Hồ sơ của NguyetHoang

Hoang Nhat Bao Han

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ của NguyetHoang

@: Clover Nguyen đừng buồn nha bạn. Bạn PV 1 mình cũng là may mắn đó. Chứ gặp người quen rồi vô đó cứ bla bla bla là CO ghét lắm đó.:p
@:Bảo Hân
Trời pà bay ngay ngày tui đi PV hả. Tiêu biểu là tui bị mất $300 mà ko học dc gì nè :2: . Pà dc "giả danh" trên website đó.... luôn nha. :21:.
Hì, chai zo nghen :) Tui cũng bất ngờ lắm, định hum lên may bay mới viết. Mất 300$ mà cứ hỏi dồn dập vô , tui hỏi wa trời nên mới pv đc vầy nè hihi

nhocyuka

Thành viên mới

Hì, chai zo nghen :) Tui cũng bất ngờ lắm, định hum lên may bay mới viết. Mất 300$ mà cứ hỏi dồn dập vô , tui hỏi wa trời nên mới pv đc vầy nè hihi
Tui hỏi không còn gì để hỏi luôn á :21: vẫn rớt nè. Họ bảo là "hôm nay xui quá, không bạn nào đậu" Tui thì ko tin vào cái vụ hên xui này. Là do mình không thuyết phục được CO thôi ^^

thaicamthien

Thành viên mới

Còn nữa.
bây giờ, ô nào, CO cũng chắc chắn hỏi mấy câu như
1. Ai đóng SEVIS cho em.
2. Ai hẹn Phỏng vấn cho em.
....blah blah...

@Clover: Cám ơn bạn. 5.5 thi có khó ko bạn??? Mình ko có học IELTS nên mình ko biết.
SEVIS hùi lúc lần 1 dịch vụ đóng cho mình nên mình trả lời là dịch vụ làm luôn phải không mọi người !!!
Chị Violet ... Never give up !!!

datn256

Thành viên tích cực

IELTS và TOEFL iBT đều có tổ chức thi ở HCM hết đó Violet. Hội này đa số BQT là ở HCM. Bạn vào,chỉ xem ở phần các note thôi. Chỉ nhiều mẹo hay lắm,học để đối phó điểm thôi,chứ để mà thực sự giỏi ngôn ngữ,thì phải cần thời gian bạn. Nếu bạn muốn thi trong vòng 2 tháng mà điểm cao ( 7.0 above),mình nghĩ ít nhất 1 ngày bạn nên dành 2 -3 tiếng. Luyện đều kĩ năng nhé,tránh luyện 1 kĩ năng không, vì dễ mau chán và nản.
Mình thi kiểu mì ăn liền,nên không có bí quyết chia sẻ nhiều. Các bạn hãy lên FB mình đưa,ở đó tổng hợp rất nhiều kinh nghiệm,từ đó các bạn sẽ rút ra được những điều bổ ích cho riêng mình.
Các trung tâm anh ngữ đa số đều có dạy IELTS lân TOEFL. Mình tự luyện ở nhà nên không có kinh nghiệm trung tâm nào dạy tốt :D. Nhưng đối với IELTS thì có ACET ( của IDP, Úc), British Council ( hội đồng Anh) nổi tiếng trong cộng đồng luyện thi IELTS,nhưng học phí cũng tỉ lệ thuận với độ nối tiếng luôn.
Cách dk thi IELTS:
http://www.britishcouncil.org/vi/vietnam-exams-how-to-register-for-ielts-2.htm
http://www.vietnam.idp.com/vietnam/ielts/quy_trình_đăng_ký.aspx
TOEFL iBT:
IIG VIETNAM JSC
HoChiMinh Branch Office
8th Floor, No.538, Cach Mang Thang Tam Street
Ward 11 District 3 – HCM City
Vietnam
Phone
84-8-3990-5888
Fax
84-8-3990-5999
Email
saigon@iigvietnam.com
Website
www.toefl.com.vn
www.iigvietnam.com

http://www.ets.org/toefl/contact/vietnam
Cho mình góp ý 1 xíu.
Nếu như bạn đăng kí thi TOEFL IBT thì bạn nên tự đăng kí, vì đăng kí rất dể và mình sẽ save được $20, so với bên địch vụ( Trung tâm IIG). Lúc mình đi thi, 1 lớp 20 bạn thi, thì chỉ có 17 bạn tự đăng kí thi rồi và có 3 bạn nhờ dịch vụ( IIG).

