FAFSA Hỏi - Đáp

Ptm811

Thành viên mới
Ðề: FAFSA Hỏi - Đáp

họ ko quy định tiền cụ thể, chỉ hỏi trong ngân hàng có bao nhiu tiền để họ tính toán coi có đủ điều kiện ko, thường họ dựa vào income và tiền trong ngân hàng, tốt nhất tiền trong ngân hàng để ít thôi, khoang 2000-2500 là vừa rồi, đừng để nhiu wa
em cảm ơn anh nhưng em có vài câu hỏi nữa mong anh trả lời giúp em:
1.What degree or certificate will you be working on when you begin the 2016-2017 ?
2. Does someone other than your parent or stepparent have legal guardianship of you, as determined by a court in your state of legal residence? (yes or no)
nếu em trả lời yes thì nó hỏi thêm household size..vậy có nghĩa là em phải khai có (anh em, ba, dì và con của ba em) vô luôn hả anh...
Và khi em điền cái trang đó xong (e điền No hết) thì nó nói em là dependent student và kiu em cung cấp thông tin của cha mẹ...
Anh có thể cho em 1 ít thời gian để hướng dẫn em điền cho xong cái hồ sơ này được không ạ.. em cứ loay hoay mãi mà chưa xong nữa.. mà trường em nó hết hạn vào ngày 05/02 :(

foreveralone

Thành viên tích cực

em cảm ơn anh nhưng em có vài câu hỏi nữa mong anh trả lời giúp em:
1.What degree or certificate will you be working on when you begin the 2016-2017 ?
2. Does someone other than your parent or stepparent have legal guardianship of you, as determined by a court in your state of legal residence? (yes or no)
nếu em trả lời yes thì nó hỏi thêm household size..vậy có nghĩa là em phải khai có (anh em, ba, dì và con của ba em) vô luôn hả anh...
Và khi em điền cái trang đó xong (e điền No hết) thì nó nói em là dependent student và kiu em cung cấp thông tin của cha mẹ...
Anh có thể cho em 1 ít thời gian để hướng dẫn em điền cho xong cái hồ sơ này được không ạ.. em cứ loay hoay mãi mà chưa xong nữa.. mà trường em nó hết hạn vào ngày 05/02 :(
1. em sẽ học ở college thì chọn cái bằng college (associate) thôi, tuỳ vào việc em tính học transfer hay học bằng 2 năm ở college mà chọn
2. câu này nghĩa là ngoài ba mẹ em ra thì có người nào là người đang nuôi dưỡng hay chăm sóc cho em về cuộc sống tiền bạc và dc thừa nhận của chính quyền hay ko
Cần thì liên lạc wa facebook anh: thach bill

Ptm811

Thành viên mới
1. em sẽ học ở college thì chọn cái bằng college (associate) thôi, tuỳ vào việc em tính học transfer hay học bằng 2 năm ở college mà chọn
2. câu này nghĩa là ngoài ba mẹ em ra thì có người nào là người đang nuôi dưỡng hay chăm sóc cho em về cuộc sống tiền bạc và dc thừa nhận của chính quyền hay ko
Cần thì liên lạc wa facebook anh: thach bill
em cảm ơn anh nhưng em k liên lạc qua facebook của anh được, e đã tự điền và mới submit xong, nó nói cho pell grant estimate là $5,815 nhưng e chợt nhớ là e chưa lên trường để đk học như vậy có ảnh hưởng gì k anh? với lại sao EFC của em toàn con số 0 k àk... a cho e hỏi thêm.. câu hỏi hôm trước e hỏi a..( nếu e học 2 năm ở college rồi transfer lên ĐH thì chọn associate degree ( general education/ transfer program) là đúng rồi phải k ạ??

