Giấy tờ đi phỏng vấn?

hongnhung

Thành viên mới
Gia đình em chuẩn bị phỏng vấn diện F4, xin hỏi các anh chị trong diễn đàn là khi đi đem theo những bằng chứng gì ? Em nghe nói lãnh sự họ đòi hộ khẩu cũ có đúng không ? Em có cần phải chuẩn bị trước hay không ? Hay đợi khi nào họ đòi mình mới đi làm ?

Xin cảm ơn !

linda

Ban điều hành
Ðề: Giấy tờ đi phỏng vấn?

Chào bạn hongnhung!

Linda cũng chuẩn bị phỏng vấn diện F4, mình có bằng chứng gì mang theo bằng chứng đó, hình ảnh lúc còn nhỏ, những lúc về VN, khai sinh, thư từ, bill điện thoại... một khi mình chuẩn bị quá đầy đủ và đã thuyết phục thì viên lãnh sự tiếp tục đòi những thứ khác, đòi hộ khẩu cũ, rất nhiều người diện F4 bị đòi hộ khẩu cũ, mình cũng tìm hiểu và biết điều này nhưng mình không làm trước mà đợi khi nào họ đòi mình mới làm, mình làm trước thì họ cho là mình tìm hiểu và có sắp đặt sau đó họ nghi ngờ mình đưa ra bằng chứng giả vì họ thấy mình rành thủ tục quá. Vì vậy cuối cùng linda cũng đã liên lạc với bên công an nơi ngày xưa gia đình linda ở trước rồi, sau này nếu bị đòi hộ khẩu cũ thì chạy về làm rồi đem nộp. Nói chung diện F4 cũng không bị hỏi nhiều, chủ yếu là có bằng chứng đủ thuyết phục là OK, một số ít F4 bị trục trặc là người bảo lãnh không đủ Income để bảo trợ hoặc người bảo lãnh bên Mỹ một thời gian dài không khai thuế, ăn tiền trợ cấp đi làm lấy tiền mặt, nay bỗng dưng hồ sơ người thân được mở tự nhiên khai thuế mấy năm liền một lúc rồi đóng một lần mấy chục ngàn, khai Income lên đến mấy chục ngàn một năm để đủ bảo lãnh người thân. Những trường hợp này F4 vô là nhận giấy xanh cho bổ túc giấy thuế, sau khi bổ túc viên lãnh sự nói để xem xét lại, và bắt đầu họ điều tra người bên kia lấy đâu ra số tiền nhiều như vậy trong khi nhiều năm nay ăn thất nghiệp hoặc ăn tiền xã hội...còn hồ sơ mình đủ Income và hợp pháp thì không có gì lo lắng. Có bao nhiêu bằng chứng đưa ra bấy nhiêu, đòi gì mình làm đó, vậy cho chắc ăn.

Chúc bạn may mắn!

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào Hong nhung và Linda

Các ĐSQ/LSQ Mỹ các nơi trên thế giới họ chỉ gợi ý chúng ta nên mang theo những giấy tờ gì làm bằng chứng chứ khơng nói "phải mang theo" giấy tờ gì làm bằng chứng khi đi PV vì tùy thuộc hoàn cảnh của mỗi người. Nhưng rõ ràng là càng nhiều bằng chứng có giá trị thuyết phục thì nhân viên PV sẽ càng ít hỏi hơn. Việc có 1 bộ hộ khẩu + sổ gia đình trích lục đầy đủ từ trước năm 1975 đến nay là 1 bằng chứng rất thuyết phục theo kinh nghiệm PV trước đây của gia đình tôi. Linda đừng suy nghỉ người ta cần gì thì mình bổ sung cái đó, như vậy chỉ tổ làm trể nải chuyện của mình thôi bạn à.

Hongnhung ơi, bạn nên phân bằng chứng làm 2 loại :

1. Giữa ng bảo lãnh và ng được bảo lãnh : HỘ khẩu cũ, thư từ, hình ảnh, bill điện thoại, giấy nhận tiền,...
2. Giữa ng được bảo lãnh và người đi theo : HỘ khẩu, hình ảnh, học bạ, giấy chứng sinh,....

