[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - HCM2009856062

beanducminh

Thành viên tích cực
Hi anh/chị.

Nhờ anh chị hướng dẫn giúp, em hiện chưa kết hôn nhưng đã có con. Vậy trong phần điền đơn DS-260 em có khai tên vợ và con không? Nếu khai tên vợ, con thì có trục trặc gì về vấn đề giấy tờ không?

Thanks anh/chị nhiều.

conkey

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F1 - beanducminh

Hi anh/chị.

Nhờ anh chị hướng dẫn giúp, em hiện chưa kết hôn nhưng đã có con. Vậy trong phần điền đơn DS-260 em có khai tên vợ và con không? Nếu khai tên vợ, con thì có trục trặc gì về vấn đề giấy tờ không?

Thanks anh/chị nhiều.

bạn diện f nào? nếu f1 thì điền độc thân, nếu f3 thì ghi tất cả vào nếu đã kết hôn.

beanducminh

Thành viên tích cực
Hồ sơ F1 - beanducminh

Em hiện F1, vậy em điền là single nhưng có điền tên con không ạ?

conkey

Thành viên tích cực

Em hiện F1, vậy em điền là single nhưng có điền tên con không ạ?

nếu bạn đã bổ sung giấy tờ con bạn vào hồ sơ bảo lãnh thì điền vào. sau này bạn sẽ đi cùng con nhưng phải có sự đồng ý xác nhận cho con theo cha của mẹ nó!

beanducminh

Thành viên tích cực

nếu bạn đã bổ sung giấy tờ con bạn vào hồ sơ bảo lãnh thì điền vào. sau này bạn sẽ đi cùng con nhưng phải có sự đồng ý xác nhận cho con theo cha của mẹ nó!
Cám ơn bạn, cho tôi hỏi thêm là do mẹ cháu ko đồng ý cho cháu theo tôi thì tôi vẫn khai tên mẹ cháu và cháu đúng ko ạ?

conkey

Thành viên tích cực
Hồ sơ F1 - beanducminh

Cám ơn bạn, cho tôi hỏi thêm là do mẹ cháu ko đồng ý cho cháu theo tôi thì tôi vẫn khai tên mẹ cháu và cháu đúng ko ạ?
Không được đâu, vì vốn dĩ bạn thuộc diện f1 thì ko được khai có vợ. nếu khai thì hồ sơ ko hợp lệ. khi đó hồ sơ sẽ thành f3 nếu người bảo lãnh đã có quốc tịch, nếu người bảo lãnh là thường trú nhân thì hồ sơ sẽ bị huỷ! tôi nghĩ bạn nên đi trước rồi có thẻ xanh sẽ về làm kết hôn và đưa vợ con qua sau! thời gian khoảng 2 năm.

beanducminh

Thành viên tích cực
Hồ sơ F1 - beanducminh

Không được đâu, vì vốn dĩ bạn thuộc diện f1 thì ko được khai có vợ. nếu khai thì hồ sơ ko hợp lệ. khi đó hồ sơ sẽ thành f3 nếu người bảo lãnh đã có quốc tịch, nếu người bảo lãnh là thường trú nhân thì hồ sơ sẽ bị huỷ! tôi nghĩ bạn nên đi trước rồi có thẻ xanh sẽ về làm kết hôn và đưa vợ con qua sau! thời gian khoảng 2 năm.
Cám ơn Conkey nhiều, do mình đang điền đơn DS-260 nên có chút phân vân, vậy mình không khai vợ nhưng vẫn khai có con và đánh dấu không đi cùng đúng không Conkey?