foreveralone

Thành viên tích cực

em cảm ơn anh nhưng em k liên lạc qua facebook của anh được, e đã tự điền và mới submit xong, nó nói cho pell grant estimate là $5,815 nhưng e chợt nhớ là e chưa lên trường để đk học như vậy có ảnh hưởng gì k anh? với lại sao EFC của em toàn con số 0 k àk... a cho e hỏi thêm.. câu hỏi hôm trước e hỏi a..( nếu e học 2 năm ở college rồi transfer lên ĐH thì chọn associate degree ( general education/ transfer program) là đúng rồi phải k ạ??
ko ảnh hưởng j cả, fafsa sẽ gửi thông tin của em về trường mà em đã nêu ra trong đơn. Khi em apply vào trường học thì họ sẽ có thông tin này và tự động lấy tiền cho em. Ko cần quan tâm EFC làm j cả
chọn associate degree

Ptm811

Thành viên mới

ko ảnh hưởng j cả, fafsa sẽ gửi thông tin của em về trường mà em đã nêu ra trong đơn. Khi em apply vào trường học thì họ sẽ có thông tin này và tự động lấy tiền cho em. Ko cần quan tâm EFC làm j cả
chọn associate degree
[SUB]
vậy giờ em có cần xin thêm state grand nữa không anh?? Và anh cho em hỏi.. Cần những thông tin gì để chứng minh để được hưởng học phí in-state vậy anh vì em đã được hơn 1 năm rôi??
[/SUB]

foreveralone

Thành viên tích cực

[SUB]
vậy giờ em có cần xin thêm state grand nữa không anh?? Và anh cho em hỏi.. Cần những thông tin gì để chứng minh để được hưởng học phí in-state vậy anh vì em đã được hơn 1 năm rôi??
[/SUB]
xin state grand thì tùy vào mỗi tiểu bang mà requirement sẽ khac nhau, em tự search google thôi
Khi em apply đăng ký thì sẽ có form điền thông tin cá nhân và giấy tờ của em để xác định em là in-state or not. Họ có quy định những giây tờ j để chứng minh lun, thường là nếu đi làm có check trả lương thì chứng minh dc

Ptm811

Thành viên mới

xin state grand thì tùy vào mỗi tiểu bang mà requirement sẽ khac nhau, em tự search google thôi
Khi em apply đăng ký thì sẽ có form điền thông tin cá nhân và giấy tờ của em để xác định em là in-state or not. Họ có quy định những giây tờ j để chứng minh lun, thường là nếu đi làm có check trả lương thì chứng minh dc
Ok anh, em sẽ tự tìm hiểu. Em cảm ơn anh vì mấy ngày qua đã trả lời câu hỏi của em, nếu không có anh giúp, em cũng không đủ tự tin để điền cái hồ sơ này. Chúc anh sức khoẻ!

Ptm811

Thành viên mới

Em lại có thắc mắc mong anh trả lời giúp.. Nếu em muốn làm hồ sơ xin FA cho anh của em thì em khai độc lập giống như lúc đầu em làm cho em hay ntn vậy anh.. Vì trong hồ sơ của em, em không add tên bất kì của ai ( kể cả cha mẹ)..

foreveralone

Thành viên tích cực

Em lại có thắc mắc mong anh trả lời giúp.. Nếu em muốn làm hồ sơ xin FA cho anh của em thì em khai độc lập giống như lúc đầu em làm cho em hay ntn vậy anh.. Vì trong hồ sơ của em, em không add tên bất kì của ai ( kể cả cha mẹ)..
khai độc lập giống như lúc đầu em làm
Em o texas ma mun xin texas grant thi phải có high school diploma hoăc college degree o US thì mới xin dc

eeyuu

Thành viên mới

Dear anh @Foreveralone,

Em năm nay 26t qua San Jose, CA theo diện K1 chồng em bảo lãnh vào tháng 3/2016, chồng em chưa add tên em vào tax return năm 2015, em chưa đi làm và chưa có income, em đã có DL, SSN, chưa có GC (em hy vọng là GC sẽ về trước 30/6). Em tính apply FAFSAS sau khi GC về để đi học lại College khóa Fall 2016 ở Evergreen nhưng em có thắc mắc sau mong anh tư vấn giúp.

