Fail phỏng vấn sáng nay. Mong chú và mọi người giúp.

icecoffee

Thành viên mới
Nickname:icecoffee
Sẽ học ở University of Houston
Cháu năm nay 25 tuổi
Cháu tốt nghiệp cao đẳng cuối 2011, sang 2012 thì học đại học, tốt nghiệp tháng 4/2013 chuyên ngành Quản trị kinh doanh. chỉ đc Average Good thôi ạ.
IELTS: 6.0
Cháu xin học MBA tại University of Houston. Nhưng điểm IL cháu chỉ 6.0 (trong khi trường yêu cầu 6.5) với lại thiếu cả GMAT nên qua đó cháu sẽ học English program trước. Sáng nay phỏng vấn thì CO ko hỏi gì nhiều về học hành, chỉ hỏi sau khi tốt nghiệp high school thì làm gì? Chỉ tập trung hỏi các vấn đề gia đình như là:
- Ba mẹ làm gì?
- Hiện ba mẹ đang sống ở đâu?
- Có người thân bên đó ko? Những ai và sống ở đâu? Cháu có dì và cậu, cậu ở Cali, dì thì ở Houston.
- Dì làm nghề gì? làm nail ạ.
- Ba mẹ có ý định đi định cư ko? hoàn toàn ko ạ.
Vậy thôi rồi nói ko thể cấp visa được.
Cháu thật sự muốn qua đó học, ba mẹ cũng muốn ở với dì cho tiết kiệm chi phí. Nhưng theo cháu thì họ cho fail vì sợ khả năng ở lại ko về phải ko chú.
Mong chú và mọi người có kinh nghiệm tư vấn giúp. Vì cháu dự định sẽ đăng kí phỏng vấn lại. Cám ơn mọi người nhiều.

PhamQuangThinh1012

Thành viên mới
Ðề: Fail phỏng vấn sáng nay. Mong chú và mọi người giúp.

Nickname:icecoffee
Sẽ học ở University of Houston
Cháu năm nay 25 tuổi
Cháu tốt nghiệp cao đẳng cuối 2011, sang 2012 thì học đại học, tốt nghiệp tháng 4/2013 chuyên ngành Quản trị kinh doanh. chỉ đc Average Good thôi ạ.
IELTS: 6.0
Cháu xin học MBA tại University of Houston. Nhưng điểm IL cháu chỉ 6.0 (trong khi trường yêu cầu 6.5) với lại thiếu cả GMAT nên qua đó cháu sẽ học English program trước. Sáng nay phỏng vấn thì CO ko hỏi gì nhiều về học hành, chỉ hỏi sau khi tốt nghiệp high school thì làm gì? Chỉ tập trung hỏi các vấn đề gia đình như là:
- Ba mẹ làm gì?
- Hiện ba mẹ đang sống ở đâu?
- Có người thân bên đó ko? Những ai và sống ở đâu? Cháu có dì và cậu, cậu ở Cali, dì thì ở Houston.
- Dì làm nghề gì? làm nail ạ.
- Ba mẹ có ý định đi định cư ko? hoàn toàn ko ạ.
Vậy thôi rồi nói ko thể cấp visa được.
Cháu thật sự muốn qua đó học, ba mẹ cũng muốn ở với dì cho tiết kiệm chi phí. Nhưng theo cháu thì họ cho fail vì sợ khả năng ở lại ko về phải ko chú.
Mong chú và mọi người có kinh nghiệm tư vấn giúp. Vì cháu dự định sẽ đăng kí phỏng vấn lại. Cám ơn mọi người nhiều.
bạn phải ghi rõ nội dung phỏng vấn mới biết được lí do fail ở đâu bạn à!

icecoffee

Thành viên mới
Ðề: Fail phỏng vấn sáng nay. Mong chú và mọi người giúp.

bạn phải ghi rõ nội dung phỏng vấn mới biết được lí do fail ở đâu bạn à!
CO hỏi mình như thế này:
1. Sao ko tiếp tục hoc ở VN?
-> Bcuz I want to approach advance education to get higher position in future with international degree.
2. Sau khi tốt nghiệp high school thì làm gì?
-> Học cao đẳng xong thì liên thông lên đại học. Sau đó đi làm cho cty...
3. Công ty hiện tại làm về cái gì?
->... (mình có giải thích nhưng CO có vẻ ko hiểu nên gọi chị phiên dịch. Lúc đó mình quên mất nên trả lời lại bằng tiếng anh nên nói tiếng Việt luôn, ko biết có out vì lỗi này ko nữa.)
4. Ba mẹ làm gì?
-> Mẹ buôn bán. Ba là electronic engineer.
5. Ba mẹ đang ở đâu?
->...(thì mình nói địa chỉ ba mẹ ở ngoài quê thôi.)
6. Có người thân ở Mĩ ko?
-> Có dì ở Texas. Cậu ở Cali.
7. Ba mẹ có ý định đi định cư ko?
-> Not at all
8. Dì ở Texas làm gì?
-> Dì làm nail. Chồng dì là mechanist.
Tới đây rồi bà CO nói từ chối cấp visa.

icecoffee

Thành viên mới
Bạn nào đã từng phỏng vấn visa lần 2, cho mình hỏi chút!!!

