Hồ sơ du học của MLinh, phỏng vấn ngày 16/8, mong được hướng dẫn

M.Linh

Thành viên mới
chào chú vha08
cháu tên là Mỹ Linh, 21 tuổi, cháu có gởi thông tin của cháu qua mail cho chú và có nhờ chú dợt phỏng vấn nhưng cháu chưa thấy chú online, cháu nghĩ chú bận quá nên cháu post bài lên đây để các thành viên xem qua và góp ý về hồ sơ của cháu. Mong mọi người tư vấn cho mình để lần đầu tiên xuất trận được thành công :1:
Học tập:
10th: 6.0
11th: 6.2
12th: 7.0
mình vừa tốt nghiệp cao đẳng thương mại chuyên ngành QTKD: 2.7/4
mình dự định sẽ học ELS trước, khoảng 2-3 tháng vì mình đã có IELTS 5.0; sau đó sẽ học tại Berkeley City College rồi transfer lên CSU system để lấy bằng BS.Bachelor in Marketing.
Tài chính:
1 nhà có sổ đỏ, tài khoản nh 1tỷ1
ba là chủ đại lý phân phối bia, rượu, nước ngọt, thu nhập 50-60tr/tháng
mẹ là chủ nhà hàng hải sản, thu nhập 40tr/tháng
ba mình có giấy phép kinh doanh, thuế thu nhập.
mẹ mình thì không có giây tờ gì cả, vậy mình cần phải bổ sung thêm giấy tờ gì nữa không?

mình có 1 chút thắc mắc là trong I-20 của mình(major) là học Eng, mình cũng có Conditional Accept Letter của BBC nhưng phải giải thích như thế nào cho hợp lý là mình học Eng xong rồi sẽ tiếp tục học tại CC
và số 4 của I-20 là Language Tranning
dòng 6: English proficiency is not required because English instruction will be given at the school.
dòng 9: Remark: Program length is 4-56 weeks dependent upon placement level.
như vậy tức là mình chỉ học Eng đúng ko, chứ chưa xác nhận sẽ học tiếp tục học tại CC sau khi học Eng xong? mình mơ hồ cái này quá? :2:

Đây là 1 số câu trả lời mà mình đã soạn ra, là những câu trả lời mà chưa chắc chắn về độ thuyết phục của nó thôi, mong mọi người xem qua và tư vấn giúp mình như thế này đã được hay chưa :43:

How old are you?
I’m 21 year-olds.

What are you doing now? (What do you do?)
I have just graduated in College of Commerce in major Bussiness Administration . Now, I’m learning English at home.

What do you do in US? (What is your purpose in US?)
I would like to gain US education in Business Administration concentration in Marketing as well as I want to improve my English skills.

What school did you choose? (What school in US do you plan to study?/What school do you intend to study in US? )
I intend to apply to Berkeley city college to earn a Associate in Science degree, then complete upper division course at CSU system to earn a Bachelor degree in Marketing.

How did you know this school?
My friend recommended this school for me. Beside, I searched information about many colleges on www.studentreview.com, www.studyinUS.com ... and I chose this college.

Why did you choose this school? (Why you study at CC?)
Because, my dream university is a CSU or UC system. As you know, CSU requires student complete 39 semester units of General Education include: Communication in the English Language, Critical Thinking; Physical and Life Sciences, Mathematics; Arts, Literature, Philosophy, Foreign Languages; Social, Political, and Economic Institutions; Lifelong Understand and Self-Development.

And complete pre major : financial accounting, managerial accoungting, Macro Economics, Introduction to Statistics, Introduction to Business Law,...
I have not study these classes: English composition, oral communications, english 5, 1 class in physical science, Macro Economics, Introduction to Statistics,...
So community college is a good start for transfer to CSU latter.

Beside, I search information on the Internet such as www.studentreview.com , college’s website. It has direct transfer agreement with CSU and UC system, the important thing is BCC has among the highest transfer rates to UC Berkeley in the state. So that the reason why I chose this school.
I have a friend near there and her parent allowed me live in their home. I will pay about 400$/month for rent and food.

What is your major?
Bs.Business Administration in Marketing.

What are you going to study in U.S? (What will you study in USA?)
I will study lower division at Berkeley City College to get Associate of BA after I completed Language Tranning course. Then, I will transfer to CSU system to get Bachelor of Science in major Marketing.

