Financial Aid - thắc mắc? vào đây!!! (Texas)

qwezxc465

Thành viên mới
dạ con xin chào mọi người...cho con xin hỏi là nhà con vừa mới định cư theo diện f4 hiện đang ở florida...con mong muốn là khi có thẻ xanh con sẽ apply vào front range CC ở bang colorado..nhưng con tính xin fafsa để học vào fall 2018 sắp tới...con đang băn khoăn là như trường hợp con vậy fafsa có cho con tiền không ạ...con xin cám ơn
bạn có thẻ xanh thì sẽ xin được FAFSA.
Chỉ nên cân nhắc: Khi bạn ở tiểu bang nào đó phải ít nhất 1 năm thì học phí rẻ hơn rất nhiều (in-state), còn nếu bạn ở Florida 1 năm rồi năm sau qua bang Colorado--> học phí sẽ đắt hơn ( out-state )

ngoclannguyen

Thành viên mới
Dạ em cám ơn...cho em hỏi thêm là
1. Apply vào college trước đợi nó gửi thư accepted rồi mới xin fafsa hay apply 2 cái song song
2. Nếu e test vào college ko đủ yêu cầu vậy là em rớt hả qwe? Anh văn thì em ổn chứ toán e ko tự tin vì đã bỏ lâu rồi. Em nên làm sao? Hay college sẽ xếp vào lớp cho em học đủ yêu cầu rồi mới vào lớp accademic class?
3. Xin fafsa vào mùa fall 2018 chừng nào hết hạn ạ?

qwezxc465

Thành viên mới
Dạ em cám ơn...cho em hỏi thêm là
1. Apply vào college trước đợi nó gửi thư accepted rồi mới xin fafsa hay apply 2 cái song song
2. Nếu e test vào college ko đủ yêu cầu vậy là em rớt hả qwe? Anh văn thì em ổn chứ toán e ko tự tin vì đã bỏ lâu rồi. Em nên làm sao? Hay college sẽ xếp vào lớp cho em học đủ yêu cầu rồi mới vào lớp accademic class?
3. Xin fafsa vào mùa fall 2018 chừng nào hết hạn ạ?
Theo mình thì:
1. FAFSA điền đơn càng sớm càng tốt. Đưa trường bạn muốn nhập học vào lúc điền FAFSA trước khi bạn apply vào college vẫn được. Thì sau khi bạn được accept vào college lúc đó thông tin fafsa bạn đã điền sẵn, quy trình nhanh hơn rất nhiều. Nếu thiếu giấy tờ gì thì bạn có thể bổ sung sau.
2. Bài test vào college không có rớt ;). Nếu bạn điểm thấp thì sẽ vào những lớp căn bản rồi lên từ từ. Điểm cao lớp nâng cao hoặc được học các môn General luôn.
Toán không khó đâu nếu bạn dành thời gian ôn lại. Bạn có thể lên website củ trường xem thử có phần review về bài test không? Rồi xem trong đó có những phần nào rồi ôn. Nếu bạn ở Florida thì có thể làm PERT test :)))
3. Tùy vào Deadline trường của bạn. Nhưng vẫn có thể apply ngay bây giờ. Hồ sơ bạn sẽ được process. Nếu nhận trước khi nhập học thì tốt quá. Còn không thì mình trả tiền túi và khi có FA thì lấy lại nha hehe

Phuc Pham

Thành viên mới
Hi mọi người ! Em moi qua dc 2 tháng đang nộp đơn vào community college, và xin Financial aid. Họ có yêu cầu submit Non-filing Letter (VONF) from the IRS, mọi người có ai biết cái này không, giúp e với ạ. :)))) Thank you so much .

Hijab

Thành viên mới
Ðề: Financial Aid - thắc mắc? vào đây!!! (Texas)

Muốn biết FAFSA cho bao nhiêu tiền thì vào www.fafsa.gov điền đơn xin financial aid sẽ biết rõ. FAFSA cho niên khoá 2011-2012 hạn chót nộp đơn xin là 30-6-2012. Và niên khoá 2012-2013 bắt đầu nhận đơn vào 12 giờ khuya 1-1-2012. Cháu có thể xin financial aid cho niên khoá 2011-2012 ngay bây giờ, khi nào cháu đi học thì FAFSA sẽ gởi tiền tới trường.

- Tối thiểu cháu phải học half time hay 6/12 unit thì FAFSA sẽ cho 1/2 tiền hay $5550/2

FAFSA không giới hạn thời gian cho tiền và tiếp tục cho học sinh cho đến khi học sinh lấy xong bằng cửa nhân, hay thu nhập của học sinh và cha mẹ có thay đổi, như income come càng cao thì tiền financial aid càng giảm.

Chào Chú VHa,
Cháu muốn hỏi có chương trình FA nào cho thế hệ 7x. Cháu có thẻ xanh, định cư theo chồng. Nay muốn đi học lại college hay trường nghề đễ tìm cơ hội việc làm tốt tại mỹ. Cháu đã đi làm, nhưng thật sự nếu phải đóng tiền học phí thì không đủ. Vậy kính nhờ Chú giúp dùm.
Chân thành cảm ơn CHú!
Nguyen