trai ngay bây giờ bằng thẻ xanh hay ko?

langvuon

khoai nướng

Một khoảng thời gian nhất định như bạn nói có thể cho mình biết là bao lâu hay ko?
Vậy mình có nên làm đám cưới và bảo lãnh bạn trai ngay bây giờ bằng thẻ xanh hay ko?
Điều kiện tự động nhập quốc tịch Mỹ cho cá nhân dưới 18 tuổi là được thừa nhận hợp pháp là thường trú nhân (điều kiện này đã có) và phải nộp mẫu đơn N-600 (Giấy chúng nhận quốc tịch).
Còn việc có nên làm đám cưới và bảo lãnh bạn trai bằng thẻ xanh ngay bây giờ thì không dám có ý kiến nhé :p

Vì bạn đã trưởng thành (quá 18 tuổi) nên việc mẹ bạn nhập quốc tịch thì bạn vẫn là thường trú nhân (thẻ xanh). Bạn có thể về VN kết hôn và bảo lãnh theo diện F2A như lời khuyên của Phongton. Chúc may mắn.