1. Nếu em khai independent và không cung cấp tax return thì FAFSAS có appoval không ạ? Thực tế em mới qua 2 tháng nên chưa đi làm, chi phí chồng em cover hết.

2. Trường hợp chồng em income khai tax 2015 khoảng $55,000 vậy khi em khai depend chồng, add tên vào tax 2015 vậy FAFSAS có cấp Grant cho em không? Chồng em hok nằm trong nhóm low income và có sở hữu nhà ở.

Chân thành cảm ơn!

foreveralone

Thành viên tích cực
Dear anh @Foreveralone,

Em năm nay 26t qua San Jose, CA theo diện K1 chồng em bảo lãnh vào tháng 3/2016, chồng em chưa add tên em vào tax return năm 2015, em chưa đi làm và chưa có income, em đã có DL, SSN, chưa có GC (em hy vọng là GC sẽ về trước 30/6). Em tính apply FAFSAS sau khi GC về để đi học lại College khóa Fall 2016 ở Evergreen nhưng em có thắc mắc sau mong anh tư vấn giúp.

1. Nếu em khai independent và không cung cấp tax return thì FAFSAS có appoval không ạ? Thực tế em mới qua 2 tháng nên chưa đi làm, chi phí chồng em cover hết.

2. Trường hợp chồng em income khai tax 2015 khoảng $55,000 vậy khi em khai depend chồng, add tên vào tax 2015 vậy FAFSAS có cấp Grant cho em không? Chồng em hok nằm trong nhóm low income và có sở hữu nhà ở.

Chân thành cảm ơn!
1/. Thường người vn mới wa chưa có income nên khi khai sẽ khai là năm 2015 không có khai thuế, lúc đó họ sẽ hỏi là income 2015 là bao nhiêu thì ghi đại khái 2000-3000$ là được. Trường hợp bạn là married nên có thể họ sẽ hỏi thông tin chồng bạn nữa
2/. Theo income của chồng bạn thì nếu bạn depend vào chồng thì khả năng là bạn sẽ không được tiền fafsa. Bạn có thể thử nếu được thì tốt còn không được thì thôi, không mất gì cả.

eeyuu

Thành viên mới
1/. Thường người vn mới wa chưa có income nên khi khai sẽ khai là năm 2015 không có khai thuế, lúc đó họ sẽ hỏi là income 2015 là bao nhiêu thì ghi đại khái 2000-3000$ là được. Trường hợp bạn là married nên có thể họ sẽ hỏi thông tin chồng bạn nữa
2/. Theo income của chồng bạn thì nếu bạn depend vào chồng thì khả năng là bạn sẽ không được tiền fafsa. Bạn có thể thử nếu được thì tốt còn không được thì thôi, không mất gì cả.
Dạ, Cảm ơn anh đã giải thích giúp em, em muốn xin FAFSA để đi học chứ bỏ tiền xót quá.
Em cũng confuse về việc FAFSA sẽ hỏi information về tax của chồng em. Anh có cách nào giúp để em khai FAFSA năm nay được grant không gợi ý giúp em với?

Em tính sẽ khai FAFSA là independent, income 2000 tượng trưng, vì tax 20015 chồng em chưa add tên em vào, nếu như vậy họ sẽ không có dữ liệu em depend chồng, trên 24t có quyền khai sơn ndependent đúng không anh, qua năm 2016 lúc đó tính tiếp, anh thấy phương án này có hợp lý không ạ.

Cảm ơn anh rất nhiêu!

foreveralone

Thành viên tích cực
Dạ, Cảm ơn anh đã giải thích giúp em, em muốn xin FAFSA để đi học chứ bỏ tiền xót quá.
Em cũng confuse về việc FAFSA sẽ hỏi information về tax của chồng em. Anh có cách nào giúp để em khai FAFSA năm nay được grant không gợi ý giúp em với?

