[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - ngocan84

ngocan84

Thành viên mới
Em có việc này nhờ Anh/Chị giúp em với:
Vợ em đang ở Mỹ, đã đi thi quốc tịch và đã đậu, nhưng chưa được đi tuyên thệ. Có lên hỏi thì người tao bảo khoảng 30 đến 60 ngày nữa thì sẽ nhận được giấy đi tuyên thệ.
Vợ chồng em đã làm đám cưới và giấy đăng ký kết hôn vào ngày 12/2/2017.
Bây giờ vợ em có thể mở hồ sơ bảo lãnh theo diện F2A(có thẻ xanh), sau khi có giấy quốc tịch rồi thì mình bổ sung hồ sơ để chuyển qua diện IR1/CR1 được không Anh/Chị ?
Sau khi bổ sung giấy quốc tịch, thì thời gian xử lý hồ sơ sẽ mất bao lâu vậy Anh/Chị.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Em có việc này nhờ Anh/Chị giúp em với:
Vợ em đang ở Mỹ, đã đi thi quốc tịch và đã đậu, nhưng chưa được đi tuyên thệ. Có lên hỏi thì người ta bảo khoảng 30 đến 60 ngày nữa thì sẽ nhận được giấy đi tuyên thệ.
Vợ chồng em đã làm đám cưới, và giấy đăng ký kết hôn vào ngày 12/02/2017.
Bây giờ vợ em có thể mở hồ sơ bảo lãnh theo diện F2A (có thẻ xanh), sau khi có giấy quốc tịch rồi thì mình bổ sung hồ sơ để chuyển qua diện IR1/CR1 được không Anh/Chị?
Sau khi bổ sung giấy quốc tịch, thì thời gian xử lý hồ sơ sẽ mất bao lâu vậy Anh/Chị.
Chào ngocan84,
Trường hợp của bạn nên chờ vợ bạn có bằng quốc tịch chính thức, rồi hãy làm hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện vợ/chồng CR1, đừng nên nóng vội mà làm hồ sơ bảo lãnh theo diện F2A (Thẻ xanh). Vì sau này nếu bổ sung thêm bằng quốc tịch, thì phải làm đơn xin chuyển diện rất mất thời gian, vì NVC phải xem xét hồ sơ. Tuy chậm mà chắc, hơn nữa diện F2A phải tùy thuộc vào lịch visa hàng tháng, còn CR1 không phải lệ thuộc vào lịch visa nên rất nhanh. Theo tôi là vậy, còn quyền muốn làm hồ sơ bảo lãnh theo diện nào là ở vợ chồng bạn.