[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - HCM2010802010

HOAITRAN

Thành viên tích cực
Em và chồng em vừa mới kết hôn vào tháng 11 năm 2009.Chồng em đã nộp hồ sơ bảo lãnh cho em về sở di trú hoa kỳ và nhận được phản hồi là sở di trú đã nhận được hồ sơ vào ngày 26 tháng 02 năm 2010.Chồng em định cư tại hoa kỳ đã 17 năm nhưng chưa thi quốc tịch. Anh Chị cho em hỏi nếu Chồng em không thi được quốc tịch để bổ sung hồ sơ thì hồ sơ của em khi nào được giải quyết, trong trường hợp hồ sơ đến ngày giải quyết nhưng bị thiếu 1 giấy tờ gì đó thì hồ sơ sẽ bị dời lại trong bao lâu?.Mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ các Anh Chị. Xin chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator:

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Cho em hỏi

Em và chồng em vừa mới kết hôn vào tháng 11 năm 2009.Chồng em đã nộp hồ sơ bảo lãnh cho em về sở di trú hoa kỳ và nhận được phản hồi là sở di trú đã nhận được hồ sơ vào ngày 26 tháng 02 năm 2010.Chồng em định cư tại hoa kỳ đã 17 năm nhưng chưa thi quốc tịch. Anh Chị cho em hỏi nếu Chồng em không thi được quốc tịch để bổ sung hồ sơ thì hồ sơ của em khi nào được giải quyết, trong trường hợp hồ sơ đến ngày giải quyết nhưng bị thiếu 1 giấy tờ gì đó thì hồ sơ sẽ bị dời lại trong bao lâu?.Mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ các Anh Chị. Xin chân thành cảm ơn.
Hi
Vì chồng bạn vẫn là thường trú nhân nên khi bảo lãnh cho bạn thì hồ sơ sẽ được xếp vào diện F2A. Thời gian từ lúc bảo lãnh cho đến khi phỏng vấn sẽ mất khoảng gần 5 năm. Tôi khuyên bạn ngay bây giờ nên nói chồng bạn nên thi quốc tịch lúc đó thời gian chờ đợi chỉ còn trong vòng 1 năm. Ngoài ra bạn có thể nói cụ thể là thiếu giấy tờ gì được không? Việc 1 hồ sơ đến ngày PV mà bị thiếu giấy tờ có thể khiến bạn bị chậm trể trong nhiều tháng.

HOAITRAN

Thành viên tích cực
Em cảm ơn các Anh Chị nhiều.

Trường hợp của em là em sợ thế thôi chứ em không biết có thiếu giấy tờ gì hay không, tại vì hồ sơ của em là do Ba chồng em tự làm và tự gửi về sở di trú chứ không nhờ luật sư nên em cảm thấy lo lo thế thôi. Cảm ơn các Anh chị rất nhiều.

HOAITRAN

Thành viên tích cực
Cách Lưu Bằng Chứng Khi Chát

Cảm ơn các Anh Chị đã hướng dẫn cách lưu bằng chứng khi chát, em đã làm được rồi nhưng không hiểu sao trên laptop em lưu chỉ thấy thể hiện giờ chát chứ không có ngày tháng, Anh Chị có thể chỉ giúp em được không?
Cảm ơn các Anh Chị nhiều.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Cách Lưu Bằng Chứng Khi Chát

Cảm ơn các Anh Chị đã hướng dẫn cách lưu bằng chứng khi chát, em đã làm được rồi nhưng không hiểu sao trên laptop em lưu chỉ thấy thể hiện giờ chát chứ không có ngày tháng, Anh Chị có thể chỉ giúp em được không?
Bạn lưu bằng cách nào ? Lưu file text ? Bạn hãy thử làm bằng cách này xem nhé: Khi chat bạn có thể mở khung chat của YM full màn hình để thấy những dòng text cho rõ, có thể mở cả webcam :1: trên khung hình, nếu sử dụng windows bạn bấm phím print screen (động tác này sẽ chụp lại màn hình của bạn) sau đó bạn open programs =>Accessories => Paint mở chương trình này lên và paste vào (bấm control + V) tiếp theo trong Paint bạn lưu file thành file .JPG sau đó đem file in ra giấy A4 như vậy bạn sẽ có được 1 bằng chứng trên giấy được chụp nguyên màn hình khi Chat :1: cách thời gian 1 hoặc 2 tuần làm 1 tấm là ok rồi phải không ? Nếu cần thiết thì mở luôn bảng ngày tháng năm lên luôn, hehehe cái này là tôi nghĩ sao chỉ vậy thôi nhe, nhưng đó cũng là bằng chứng đáng tin cậy đó chứ :1:

Chúc thành công !