Em tính sẽ khai FAFSA là independent, income 2000 tượng trưng, vì tax 20015 chồng em chưa add tên em vào, nếu như vậy họ sẽ không có dữ liệu em depend chồng, trên 24t có quyền khai sơn ndependent đúng không anh, qua năm 2016 lúc đó tính tiếp, anh thấy phương án này có hợp lý không ạ.

Cảm ơn anh rất nhiêu!
Mình không có cách nào cả, chỉ đơn giản là khai nếu đủ điều kiện thì được còn không đủ điều kiện thì chịu.

Ptm811

Thành viên mới
Em đang gặp 1 số vấn đề trong việc đăng kí môn học mong anh Foreveralone giúp em lần nữa.. Khi em lên trường đk học thì nhà trường yêu cầu em điền thông tin online trên applytexas.org nhưng trong đó nó có hỏi school code trường ở VN, mà ở VN thì đâu có mã code đâu anh, nếu em không điền thì nó không cho em qua trang khác, giờ em phải làm sao đây anh?? Với lại anh cho em hỏi permanent address thì em nên điền địa chỉ nhà ba em hay địa chỉ hiện giờ em đang ở vậy anh?? Nếu mùa Fall này em học ở trường này nhưng mùa Spring em muốn chuyển sang trường khác thì có được không anh, FA nó có cover tiền học cho em không? Với lại tiền FA cho là 1 mùa hay 1 năm vậy anh? Anh trả lời giúp em nhá. Cảm ơn anh!

Ptm811

Thành viên mới

Anh cho em hỏi thêm:
"Is there any additional information that you believe your college should know in evaluating your eligibility to be classified as a resident? If so, please provide it below. A maximum of 10 lines will be sent".
với câu hỏi như thế này thì em nên trả lời sao anh...:2:

foreveralone

Thành viên tích cực
Em đang gặp 1 số vấn đề trong việc đăng kí môn học mong anh Foreveralone giúp em lần nữa.. Khi em lên trường đk học thì nhà trường yêu cầu em điền thông tin online trên applytexas.org nhưng trong đó nó có hỏi school code trường ở VN, mà ở VN thì đâu có mã code đâu anh, nếu em không điền thì nó không cho em qua trang khác, giờ em phải làm sao đây anh?? Với lại anh cho em hỏi permanent address thì em nên điền địa chỉ nhà ba em hay địa chỉ hiện giờ em đang ở vậy anh?? Nếu mùa Fall này em học ở trường này nhưng mùa Spring em muốn chuyển sang trường khác thì có được không anh, FA nó có cover tiền học cho em không? Với lại tiền FA cho là 1 mùa hay 1 năm vậy anh? Anh trả lời giúp em nhá.
Anh cho em hỏi thêm:
"Is there any additional information that you believe your college should know in evaluating your eligibility to be classified as a resident? If so, please provide it below. A maximum of 10 lines will be sent".
với câu hỏi như thế này thì em nên trả lời sao anh...
Cảm ơn anh!
1/ phần mã code của trường vn. Anh ko có điền cái này bao h nên ko bit nó ntn. Em lên trường nói họ như vậy và nhờ họ chỉ cách điền, thường trên trường có những office để hỗ trợ student trong việc apply.

2/ em mún ghi địa chỉ nào cũng dc, thường thì nên lấy địa chỉ mà mình xác định là sẽ ko di chuyển (cố định ko move chỗ khác) để khi họ gửi thông tin j về thì ko bị thất lạc. Nếu ko có thì khi mình move đi đâu thì mình phải chỉnh lại phần address cho họ bit.