ThaoPhuong

Ban điều hành

Chào Anhbeanducminh,
1.Ở đây Anh là diện F1, nghĩa là Anh phải độc thân. Nhưng Anh đã có con, thì người con này, nếu Mẹ của người con này cho phép người con này đi qua Mỹ với Anh thì Anh điền YES . Nhưng, theo lời Anh nói , “do mẹ cháu ko đồng ý cho cháu theo tôi”, nên khi điền Family Information: Children, ở câu IS THIS CHILD IMMIGRATING TO THE US WITH YOU ? Con Anh có đi cùng với Anh đến Hoa Kỳ không ? thì Anh điền NO.
2. Ở đây Anh là diện F1, nghĩa là Anh phải độc thân. Theo lời Anh viết ”hiện chưa kết hôn nhưng đã có con”. Chưa kết hôn nghĩa là Anh và người BẠN GÁI này chưa có giấy đăng ký kết hôn theo đúng luật. Như thế người BẠN GÁI này chỉ là bạn gái, chứ không phải gọi là vợ. Vì thế, trong phần điền đơn DS-260 , Anh không cần khai tên người Bạn Gái này.

beanducminh

Thành viên tích cực
Hồ sơ F1 - beanducminh

Chào Anhbeanducminh,
1.Ở đây Anh là diện F1, nghĩa là Anh phải độc thân. Nhưng Anh đã có con, thì người con này, nếu Mẹ của người con này cho phép người con này đi qua Mỹ với Anh thì Anh điền YES . Nhưng, theo lời Anh nói , “do mẹ cháu ko đồng ý cho cháu theo tôi”, nên khi điền Family Information: Children, ở câu IS THIS CHILD IMMIGRATING TO THE US WITH YOU ? Con Anh có đi cùng với Anh đến Hoa Kỳ không ? thì Anh điền NO.
2. Ở đây Anh là diện F1, nghĩa là Anh phải độc thân. Theo lời Anh viết ”hiện chưa kết hôn nhưng đã có con”. Chưa kết hôn nghĩa là Anh và người BẠN GÁI này chưa có giấy đăng ký kết hôn theo đúng luật. Như thế người BẠN GÁI này chỉ là bạn gái, chứ không phải gọi là vợ. Vì thế, trong phần điền đơn DS-260 , Anh không cần khai tên người Bạn Gái này.
Thanks ThaoPhuong nhiều.

beanducminh

Thành viên tích cực
Hồ sơ F1 - beanducminh

Hi anh/chị

Tôi đang điền đơn DS-260 đến phần

1. “Security and Background: Medical and Health Information Page”
Q: Do you have documentation to establish that you have received vaccinations in accordance with US. Law?

==> Xin cho hỏi câu này trả lời “Yes” hay “No”. Theo như hướng dẫn của diễn đàn là chọn “No” nhưng khi chọn “No” nó lại xuất hiện ô “Explain”.

2. “Social Security Number Information Page”
Q: Do you want the Social Security Administration to issue a Social Security number and a card?

==> Xin cho hỏi câu này chọn “Yes” hay “No”

Q: Do you authorize disclosure of information from this form to the Department of Homeland Security, the Social Security Administration, and such other U.S. Government agencies as may be required for the purposes of assigning you a social security number (SSN) and issuing you a Social Security card and do you authorize the Social Security Administration to share your SSN with Department of Homeland Security?

Chân thành cảm ơn anh/chị nhiều

ThaoPhuong

Ban điều hành

Chào Anh beanducminh

xin chia sẻ với Anh như sau

Q: Do you have documentation to establish that you have received vaccinations in accordance with US. Law?
Bạn có giấy tờ xác nhận bạn đã tiêm chủng theo luật pháp nước Mỹ?

Anh phải chọn là YES. Vì Anh khi có thư mời phỏng vấn, thi đi khám sức khỏe, nên ghi YES cho câu này là vậy đó Anh.

Q: Do you want the Social Security Administration to issue a Social Security number and a card?
bạn có muốn sở An Sinh Xã Hội cấp cho bạn một thẻ với con số an sinh xã hội không?

Với những người đến định cư ở Mỹ lần đầu như chúng ta thì phải trả lời YES.