Ðề: Cách Lưu Bằng Chứng Khi Chát

Cách lưu History khi chat (Yahoo):

1. Mở chức năng lưu History khi Chat

- Bạn vào Messenger > Preferences (Phím tắt: Ctrl + Shift + P)

- Chọn Archive > chọn mục: Yes, save all of my messages > chọn OK

2. Khi bạn cần xem lại các đoạn chát

- Bạn vào Messenger > Preferences (Phím tắt: Ctrl + Shift + P)

- Chọn Archive > chọn View Archive

Lưu ý:
chỉ lưu trên máy bạn thường sử dụng, nếu người khác biết mật khẩu yahoo của bạn, họ sẽ xem được.

HOAITRAN

Thành viên tích cực
Nên Học Anh Văn ở đâu?

Xin chào các Anh, Chị!
:100:Trong tương lai em sẽ theo chồng sang định cư tại kansas Hoa Kỳ. Em đang dự tính đi học Anh văn, hiên tại em đang ở phường 13 quận Tân bình, nhưng em đang trăn trở không biết mình nên theo học ở đâu và theo học chương trình nào,gần chỗ em ở có trường anh ngữ Đông Âu không biết em co nên theo học không, trình độ AV hiện tại của em chỉ là trình độ streamline cuốn 1 thôi, nhưng học xong từ lâu rồi. Các Anh, Chị có thể tư vấn giúp em được không?! Để khi về bên đó em có thể dễ dàng được hòa nhập với cuộc sống ở đó.
Xin cảm ơn các Anh, Chị rất nhiều. Xin chúc các Anh, Chị ngày Chúa nhật vui vẻ.

linda

Ban điều hành
Ðề: Nên Học Anh Văn ở đâu?

Xin chào các Anh, Chị!
:100:Trong tương lai em sẽ theo chồng sang định cư tại kansas Hoa Kỳ. Em đang dự tính đi học Anh văn, hiên tại em đang ở phường 13 quận Tân bình, nhưng em đang trăn trở không biết mình nên theo học ở đâu và theo học chương trình nào,gần chỗ em ở có trường anh ngữ Đông Âu không biết em co nên theo học không, trình độ AV hiện tại của em chỉ là trình độ streamline cuốn 1 thôi, nhưng học xong từ lâu rồi. Các Anh, Chị có thể tư vấn giúp em được không?! Để khi về bên đó em có thể dễ dàng được hòa nhập với cuộc sống ở đó.
Xin cảm ơn các Anh, Chị rất nhiều. Xin chúc các Anh, Chị ngày Chúa nhật vui vẻ.
Bạn cần học Anh Văn để giao tiếp cấp tốc thì nên học các lớp nghe nói, Đông Âu cũng OK, nếu bạn muốn học cả 4 skill ( Nghe, Nói, Đọc, Viết) thì theo học chương trình Streamline cũng Ok. Học trung tâm nào cũng được, học tiếng Anh quan trọng là do chính bản thân bạn phải cố gắng, ngoài giờ học ở lớp bạn nên đọc thêm sách ( short stories ), chat bằng tiếng Anh để học thêm và nhớ từ vựng, xem phim hoặc nghe thêm tiếng Anh trên Internet trực tuyến,http://lopngoaingu.com/Dynamic_English_Study/index.php?id=1, cuối tuần đến các Enghlish Club để giao lưu...Trước đây ở Nhà Văn Hoá Thanh Niên Q1 thường có những buổi giao lưu tiếng Anh vào cuối tuần (lâu quá không quan tâm nên không biết còn không) bạn tìm hiểu xem nhé.
Nói chung học tiếng Anh không phải chăm chỉ học tại lớp thôi là giỏi mà phải kết hợp nhiều cách học khác ngoài lớp học, trao đổi, trò chuyện thực tế là cách dễ tiếp thu nhất.