Mình fail vào đầu tháng này.
Do dịch vụ làm hồ sơ cho nên mình ko rõ lắm, bạn nào biết thì trả lời giúp. Cảm ơn nhiều!!!
Bên dịch vụ có đăng kí phỏng vấn lần 2 cho mình. Họ nói là lịch phỏng vấn lần 2 bây giờ đã kín đến ngày 16/1 rồi (mình có thắc mắc thì họ giải thích là lãnh sự sẽ ưu tiên hồ sơ pv lần 1 trước). Mà mình phải nhập học 13/1 nên mình sẽ bỏ mùa này xin lại I-20 cho mùa sau. Nên dv sẽ thu mình thêm 100$ cho phí xin I-20 mới (mình xin Uni of Houston) thêm 75$ nếu mình muốn trường chuyển về bằng express mail.
Vấn đề là bjo lịch pv đã tới 16/1 thì chờ đến lúc mình xin đc I-20 mới thì lịch sẽ nhảy tới tháng 2, 3 ko chừng. Nhưng bên dv nói lịch này ko cố định...càng nói mình càng rối và ko hiểu.
Bạn nào biết giải thích giúp mình với.

huy.hoang711

Thành viên tích cực
Ðề: Bạn nào đã từng phỏng vấn visa lần 2, cho mình hỏi chút!!!

Đơn giản là một ngày phòng lãnh sự chỉ có thể tiếp nhận một số lượng nhất định hồ sơ thôi, vì vậy trong mùa cao điểm nhập học này, việc book lịch phỏng vấn trước cả tháng là chuyện bình thường.
Bạn fail như thế nào thì post đoạn đối thoại lên thì mọi người mới biết mà giúp được.

princeton911

Thành viên mới

Bạn ơi, bạn nên vào trang ustraveldocs.vn để tự đăng ký lịch phỏng vấn đi. Trang web đó có hướng dẫn đầy đủ hết đó + tham khảo thêm trang XNC này là bạn đã tự làm hồ sơ được rồi. Như bạn nói đó, do dịch vụ làm hồ sơ nên bạn không hiểu rõ được trường hợp của chính bạn. Không ai làm tận tâm và hiểu rõ trường hợp của chính mình ngoài mình đâu. Đừng để dịch vụ họ làm tiền nhé bạn.

+ Bạn lên E-ship Global (liên kết với các trường ở HK) đăng kí tài khoản chuyển phát nhanh. DHL chỉ tầm USD 59 đổ lại thôi đó bạn. TNT với Fedex thì mắc hơn. Bạn nói bên dịch vụ chọn cái rẻ nhất.

icecoffee

Thành viên mới

Đơn giản là một ngày phòng lãnh sự chỉ có thể tiếp nhận một số lượng nhất định hồ sơ thôi, vì vậy trong mùa cao điểm nhập học này, việc book lịch phỏng vấn trước cả tháng là chuyện bình thường.
Bạn fail như thế nào thì post đoạn đối thoại lên thì mọi người mới biết mà giúp được.
Ý mình thắc mắc là nếu bjo mình xin I-20 mới xong thì mới đặt lịch pv đc, lúc đó thì lịch sẽ full sang tháng 2 hoặc 3, 4 ko chừng thì liệu lúc đó mình có kịp pv cho kịp học cho mùa hè ko? Rồi lỡ trường hợp mình fail như lần này nữa rồi lại phải đợi lịch cả tháng... mình thắc mắc vậy bên dv nói lịch ko cố định??? Ko cố định vậy lịch này có thể dời lên dời xuống đc sao???