Chúc bạn PV thành công.

mytran

Cựu Ban điều hành

Chào các bạn

Ở đây chúng ta cần hiểu cách làm của NVC và tòa lãnh sự về các giấy tờ và bằng chứng để cấp một vi sa vào Hoa kỳ

- Giấy tờ: NVC có nhiệm vụ thu thập những giấy tờ cần thiết để một hồ sơ xin vi sa được hợp lệ

- Bằng chứng : Tòa lãnh sự qua kinh nghiệm phỏng vấn cần xác định đương sự hợp tình và hợp pháp

Giấy tờ: thì rõ ràng trên mặt pháp lý người xin phỏng vấn đã hòan tất, vấn đề còn lại là nhân viên lãnh sự phải xác minh tính logic và hợp tình hợp lý của một hồ sơ của đương đơn
Bằng nghiệp vụ phỏng vấn, nhân viên TLS họ sẽ xác định chính xác đúng đối tượng và hòan cảnh

Vì vậy càng có nhiều bằng chứng, các giấy tờ (không yêu cầu) nhưng bảo đãm tính logic, càng dể cho nhân viên lãnh sự xác định một hồ sơ, không có chuyện họ nghi là mình chuẩn bị này nọ trừ khi mình muốn làm sai lệch hồ sơ

Vì nhiệm vụ của nhân viên phỏng vấn là xác định nhân thân chính xác, hòan cảnh logic so với thông tin của NVC cung cấp cho họ

Thân ái

Chỉnh sửa cuối:

linda

Ban điều hành

Vâng, nếu anh mytran, raptor nói vậy thì linda lo đi làm cái hộ khẩu, vì trước đây gia đình linda có người bà con đi diện F4, lần đầu vô cho giấy xanh bổ túc bằng chứng, bổ túc xong bằng chứng cho giấy xanh tiếp lần 2 bổ túc hộ khẩu cũ, bổ túc xong về chờ xét, về chở 2 tuần LSQ gọi vô lấy giấy hồng. Có người nói mình chuẩn bị những gì họ không yêu cầu thì họ nghi ngờ đó là giả, vì vậy mà lần trước chạy về quê rồi nhưng lại không làm cái hộ khẩu, cứ nói thôi để đòi rồi mới làm chứ không họ cho là mình có sắp xếp. Nhưng anh mytran nói linda nghe thấy cũng có lý, vậy chắc chạy về quê làm trước cho chắc ăn.hehehe.

Chỉnh sửa cuối:

hongnhung

Thành viên mới

Chân thành cảm ơn đến các anh, chị. Hy vọng XNC sẽ giúp ích cho nhiều người hơn nữa :41::41::41:

chulambi

Thành viên tích cực

Chào các bạn! mình xem các hồ sơ ai cũng nhắc đến cần sổ hộ khẩu cũ thì mình có xem hộ khẩu cũ ở nhà mình thì khong thấy còn có tên người chị bảo lãnh mình nưa, vậy theo như các AC làm trước thì mình phải làm thế nào?
Hỏi Linda làm hộ khẩu cũ là như thế nào ? Xin cảm ơn

linda

Ban điều hành

Chào các bạn! mình xem các hồ sơ ai cũng nhắc đến cần sổ hộ khẩu cũ thì mình có xem hộ khẩu cũ ở nhà mình thì khong thấy còn có tên người chị bảo lãnh mình nưa, vậy theo như các AC làm trước thì mình phải làm thế nào?
Hỏi Linda làm hộ khẩu cũ là như thế nào ? Xin cảm ơn
Hiện tại hộ khẩu cũ thì không ai xin lại đuợc cả, nhưng bạn cũng có thể trở về địa phương xin bên CA phụ trách hộ khẩu cấp cho mình 1 tờ xác nhận là trước đây những người như: Cha, me, Anh, Chị, Em có tên trong cùng 1 hộ khẩu. Việc này bạn phải làm từ địa phương trước đây bạn cư trú.

Chúc may mắn !