Q: Do you authorize disclosure of information from this form to the Department of Homeland Security, the Social Security Administration, and such other U.S. Government agencies as may be required for the purposes of assigning you a social security number (SSN) and issuing you a Social Security card and do you authorize the Social Security Administration to share your SSN with Department of Homeland Security?

Bạn có đồng ý tiết lộ thông tin từ mẫu đơn này cho Bộ Nội An, Sở An Sinh Xã Hội cũng như những cơ quan chính phủ khác theo yêu cầu để được cấp thẻ và số an sinh xã hội? Và bạn có đồng ý để Sở An Sinh Xã Hội chia sẻ thông tin về số an sinh xã hội của bạn cho Bộ Nội An?

Câu trả lời là YES vì nó là hệ quả của câu trên: Bạn có muốn sở An Sinh Xã Hội cấp cho Chú một thẻ với con số an sinh xã hội không?

kate0912

Ban điều hành

Hi anh/chị

Tôi đang điền đơn DS-260 đến phần

==> Xin cho hỏi câu này trả lời “Yes” hay “No”. Theo như hướng dẫn của diễn đàn là chọn “No” nhưng khi chọn “No” nó lại xuất hiện ô “Explain”.

Chân thành cảm ơn anh/chị nhiều
Hello,

1./ Do you have documentation to establish that you have received vaccinations in accordance with US. Law?
Explain : I will take vaccinations when i receive the interview appointment letter

2./ Do you want the Social Security Administration to issue a Social Security number and a card?
A : Yes

3./ Do you authorize disclosure of information from this form to the Department of Homeland Security, the Social Security Administration, and such other U.S. Government agencies as may be required for the purposes of assigning you a social security number (SSN) and issuing you a Social Security card and do you authorize the Social Security Administration to share your SSN with Department of Homeland Securi
A: Yes

ThaoPhuong

Ban điều hành
Hồ sơ F1 - beanducminh

Cô KaTe ơi, trường hợp, nếu ghi YES, rồi có thư mời phỏng vấn, mình đi khám sức khỏe và chích ngừa theo luật định. Thì câu này mình
ghi YES có sao không Cô? Con cám ơn Cô ạ. Chúc Cô mạnh khỏe ạ.

beanducminh

Thành viên tích cực

Cô KaTe ơi, trường hợp, nếu ghi YES, rồi có thư mời phỏng vấn, mình đi khám sức khỏe và chích ngừa theo luật định. Thì câu này mình
Thanks ThaoPhuong và KaTe.
Cho tôi hỏi sau khi submit DS-260 mình có phải chụp hình và làm sẵn lý lịch tư pháp số 2 ko?

ThaoPhuong

Ban điều hành

Chào Anh,
“Cho tôi hỏi sau khi submit DS-260 mình có phải chụp hình và làm sẵn lý lịch tư pháp số 2 ko?”
Lý lịch tư pháp số 2, của mỗi đương đơn trên 16 tuổi (bản chính) (lý lịch tư pháp số 2 này Anh tranh thủ làm nhanh đi) nên giờ không phải là làm sẵn nữa, mà là tranh thủ làm, để có mà gửi qua cho người bảo lãnh ở Hoa Kỳ. Anh nhớ làm ít là 2 bản. Một để nộp cho NVC. Một để mang đi lúc phỏng vấn.
Gửi 2 tấm hình 5x5cm (Chụp phông nền trắng, Anh nhớ ghi số HCM, tên họ mặt sau tấm hình này nhé)
* Tất cả các giấy trên đều sử dụng bút chì ghi Case Number HCM lên góc trên bên phải của mỗi tờ giấy.