Hôm đó CO pv mình thế này:
CO hỏi mình như thế này:
1. Sao ko tiếp tục hoc ở VN?
-> Bcuz I want to approach advance education to get higher position in future with international degree.
2. Sau khi tốt nghiệp high school thì làm gì?
-> Học cao đẳng xong thì liên thông lên đại học. Sau đó đi làm cho cty...
3. Công ty hiện tại làm về cái gì?
->... (mình có giải thích nhưng CO có vẻ ko hiểu nên gọi chị phiên dịch. Lúc đó mình quên mất nên trả lời lại bằng tiếng anh nên nói tiếng Việt luôn, ko biết có out vì lỗi này ko nữa.)
4. Ba mẹ làm gì?
-> Mẹ buôn bán. Ba là electronic engineer.
5. Ba mẹ đang ở đâu?
->...(thì mình nói địa chỉ ba mẹ ở ngoài quê thôi.)
6. Có người thân ở Mĩ ko?
-> Có dì ở Texas. Cậu ở Cali.
7. Ba mẹ có ý định đi định cư ko?
-> Not at all
8. Dì ở Texas làm gì?
-> Dì làm nail. Chồng dì là mechanist.
Tới đây rồi bà CO nói từ chối cấp visa.

icecoffee

Thành viên mới

Bạn ơi, bạn nên vào trang ustraveldocs.vn để tự đăng ký lịch phỏng vấn đi. Trang web đó có hướng dẫn đầy đủ hết đó + tham khảo thêm trang XNC này là bạn đã tự làm hồ sơ được rồi. Như bạn nói đó, do dịch vụ làm hồ sơ nên bạn không hiểu rõ được trường hợp của chính bạn. Không ai làm tận tâm và hiểu rõ trường hợp của chính mình ngoài mình đâu. Đừng để dịch vụ họ làm tiền nhé bạn.

+ Bạn lên E-ship Global (liên kết với các trường ở HK) đăng kí tài khoản chuyển phát nhanh. DHL chỉ tầm USD 59 đổ lại thôi đó bạn. TNT với Fedex thì mắc hơn. Bạn nói bên dịch vụ chọn cái rẻ nhất.
Ngay ngày mình fail mình đã nhờ họ đặt giùm lịch pv mới luôn rồi bạn. Họ coi lịch rồi báo mình lịch full tới ngày 9/1 rồi. Nên họ bảo sẽ chờ xem trong tháng 12 có ai cancel pv thì tranh thủ nhảy vào ngày đó đặt. Mãi hôm kia họ báo lại là lịch tới 16/1 mà ngồi chờ có ng cancel cũng khó xảy ra nên họ khuyên mình nên xin nhập học summer thay cho spring.

princeton911

Thành viên mới

Bạn ơi,

Mình nói bạn tự đăng kí lịch pv trên traveldocs vì:

1/ Lãnh sự có thể mở thêm slot giờ pv bất cứ lúc nào.
2/ Dịch vụ người ta đâu chỉ lo cho mỗi case của bạn nên họ đâu có trực liên tục mà canh slot cho bạn được. Vả lại, cái gì làm ra tiền thì người ta chả tận dụng. Giống như họ kêu làm cái I-20 mới cho bạn thêm 100 dong đó. Mà làm I20 là trường làm, cớ sao phải trả dv khoản tiền vô lý vậy. Hỏi thật, bạn không tl cũng được, bạn phải trả họ hết bao nhiêu rồi?

3/ lịch pv có thể thay đổi tối đa ba lần.

4/khuyên bạn chân thành luôn: Nếu chuyể khóa học sang summer thì chẳng phải chuyển phát nhanh chi cho tốn tiền, cứ từ từ mà tiến. Trường sẽ chuyển phát miễn phí cho bạn tuy thời gian lâu hơn khoảng 2 tuần và không được đảm bảo.

5/ Bạn tl pv theo hướng dẫn của dịch vụ hay sao? Bạn có nắm những gì được khai trong ds160 kg?

Bạn tự làm là dễ chủ động nhất. Tất cả là tốt cho bạn tôi.

icecoffee

Thành viên mới

Bạn ơi,

Mình nói bạn tự đăng kí lịch pv trên traveldocs vì:

1/ Lãnh sự có thể mở thêm slot giờ pv bất cứ lúc nào.
2/ Dịch vụ người ta đâu chỉ lo cho mỗi case của bạn nên họ đâu có trực liên tục mà canh slot cho bạn được. Vả lại, cái gì làm ra tiền thì người ta chả tận dụng. Giống như họ kêu làm cái I-20 mới cho bạn thêm 100 dong đó. Mà làm I20 là trường làm, cớ sao phải trả dv khoản tiền vô lý vậy. Hỏi thật, bạn không tl cũng được, bạn phải trả họ hết bao nhiêu rồi?

3/ lịch pv có thể thay đổi tối đa ba lần.

4/khuyên bạn chân thành luôn: Nếu chuyể khóa học sang summer thì chẳng phải chuyển phát nhanh chi cho tốn tiền, cứ từ từ mà tiến. Trường sẽ chuyển phát miễn phí cho bạn tuy thời gian lâu hơn khoảng 2 tuần và không được đảm bảo.

5/ Bạn tl pv theo hướng dẫn của dịch vụ hay sao? Bạn có nắm những gì được khai trong ds160 kg?