Do you know any school beside Berkeley College ?
Yes, I also search information about De Anza college, Long Beach college and Diablo Valley college but Berkely city college is only my choice.

How many point is your school require for TOEFL/IELTS ?
About TOEFL 61 (ibt) - IELTS 6.0

What are your plan when you study in US?
I will study ELS in 6 months but I will try to study in 2-3 months. After that, I will study at Berkeley City College and then transfer to CSU system to get Bachelor degree.

Why do you choose study in US but any other countrys?
First, US has a great education system in the world, US education is useful , creative , they also have a lot activities which make student work more and do all by themselves. Beside, US has a many diffirent cultures, I can learn many new things in there and make friend over the world.
Last, my parent want me to study in US,get US degree and manage my family’bussiness to next level.

Why do you choose California state but others?
Because my main pupose is to study in CSU system so California state is the only choice. As you know, students in CA has priority to transfer to CSU.

How long are you planning to study in US?
4 years 6 months. I will take 6 months to learn English, 2 years to earn associate degree in BCC and then I will transfer to CSU in 2 years to earn Bachelor in Marketing. But, I will try to learn English in 2-3 months.

Why your I-20 indicate (shows) that you will study ESL?
Berkeley City College required IELTS 6.0 but my IELTS score just 5.0. So I have to study ELS and pass Compass Test before I attend college.

What degree will you get when you finish study?
After graduation, I will get Bachelor degree in Marketing.

What are you going to study for your major/degree in Berkeley?
39 semester units of General Education such as English composition, math, chemistry,..
And pre-major: introdution in business, introduction in business law, micro-economics, macro-economics, managial accounting,...

Tell me some subjuects require for your bachelor degree?
I have found out on school website. I know they are: International Business, Management Information Systems, Marketing , Human Resources Management, Financial - Accounting, Macro-Economics, Micro-Economics,...

Why you choose this major?
I choose this major because I have passion for it and I want to become a successful businessman like father.

How did you get accepted into Berkeley City College?
I read the admission in school’s website and then I take IELTS exam, I complete International Application Form, relevant documents and sent to school by mail and then I got I-20 from BBC.

How much does it cost for your degree per year ? (tuition fees
About 20000$/year.

Your I-20 shows you will study English, why don’t you study English in Vietnam?
I studied English in VN and my total band IELTS score is low, especially my speaking and listening skills because I don’t have evironment to practice . I think if I study English in US, I can improve that skills better.

What do your parents do? What is your parent occupation?
They run their own business. My mother own and operate a seafood restaurant. My father is a distributor of beer, wine and beverage.

Who pay for your study?
My parent will pay tuition and fees for my study.

How much is your parent’s income?
My mother earn 40 million dong per month
My father earn from 50 million to 60 million dong per month.

Will you return home after you finish your study?
After graduation, I want to travel some places in US or Korea. I want to relax after many years I have to study before going home.

Prove to me that you will return to your home country?
OPT program allow me to work for 12 months. It will look better on my reseme if I have some experiences in US.

Would you like to stay in US if you have a chance?
If I have chance, I want to travel to US than live in there all my life.

Do you plan to work after you finish study?
OPT program allow me to work for 12 months. It will look better on my reseme if I have some experiences in US.

I think you will try to stay in the US?
I think US is a beautiful and development country but I don’t think I can live alone in there for all time.

I think you will try to find a job and stay in the US after you get your degree.
Honestly, I’m just a foreigner in US and I can’t get rights like American. With high degree in US, I can have many chances and a good life in my country.

What is CSU required for transfer?
CSU campuses required transfer students to complete all lower division general education and pre-major courses prior to transfer within GPA at least 2.5 and beside students must complete 9 units for Area A, a minimum of 9 units from Areas B, C, and D, and 3 units from Area E (total 39 units).

Beside, CSU graduation requires completion of a U.S. History, Constitution and American Ideals requirement.
To complete this requirement take:
Political Science 1 or 5 and History 7A or 7B or 40

Why don’t you study in VN?
I know what is good for me especially education. And I know that it is better If I study in US than VN.