Anh theo đường link sau Tổng hợp kinh nghiệm hoàn tất hồ sơ từ A-Z

http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...=400&tabid=183

để biết đầy đủ các giấy tờ mà tập hợp rồi gửi qua Hoa Kỳ cho đầy đủ giấy tờ nhất, Anh nhé.

kate0912

Ban điều hành

Hello,
Trả lời YES và việc có thư mời phỏng vấn không liên quan đến nhau.
Câu hỏi của họ đại ý là : Đã có giấy xác nhận tiêm chủng theo luật Mỹ chưa? Nếu bạn có giấy hợp lệ tại thời điểm bạn điền đơn thì bạn ghi có, không cần quan tâm tới thư phỏng vấn. Đơn giản là vậy

ThaoPhuong

Ban điều hành
Hồ sơ F1 - beanducminh

Con hiểu rồi Cô KaTe. Con cám ơn Cô nhiều ạ. Gặp trường hợp này, lần sau, con sẽ có kinh nghiệm làm cho tốt. Con cám ơn Cô ạ.

beanducminh

Thành viên tích cực
Hồ sơ F1 - beanducminh

Chào Anh,
“Cho tôi hỏi sau khi submit DS-260 mình có phải chụp hình và làm sẵn lý lịch tư pháp số 2 ko?”
Lý lịch tư pháp số 2, của mỗi đương đơn trên 16 tuổi (bản chính) (lý lịch tư pháp số 2 này Anh tranh thủ làm nhanh đi) nên giờ không phải là làm sẵn nữa, mà là tranh thủ làm, để có mà gửi qua cho người bảo lãnh ở Hoa Kỳ. Anh nhớ làm ít là 2 bản. Một để nộp cho NVC. Một để mang đi lúc phỏng vấn.
Gửi 2 tấm hình 5x5cm (Chụp phông nền trắng, Anh nhớ ghi số HCM, tên họ mặt sau tấm hình này nhé)
* Tất cả các giấy trên đều sử dụng bút chì ghi Case Number HCM lên góc trên bên phải của mỗi tờ giấy.

để biết đầy đủ các giấy tờ mà tập hợp rồi gửi qua Hoa Kỳ cho đầy đủ giấy tờ nhất, Anh nhé.
Thanks ThaoPhuong nhiều.

beanducminh

Thành viên tích cực

Chào Anh,

Theo như ThaoPhuong hướng dẫn 1 bản lý tư pháp nộp cho NVC, vậy bản này có cần dịch sang tiếng Anh và công chứng ko?

Thanks ThaoPhuong nhiều.

ThaoPhuong

Ban điều hành

Chú VUTHANGSI đã trả lời cho một thành viên có câu hỏi tương tự như của Anh. Xin phép trích lại cho Anh như sau

Xem hướng dẫn của LSQ HOA KỲ ở đây

Tôi có cần phải dịch các giấy tờ cá nhân để chuẩn bị cho phỏng vấn xin thị thực?

Tất cả những giấy tờ không bằng tiếng Anh hoặc tiếng Việt cần phải được đính kèm bản dịch tiếng Anh có công chứng ghi rõ “Bản dịch chính xác” và do “văn phòng/người có chức năng dịch thuật” thực hiện.
Trong một số trường hợp đặc biệt, một số giấy tờ bằng tiếng Việt cũng có thể được yêu cầu dịch sang tiếng Anh.

TUY NHIÊN , CỤM TỪ NÀY

Trong một số trường hợp đặc biệt, một số giấy tờ bằng tiếng Việt cũng có thể được yêu cầu dịch sang tiếng Anh.

THÌ Ở ĐÂY LSQ KHÔNG CÓ HƯỚNG DẪN

TRONG MỘT SỐ TRƯỜNG HỢP ĐẶC BIỆT LÀ NHƯ THẾ NÀO .

Trong hồ sơ di trú , LÝ LỊCH TƯ PHÁP SỐ 2 , là một loại giấy tờ quan trọng , bổ xung cho các lời khai trong đơn DS-260 .
Vì vậy , tốt nhất là dịch sang tiếng anh và công chứng LLTP SỐ 2 , ngay ở giai đoạn nộp hồ sơ tại NVC , và sau này là ở giai đoạn đi phỏng vấn ở LSQ HOA KỲ .