Bạn tự làm là dễ chủ động nhất. Tất cả là tốt cho bạn tôi.
Mình cũng biết vậy nhưng mình fail lần 1 xong mới biết tới forum này. Mình đã chuyển tiền nhờ họ đóng phí pv mới với account vào ustraveldoc họ cũng nắm luôn. Ah, 100$ đó là application fee phải ko bạn? Vì bạn nói trường free nên mình ko hiểu lắm.
Giờ mình cũng rối, nhờ bn mình cũng hiểu đc phần nào. Thanks bn nhiều!!!
Hôm nay họ có nhắn thúc mình xin I-20 cho summer nhanh nếu ko sẽ không có ngày pv giống như lần này??? WTH

princeton911

Thành viên mới

Hi bạn,

1/ Bạn dùng email cá nhân để đk tài khoản trên ustraveldocs rồi đặt lịch hẹn pv. Dịch vụ họ không kiểm soát được việc này. Họ cũng chỉ tạo email mới để đk cho bạn mà thôi. (trường hợp nữa mình không biết là họ có xài email nào riêng của họ và dùng nó đk cho hết người này đến người khác, vì phần info của email đã đk có thể điều chỉnh lại.). Để đk pv bạn chỉ cần số biên nhận của biên lai phí sevis I901 và số code của đơn DS-160.

2/ Applcation fee ở UH chỉ có $50 thôi. Thêm phí transfer = credit card cũng chỉ khoảng $60 là cao tới vũ trụ rồi. Sau đó trường sẽ cấp I-20 và bạn không phải trả bất cứ phí gì cho cái này cả. Vì đó là nhiệm vụ của trường.

3/ Dv hối bạn thì để hù bạn đó. Nếu đk Summer/Fall thì bạn cứ từ từ ăn tết, không gì phải vội. Vì:

a) Trường chưa mở thời hạn đk cho học kỳ đó.
b) Bạn chỉ được đk pv trước 120 ngày dựa trên intake date ghi trên I-20.

Bạn cần thông tin gì cứ email cho international center của trường, họ sẽ trả lời cho bạn. Hoặc bạn có thể post lên diễn đàn, mọi người sẽ cố gắng tl giúp bạn.

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Trong trường họp fail visa, nếu bạn tự làm với trường thì bạn cứ trình bày lý do và đề nghị cấp I-20 mới để làm hồ sơ lại, trường sẽ tính tiền chuyển hồ sơ là $75 thôi.
Giờ lỡ chuyển tiền rồi thì đợi họ kêu đi pv thì đi thôi chứ biết sao giờ. Lần này, bạn kêu họ in ra toàn bộ thông tin mà họ đã chuẩn bị cho bạn, sau đó xem kỹ họ đã viết gì trong đó rồi khi phỏng vấn bạn dựa theo cái sườn đó mà làm.

icecoffee

Thành viên mới
Tường thuật phỏng vấn chiều 16/01.

Mình phỏng vấn lần 2 chiều 16/1 (mình fail lần 1 vào ngày 10/11/14) và visa issued, vừa nhận đc visa vào tối qua. Vô cùng bất ngờ vì buổi phỏng vấn diễn ra vô cùng nhanh-gọn-lẹ.

Me: Good afternoon, sir. (mình chưa kịp nói tiếp thì CO đã chen vào)
CO: Good afternoon. How r you?
Me: I'm fine. How's about you?
CO: I'm fine. Where will you study in US?
Me: University of Houston, sir.
CO: What's your major?
Me: I will study to get MBA degree.
CO: What do your parents do?
Me: My mom is wholesaler of pork. My father is electronic engineer.
CO: Where will you stay in US?
Me: I'm considering a few homestays.
CO: Why don't you live with your aunt? (Dì mình cũng ở Houston)
Me: I'm old enough to alone. And my aunt has 2 kids so it's hard to live with them.
Đến đây rồi CO bảo mình lấy dấu vân tay, mình nghĩ chắc lại fail nữa rồi thì thấy CO lấy tờ EMS...mừng gì đâu.
Theo mình thì vào đó cứ cười và trả lời tự nhiên, chân thành là đủ. Lần phỏng vấn đầu mình căng thẳng tới mức trả lời răm rắp như một cái máy á. Còn lần này thì mình khá thoải mái, ko đậu đc thì thôi, sẽ có kế hoạch khác nên lúc phỏng vấn rất thong thả, ko lo lắng gì nên mình tươi cười từ lúc đứng đợi cho đến lúc đc pv (trong thời gian mình đứng đợi, thỉnh thoảng CO có nhìn ra quan sát mình thế nào nữa.)
Chúc các bạn đi sau bình tĩnh-tự tin-chiến thắng nha.