Lưu ý: Khi đăng kí thi, các bạn nên điền thông tin chính xác, xem kĩ từng phần thông tin mình điền, nhất là ngày tháng năm sinh, số CMND(Passport nếu có).

Phần thanh toán: các bạn nên lưu ý: nếu như mình không có credit card thì có thể mượn credit card của người nhà, bạn bè.. etc và thanh toán bình thường( lưu ý, khi đi thi mình nên mượn credit card của họ để show cho giám sát khi cần).

Đây là bài hướng dẫn tự đăng kí thi toefl mình tìm được trên mạng: http://www.mediafire.com/?73ydrtjfqj7qje2

mimosa

Thành viên tích cực

hix. chia buồn cùng chị violethoang. Chị, chị nguyethoang với mấy bạn khác rớt làm em mất tinh thần quá.:2:

NguyetHoang

Thành viên tích cực

@Mimosa:
Đừng mất tự tin em!
Mất tự tin thì dễ rớt hơn,run cũng dễ rớt hơn.
Chị khuyên em giờ nghe rất sáo rỗng đúng không? Nhưng khi em vào đó,em sẽ thấy chị nói không sai đâu.
Em ngồi chán quá ( hơn cả tiếng đó bé), riết rồi em hết run mà còn tràn đầy tâm huyết để thuyết phục CO lấy VISA mà. Bạn Hân chia sẻ với chị là nên đem theo 1 quyển sách để đọc,thử giãn mà còn tạo ấn tượng tốt với CO :D ( chị thấy cũng đúng,nhưng chị lại canh số mình được gọi nên chắc cũng không tập trung vào quyển sách được)
Chị thì có cái tật dễ bị bên ngoài tác động,cho nên bữa chị đi PV,chị không bao giờ để ý cửa nào rớt nhiều cửa nào rớt ít,ngồi thoải mái,cho tinh thần được thư giãn ha!
Chúc em may mắn,cho dù kết quả thế nào,thì chị tin chắc em cũng đã nỗ lực 100% rồi!

mimosa

Thành viên tích cực

Chị nguyethoang ơi. Chị có biết làm sao để coi lại cái DS-160 mình đã điền những gì không? Em muốn coi sơ qua để phòng ngừa rủi ro.:1:

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Chị rất muốn chỉ em qua hình ảnh,nhưng sao khi chị print screen chèn vào paint thì nó lại nhỏ xí,không thấy gì hết ,buồn :(
Nick yahoo chị : cutemoon41@yahoo.com
Em add chị vào,có gì chị em mình nói chuyện giải thích rõ ràng hơn hén,chứ chị mà giải thích trên DD thì khó hình dung lắm.

mimosa

Thành viên tích cực

Em chúc chị ngày mai cầm giấy xanh về nha. :6:

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Guess whattttttttttt? Mình được phát biên lai đóng tiền EMS rồi các bạn :). Giờ hi vọng VISA về nhà nữa thôi.
Mình xin thuật lại cuộc PV của mình:
Những ai đã từng bị từ chối VISA rồi là đợi lâu lắm luôn á,hic.Mình ngồi chờ từ lúc 8g20 mà hơn 11g20 mình mới được gọi đó.
CO kì này là nam,trẻ,có râu,da vàng.
Me: Good morning sir,my name is Nguyet,Iam here today for a student F-1 VISA interview. How are you,sir?
CO: *im lang*,quay sang, Do you know what is important to convince me to issue a Visa?
Me: ( hơi đớ 1s) That I have to convince you that I have plans for my studying in USA
CO: No,đại loại là cho em trả lời lại đó.
Me: To have something changed lately in my case.
CO: Oh,that's not bad. Anything else?
Me: *Im lặng*
CO: Do you know why you were rejected last time?
Me: I think I was pretty nervous so I didnt show my college funds and thats why CO didnt believe in my family finance.
[B]CO: *Lắc đầu* What did he ask you?[/B]
Me: He asked me about my school in US and in Vietnam.
CO: What else?
Me: And how to pay for my college tuition.
CO: Ask for anyone else? * nhìn cười cười*
Me: * giờ mới chịu hiểu* Yes,my sister
CO: Do you know that we asked your sister : "will you come back to VN" and she said YES. But after she was issued an VISA, she never came back to get a new one. Her VISA was in 2008. I think your family just wants her to stay in USA for some reasons. And you will be like your sister.
Me: How do you know that I will say yes I come back to VN?
CO: *cười* that's what you have to say =)).So what if I ask you will you come back to VN after you finish your study?
Me: Of course no
CO: *cuoi* No?
Me: I will join the OPT program for 12 months for getting experience and after that I will * chua noi het nua*
CO: After that will you come back, or you will get married with a man? * cuoi cuoi nua*
Me: * bực lắm rồi nha,dồn vào thế bí quài* How do you know I will not? How do you know that, even it doesnt happen yet? *định nói are you insane dữ dội mà kềm lại*
[B]CO: *cười* OK[/B]
Me: Sir,please listen to me. I know you and the other COs might think that my sister will be a US citizen soon and my family will be in US by immigrating. In this case, it will take me no less than 12 YEARS to accomplish my goal.
CO: * ngat loi* OH,12 years,thats such a long time.
Me: My goal is to have bachelor of arts in business administration major: human resources.
CO: Alright,what's her name?
Me: xxx
CO: Her birthday
Me: xxx
CO: her school name
Me: CCAC
CO: what CCAC is? * chắc muốn đá mình về lắm rồi*
Me: community college of allegheny county or something,sorry I dont remember the name
CO: *đọc tên trường ra,tại mình k đọc được* I know that school
CO: How long has she been in this school?
Me: 3 years sir
CO: 3 years? Really *kind of that*
Me: Thats true sir. She is a senior student and she just gets in her last semester
[B]CO: OK. When did she get married?[/B]
Me: since 2010.
CO: why don't you study in your sister's school?
Me: My goal is to have business adminsistration major human resources degree of UW. That's why I chose to study at HCC first.
CO: * im lặng nhìn máy tính*
Me: *nhảy vô* I spent almost A YEAR to get the IELTS test and plan for my study in US
CO: give me your IELTS
Me: * đưa ra*
CO: * đưa tờ biên lai vàng ra* You've been issued a VISA.
Me: *đơ* Really? ( silly me guysssss :d)
CO: actually, the most important thing is to convince me you have a plan for your life your study. I dont want to ask you more about your sister. She's young for marriage,but that's just her stuff * kind of* Good bye.
Me: Thank you,đi dzia
Dài quá phải hông,mình không biết là nhiêu phút nữa.
Mình chân thành cảm ơn diễn đàn và đặc biệt là chú VHA08 cùng các bạn quan tâm đến du học Hoa Kỳ.
Giờ nguòi ta không phát tờ EMS xanh nữa,mà là ra đóng tiền thẳng luôn. Giờ phải gửi luôn bị hồ sơ cho nhân viên luôn á,rồi sau đó vào đợi một lúc người ta trả lại rồi mới lấy dấu vân tay sau và đợi phỏng vấn.
Hôm nay mình đi trong lòng rất thanh thản,không hề có 1 chút gợn lo lắng trong đó. Vì cho dù có rớt thì mình cũng đã có 1 kế hoạch mới cho tương lai rồi.
Buổi sáng nay trời lạnh kinh khủng,đứng mà răng đánh cạp cạp,tầm 10g hơn có nắng rồi thì đỡ hơn.

violethoang

Thành viên tích cực

Nguyen Hoàng giỏi quá! Chúc mừng em nha.
Em tự làm hồ sơ hết hả? có gì chỉ chị nhák. Cám ơn em! ^^!