Do you want to work while study in US?
I know the US laws allow students to work on campus maximum 20 hours/week. If I manage well my studying I will consider working on campus to gain experience.

ngày 16/8 này là lần đầu tiên mình đi phỏng vấn cho nên mình muốn chuẩn bị thật tốt để vượt vũ môn vào lần đầu luôn :p
mình nhờ dịch vụ làm hồ sơ xin I-20, dạy phỏng vấn; có 1 bạn nào đó nói là "đừng tin những gì mà dịch vụ nói" :21:, sau vài lần làm việc mình thấy là đúng thật, nó chả biết gì ngoài việc nói khoác, trời ơi đất hỡi cả :24:
nên mọi việc mình điều cố gắng tìm hiểu để có được visa ngay lần đầu, nhưng có thể những gì mà mình tìm hiểu là chưa đủ cho nên mong mọi người có thể góp ý tân tình cho mình.
mình cám ơn vì đã đọc :1:

hoapham89

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ du học của MLinh, phỏng vấn ngày 16/8, mong được hướng dẫn

Ban oi,vay neu CO hoi sao da co bang college o vn roi lai quyết định qua Mỹ hoc lai từ đầu?

M.Linh

Thành viên mới

cái này mình đã trả lời trong câu "Why do you study in cc?" rồi đấy

xuanlan.hoang

Thành viên mới

Chu vha hay onl luc 7h45pm do ban.minh cug fv ngay 16 ne

M.Linh

Thành viên mới

mấy ngày nay có lẽ chú bận, mình chưa thấy chú onl nên đăng trương hợp của mình lên diễn đàn nhờ mọi người tư vấn giúp
mình hẹn lúc 8h30 ngày 16/8, bạn hẹn buổi sáng hay chiều?
lần đầu nên mình cũng lo lắng lắm :2:

Nguyen Hoang Minh

Thành viên mới

Chào bạn,

Nếu bạn apply cho khoá Winter or Spring thì ko thể học ESL 2-3 tháng được dù cho bạn học ở University or College. Ít nhất bạn sẽ mất 1 mùa nếu bạn thi placement test của trường đạt lớp cao nhất. Nghĩa là phải học xong một mùa để pass ESL thì mới được lấy các lớp Engl 101 or Engl 102.

Cùng lúc đó bạn sẽ thi Math riêng hoặc có trường sẽ yêu cầu bạn lấy full test gọi là Accuplacer or Compass test ( Sentence skills, Reading, Writing, Pre-Algebra and Algebra). Có một số trường College bạn có thể vừa học song song ESL và các lớp science như Math, Chemistry, ... Nhưng cũng có một số trường bắt buộc bạn phải vượt qua bài test mà trường yêu cầu hay có chứng chỉ AV hay tệ hơn nữa là bắt học đủ ESL rồi mới cho vào khoá chính. Việc này bạn có thể trình bày và hỏi rõ hơn khi bạn gặp Advisor của bạn.

Mình có coi qua thông tinh trường bạn và ko thấy trường accept IELTS, bạn nên tìm hiểu rõ hơn
TOEFL Score (minimum score of 61 ibt) or iTEP (minimum Level 4). These tests are not required for ESL students or for students where English is your first language. (All students must take the ESL/English or Math assessment, unless they have already had English 1A or English 5 or math classes at another community college or higher education institution within the Unites States that is accredited)

Nhớ rõ dịch vụ ko có khả năng để xin thẳng vô khoá chính cho bạn, trước tiên bạn nên liên lạc với đại diện bên trường người cấp I-20 cho bạn để hỏi rõ hơn về khoá học cho bạn. Mọi việc chúng ta đều có thể giải quyết online.

Còn việc bạn chứng minh có quay về hay ko, nên nói rõ một chút như là nói về sự ràng buộc của bạn tại VN (gia đình, bạn bè,...). Chắc chắn khi bạn đi PV sẽ có một cái gì đó khó khăn giữa cách diễn đạt EL nên tốt nhất nói thẳng, ngắn gọn và đúng mục tiêu.

Cuối cùng, bạn đã có IELTS 5.0 và học ở College of
Commerce => Tự tin nói EL trước CO, Đừng lặp lại muốn cải thiện EL này nọ nữa. Muốn thành công phải chứng minh là mình giỏi, vì LSQ họ cần những sinh viên ưu tú và có khả năng trải nghiệm trên đất nước của họ.

Good luck !