3/ "mùa Fall này em học ở trường này nhưng mùa Spring em muốn chuyển sang trường khác". Em vẫn lấy dc FA, nhưng nếu em đã xác định là spring move wa đâu thì khoang tháng 10 hay 11 (sớm hơn cũng dc) em nên lên website fafsa chỉnh lại phần hồ sơ, ở mục chọn trường em add thêm trường đó vào là dc. FA cho 1 năm chia làm 3 mùa (fall, spring, summer)
VD: FA nói cho em $6000, chia ra thì fall là $3000 và spring là $3000, nếu em học full time (>= 12 credits) thì mùa đó sẽ lấy dc 100% tiền ($3000), còn học part time thì lấy phần trăm thấp hơn tùy theo việc em học bao nhiu lớp. Phần tiền còn dư này sẽ dc chuyển wa cho mùa summer nếu em có học hè
3-5 credit: 25% tiền
6-8: 50% tiền
9-11: 75%
>=12: 100%

4/ "Is there any additional information that you believe your college should know in evaluating your eligibility to be classified as a resident? If so, please provide it below. A maximum of 10 lines will be sent".
Ngoài những giấy tờ trong form hỏi ra, em còn có giấy tờ j chứng minh là em ở đây dc 1 năm thì ghi ra cho họ bit, còn ko có thì thôi

Mình đã xin fafsa của trường, nhưng lúc kiểm tra placement test thì chưa đủ av để học thẳng college, dc xếp vào lớp học anh văn, như vậy fafsa nó có trả tiền học phí anh văn cho mình không. Mình có thể lấy nhiều lớp av để cố gắng học cho nhanh có kiến thức không, và đang học av có thể học các môn cơ bản của chuyên ngành mình chọn song song đuoc không. Với lại mình có thắc mắc ngoài lề tí, nhà dì mình nhờ mình chuyển tiền về vn dùm trên 1000 thì walmart hay krogers đòi đưa ID, mình k hiểu nhìu lần như vậy có ảnh hưởng gì tới điều kiện xin học phí của mình không, và mình k hỉu tại sao họ lại nhờ mình chuyển mà k tự chuyển. Cám ơn.

foreveralone

Thành viên tích cực

Mình đã xin fafsa của trường, nhưng lúc kiểm tra placement test thì chưa đủ av để học thẳng college, dc xếp vào lớp học anh văn, như vậy fafsa nó có trả tiền học phí anh văn cho mình không. Mình có thể lấy nhiều lớp av để cố gắng học cho nhanh có kiến thức không, và đang học av có thể học các môn cơ bản của chuyên ngành mình chọn song song đuoc không. Với lại mình có thắc mắc ngoài lề tí, nhà dì mình nhờ mình chuyển tiền về vn dùm trên 1000 thì walmart hay krogers đòi đưa ID, mình k hiểu nhìu lần như vậy có ảnh hưởng gì tới điều kiện xin học phí của mình không, và mình k hỉu tại sao họ lại nhờ mình chuyển mà k tự chuyển. Cám ơn.
- fafsa có trả ko thì còn tuỳ bạn học bao nhiu lớp.
- bạn có thể lấy nhiu lớp av, cái này nên nói chuyện với advisor để bit dc bạn lấy dc lớp nào
- những môn của college thì có prerequisite, tức là phải đạt 1 số yếu cầu nào đó, thường là av ko đủ thì sẽ ko học dc những lớp của college
- việc chuyển này ko ảnh hưởng j cả. Còn việc tại sao ko chuyển mà nhờ bạn chuyển thì ko bit vì mỗi nhà mỗi cảnh nên mình ko bit dc

Ptm811

Thành viên mới

Anh Foreveralone cho em hỏi.. Anh có biết tên công ty hay trang web nào có làm ATA certified translation không ạ chỉ giúp em với. Trường em nó yêu cầu high school transcript, em có lên trang Spantran.com làm, em đã tốn hết $295 cho tiền evaluation + verification of documents, và bây giờ nó đòi em thêm $400 cho tiền translation hoặc em làm ở đâu đó nhưng phải ATA certified rồi gửi cho nó.. Chỉ có mấy tờ giấy mà em tốn gần $700 sao :20: