[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - titi123

titi123

Thành viên mới
Em mới phỏng vấn sáng nay : 29/9/2016
Phỏng vấn em là 1 anh người Mỹ gốc Trung thì phải và 1 chị phiên dịch người Việt. Họ hỏi e đúng 5 câu rồi cho e giấy xanh yêu cầu bổ túc hồ sơ.Có 4 mục cần bổ sung trong đó có 1 bản tường trình về mối quan hệ từ lúc mới quen tới bây h.
E muốn hỏi ai có kinh nghiệm vụ viết tường trình này thì chỉ bảo e với,và nếu em nộp bổ túc hồ sơ thì sau bao lâu sẽ có visa vậy ạ??
E hoang mang quá :(((

ThaoPhuong

Ban điều hành
Thảo Phương có xem bài viết của Bạn. Bài viết của Bạn rất khó để tư vấn cho Bạn. Bạn xem qua cách viết ví dụ ở dưới đây. Phải có thông tin nhiều thì mới tư vấn cho Bạn được. Ngoài ra, Bạn cung cấp thêm mã số hồ sơ (case number).

Xin chào mọi người. Lần đầu tiên em tham gia diễn đàn mong mọi người giúp đỡ em.
Số Case number: HCMxxxx. Ngày 10/3 em phỏng vấn nhận nguyên một tờ giấy xanh, buồn hết sức. Họ yêu cầu em bổ túc 1 số giấy tờ sau:
1. Người bảo lãnh cung cấp bằng chứng về việc mua vé máy bay (khó ở chổ ox em mua bằng tiền mặt).
2. Người bảo lãnh viết bản tường trình quá trình quen nhau. và đi đến kết hôn.
3. Người giới thiệu viết bản tường trình giải thích làm sao họ quen biết đương đơn và người bảo lãnh (trường hợp em là do dượng em làm chung với ox em và giới thiệu tụi em với nhau. Và dì em có cần phải viết bản tường trình như chồng của cô ấy không ạ).
4. Cung cấp thêm bằng chứng (em phải sắp xếp bằng chứng như thế nào ạ).
5. Em phải viết bản tường trình cung cấp liệt kê tên tất cả những người bà con, họ hàng sống tại Mỹ (cho em hỏi chỉ cần cung cấp họ hàng ruột thịt hay như thế nào, em chỉ có một dì ruột là em gái của mẹ, dì ấy định cư tại Mỹ theo diện chồng bảo lãnh) và chồng của dì ấy là người giới thiệu chúng em. Xin giúp đỡ em làm bản tường trình Em đang buồn. và rối quá không biết bắt đầu từ đâu. Mong mọi người giúp đỡ. Em xin chân thành cảm ơn.

Hoặc ví dụ dưới đây:

Xin chào Ban điều hành, và ACE trong diễn đàn.

Mình PV ngày 4/11 và bị giấy xanh bổ túc giờ mình thật sự buồn và lo lắng quá, suốt đêm qua chẳng ngủ được. Hôm nay lên cầu cứu diễn đàn và Ban điều hành giúp đỡ.

Trường hợp của mình là sau khi được Dì của chồng giới thiệu thì liên lạc với nhau gần 2 năm sau chồng mới về có một lần lúc đính hôn, chồng lớn hơn nhiều tuổi.

Nội dung Giấy xanh mình bổ túc như sau:

1. Cung cấp 1 bản tường trình có ký tên và chứng thực liệt kê đầy đủ họ tên nơi ở, địa chỉ, số điện thoại, nơi sinh của vợ cũ, cung cấp bằng chứng về nơi ở hiện tại của những người đó.

Xin cho hỏi ký tên, và chứng thực là sao? Và hiện tại chồng không liên lạc với họ và ở tiểu bang khác thì mình phải làm sao? Và mỗi người vợ cũ phải làm một tờ tường trình hay sao?
2. Cung cấp 1 bản tường trình có ký tên và chứng thực liệt kê đầy đủ họ tên nơi ở, địa chỉ, số điện thoại, nơi sinh của chồng cũ, cung cấp bằng chứng về nơi ở hiện tại của những người đó.

Mình chưa kết hôn lần nào thì phải viết tờ tường trình thế nào?
3. Cả vợ chồng phải điền Mẫu Lý lịch gia đình

Mẫu này có chứng thực chữ ký không?

4. Viết 1 Timeline tường trình mối quan hệ (cái này mình xem hướng dẫn rồi).

Nhưng cho mình hỏi các bằng chứng đi kèm có phải là biil điện thoại, tin nhắn yahoo, giấy gửi tiền, hình ảnh, và khi bổ túc mình xách theo phải không ạ?

5. Và đoạn văn này mình mới thật sự đau lòng, rụng rời tay chân, và cảm thấy việc đoàn tụ với chồng còn xa quá mọi người ơi không biết có ai đã từng nhận được câu này chưa? và giờ mình phải làm sao vì khi đi PV mình đã mang tất cả bằng chứng đi nhưng họ chỉ xem qua loa (bill đt, giấy nhận tiền, hình ảnh...)

"Dựa vào thông tin cung cấp ở buổi PV và thông qua các chứng từ (lúc pv họ chỉ coi vài cái và đã cho giấy xanh chứ có coi hết đâu) Viên Lãnh sự không tin mối quan hệ là mối quan hệ hôn thê. Nếu có thêm bằng chứng thuyết phục vui lòng chứng minh mqh thật sự vui lòng bổ túc."

Giờ mình phải làm sao tìm bằng chứng gì nữa khi mình có bấy nhiêu đó. Xin ban điều hành và mọi người giúp đỡ với.

Đây là hai mẫu viết đặt câu hỏi rất cơ bản. Mỗi vấn đề đều đánh số thứ tự. Viết đầy đủ như vậy. Dựa vào đó, mới tư vấn cho bạn được.