M.Linh

Thành viên mới

cám ơn những góp ý của bạn, nó rất hữu ích đấy :1:
còn về ielts thì mình có email qua trường hỏi nó có nhận bằng ielts không, nó bảo đc nên mình mới thi ielts đấy chứ, toelf thì mình làm trên máy tính ko quen

xuanlan.hoang

Thành viên mới

Minh book lich 7h30 sang.ma minh hoc mba.cug la lan dau lun.neu chu k onl buoi toi thi ban canh co 7h30 sag chu cug hay onl do

M.Linh

Thành viên mới

mình vừa mới chat với chú, chú bảo "ok, go get your visa" làm mình cũng tự tin lên nhiều lắm :6:

xuanlan.hoang

Thành viên mới

Hehe chuc mung ban.luc chu noi minh cau do minh cug zui wa chug.

M.Linh

Thành viên mới

bạn dợt pv với chú rồi ah :1:
ngày 16 này cùng cố gắng nhé :6:

xuanlan.hoang

Thành viên mới

Uh chu dot cho minh 2 lan.lan dau ga wa lan sau thi uki hon nhiu Co nick yh hog.ra yh nchuyen hehe

Nam Nguyen

Thành viên mới

còn về ielts thì mình có email qua trường hỏi nó có nhận bằng ielts không, nó bảo đc nên mình mới thi ielts đấy chứ, toelf thì mình làm trên máy tính ko quen
Lúc PV, nhớ là ESL chứ không phải ELS. như bro gì ở trên nói, ESL là trương chình học kéo dài 1 mùa khoảng 3 tháng. Tuỳ vào trình độ English của bạn lúc lấy Placement test. Tụi CC nó không care là bạn có bằng english gì gì đó. Vào college, nó sẽ hỏi: 1/ bạn đã hoàn tất 3 năm trương trình English và giao tiếp english ở nhà ( Yes, thì làm placement test cho người bản xứ)sẽ vào học thằng mấy lớp English 100, 101 ( required để transfer lên CSU or UC) 2/ English as a second language :) Học có khi phải 2-3 lớp mới lên dc English 100.

M.Linh

Thành viên mới

cám ơn những thông tin của bạn, tức là mình sẽ làm placement test trước để xếp lớp đúng không, nếu qua thì vào học thẳng cc còn không thì xuống ESL học rồi thi lại

Nam Nguyen

Thành viên mới

^ học ESL đủ lớp, thì dc lên học English thôi. kho^ng cần phải thi lại placement test. Vừa học ESL cũng có thể lấy những lớp GE và major khác, nếu trinh độ ESL của bản đủ yêu cầu cho lớp đó. Nói tóm lại, học sao thì học, nhưng mục đích cuối cùng là pass lớp english 100. Để transfer lên CSU và UC, bây giờ nó require phải hoàn tất General Education và mấy cai major requirement trên website của trường đó. (4 cái group chính phải cố gắng pass là Englsh 100, Communication, Math, History and Political science)

M.Linh

Thành viên mới

ah, mình hiểu rồi, cám ơn bạn
bạn đang học tại US à?
có thông tin của bạn nên tớ hiểu rõ hơn về cách học bên US :1:

xuanlan.hoang

Thành viên mới

theo minh hieu ELS la 1 trung tam day avan.con ESL la 1program.tuy theo hoc cai j ma tloi la ELS hay ESL.nhu minh dky hoc avan o ELS Center chu ko fai hoc ESL o University

Nam Nguyen

Thành viên mới

ah, mình hiểu rồi, cám ơn bạn
bạn đang học tại US à?
có thông tin của bạn nên tớ hiểu rõ hơn về cách học bên US :1:
Oh mình đang học và làm việc tại đây. Cũng biết chút đỉnh kiến thức về trường lớp, nên giúp các bạn. Coi như là 1 cách pay back lại cho cái community này.
@xuanlan.hoang: :) chính xác là vậy rồi. Minh không đăng ký học ở ELS nên không biết. Chứ học ESL, các bạn chắc chắn dc tính credit để transfer lên UC or CSU.

:D khi nào qua dc đây rồi, có gì thắc mắc, trường lớp, có hỏi trên này mình và mọi người sẽ cố gắng giúp. Good day

Nguyen Hoang Minh

Thành viên mới

Đa số hệ thống College họ sẽ ko nhận bằng gì hết, Toefl là may mắn lắm rồi. Thường thì họ sẽ nhận Placement test or SAT or ACT. Bạn cũng nên có sự chuẩn bị trước vì các bài thi Placement test thường thi trên computer.

M.Linh

Thành viên mới

làm toelf trên máy tính, mình hãi nhất là phần Writing, đánh máy hơi chậm do chưa quen
nên mình cũng đang luyện dần thêm :p