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Em cảm ơn chị,chị ráng thi TOEFL rồi PV lại.
Em tự chuẩn bị hồ sơ,nên em giúp gì được em sẽ trả lởi hết mình.

mimosa

Thành viên tích cực

haha chị Nguyethoang trả lời "hiểm" quá. Ngưỡng mộ chị ghê. :6:

Hoang Nhat Bao Han

Thành viên tích cực

:) Chúc mừng chị N nha. Giờ vượt qua 1 ải rồi, tiếp tục chuẩn bị cho ai tiếp theo. Thời tiết bên đây khá lạnh nên nhớ chuẩn bị ít ít đồ lạnh, nhớ ăn mấy món ở VN đi cho đỡ thèm hihi ...
@Minosa : Tui ko thấy bà viết gì hết tưởng bà giận chú Asm chứ, hôm bữa tính viết nói bà mà sợ bà đang buồn hichic ... Giờ sao rồi ?

mimosa

Thành viên tích cực

:) Chúc mừng chị N nha. Giờ vượt qua 1 ải rồi, tiếp tục chuẩn bị cho ai tiếp theo. Thời tiết bên đây khá lạnh nên nhớ chuẩn bị ít ít đồ lạnh, nhớ ăn mấy món ở VN đi cho đỡ thèm hihi ...
@Minosa : Tui ko thấy bà viết gì hết tưởng bà giận chú Asm chứ, hôm bữa tính viết nói bà mà sợ bà đang buồn hichic ... Giờ sao rồi ?
Thì pà nói j thì cứ nói đi chứ tui đâu có buồn j đâu pà. Bữa giờ bỏ bê học hành nên giờ đang trong cơn nguy kịch. T____T. Giờ tui cũng chưa biết tính sao. Chắc phải ở đây học TOEFL :((

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Cảm ơn các bạn nha,nhờ các bạn động viên nên mình mới có tự tin chiến đấu đến vậy á.
Mimosa ráng lên em,em chưa có Toefl phải hông? Vậy trong lúc chờ đợi em học song song để lấy bằng xem thử,để có kế hoạch học tập rõ ràng hơn,tăng cơ hội của mình lên. Chị Violet cũng đang ôn để thi á. 2 chị em ôn tập cùng nhau cho có động lực ha.
@ Hân:bang Nguyệt ở là ác chiến lắm,Nguyệt cũng đang sợ lạnh quá teo hết người ở phi trường luôn á chứ,hic.

Hoang Nhat Bao Han

Thành viên tích cực

@Minosa : hjhj sẵn luyện cái Toefl rồi chơi thêm cái SAT hay ACT ẵm luôn cái học bổng cho mấy người đó sợ :p... Ráng lên tui chắc chắn sau khi get Toefl bà sẽ đậu Visa mà :) Chai zo nghen (y) .
@Nguyethoang: Lúc ở trên máy bay cũng lạnh lắm đó, chị nhớ mặc đồ ấm. À có gì ghé chợ TBinh mua cái nón len và cái khăn quàng cổ đi, boot thì qua đây mới mua :) Nhớ soạn kĩ nha, đừng có mừng quá rồi quên tùm lum giống em huhu :((

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Uhm,cảm ơn em nha,chi khoảng tháng 3 mới đi,tại tháng 4 chị mới nhập học. Thành chị cũng có chút thời gian để chuẩn bị :)

KhanhVi

Thành viên mới

chúc mừng chị :36::36::36::36::36::36::36: Nếu tháng 3 chị mới đi thi khi đó thời tiết cũng ấm lại rồi ^^
p.s : em thấy gần đây CO đã thay đổi cách pv rồi thì phải?

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Kì này chị đi thấy có thay đổi thiệt. Đơn cử là : có 2 cái thảm nhỏ để đồ chơi trên đó cho con nít chơi :D Khi vào cửa A-B để nhận phiếu,thì mình đưa hết toàn bộ giấy tờ cho người ta luôn,rồi vô trong ngồi chờ. Đến 1 lúc sau mình đến ô số 6 để được trả lại hồ sơ,sau đó lấy dấu vân tay ở cửa số 7,rồi ngồi chờ tiếp để PV.
Cũng may là CO vào thẳng vấn đề,chứ nếu không cũng không biết nói làm sao để thuyết phục nữa :D