Nếu cần vào vào diễn đàn mở 1 topic Enghlish Club để trao đổi tiếng Anh hàng ngày cũng rất bổ ích.

Chúc bạn thành công!

HOAITRAN

Thành viên tích cực

:100:Cảm ơn chị Linda đã tư vấn giúp em,Bởi vì nghĩ mình chẳng sử dụng đến thứ ngôn ngữ này chỉ học cho biết thôi cho nên hồi học cao đẳng em thường xuyên "cúp cua"môn học này hì hì hì.. Nhưng vì tương lai em sẽ cố gắng hết mình.Một lần nửa cảm ơn chị Linda và các Anh Chị trong diễn đàn rất nhiều.Chúc mọi người một tuần mới vui vẻ.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Theo như mình biết thì khi bạn wa bên đó thì sẽ có những trung tâm dạy TA cho ng Việt, rất tốt và phù hợp với lứa tuổi như bạn. Còn học ở đây, mình nói thật, chỉ tốn tiền tốn thời gian mà thôi. Bạn nên học một món nghề nào đó (vi tính, nail,...), qua đó sẽ có những khu người Việt sẽ nhận bạn vào làm. Rồi từ từ trao dồi TA với ng bản xứ là cách học TA tốt nhất.
Còn nếu bạn rất muốn học TA thì học ở trung tâm nào cũng dc, nhưng ở trình độ của bạn, wan trọng nhất là phải tự học, nỗ lực rất nhiều mới mong đạt dc thành quả.

HOAITRAN

Thành viên tích cực
Vui lòng cho em hỏi

Chồng em đang bảo lãnh em theo diện F2A, Theo dõi trên XNC thì hiện tại diện này 2 năm là được mở hồ sơ. Nếu trong trường hợp Chồng em đậu quốc tịch trong năm tới và bổ sung quốc tịch thì hồ sơ của em được xếp theo diện gì?, và thời gian bao lâu thì hồ sơ sẽ được mở?. Nếu chồng em đậu quốc tịch mà không bổ sung quốc tịch (vì muốn đi diện F2A) thì hồ sơ diện F2A này của em có gặp rắc rối gì không?( hồ sơ của em được nộp vào sở di trú khoảng giữa tháng 2 năm 2010).
Theo dõi trên XNC em biết được rằng diện Vợ/Chồng của công dân Hoa Kỳ hoặc diện Hôn phu (thê) của công dân Hoa Kỳ hiện nay xét rất khó vì vậy Nếu Chồng em đậu quốc tịch em vẫn muốn đi theo diện F2A cho chắc chắn tại vì tụi em thiếu bằng chứng về các lần đi chơi trước khi cưới và tụi em cũng không tổ chức đám hỏi và cũng chưa có baby chỉ có bằng chứng lễ cưới ở nhà thờ và đám cưới và chát sau khi cưới, bill nhận tiền western union sau khi cưới. Các Anh Chị nghĩ gì về suy nghĩ của em và vui lòng giúp đỡ cho em những ý kiến đóng góp hay để vợ chồng em sớm sum họp.
Cám ơn các Anh Chị rất nhiều.:New_icons_10:

HOAITRAN

Thành viên tích cực
Các Anh Chị vui lòng cho em hỏi?

:New_icons_10: Hồ sơ của em Diện F2A (diện vợ chồng) được gửi cho sở di trú vào đầu tháng 02 năm 2010 và nhận được phản hồi của sở di trú là họ đã nhận được hồ sơ vào ngày 16 tháng 02 năm 2010. Theo tiến trình tốc độ của diện F2A hiện nay là đang xét đến 01/01/2010.
Vậy các Anh chị vui lòng cho em hỏi là hồ sơ của em dự đoán đến khi nào được mở. (Em xin lỗi là em chưa biết số hồ sơ của mình là bao nhiêu đến tháng 11 tới này chồng em về em mới biết được ạ).
Nếu bài viết của em có gì sai sót mong các Anh chị thông cảm.
Cảm ơn các Anh chị rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Các Anh Chị vui lòng cho em hỏi?

:New_icons_10: Hồ sơ của em Diện F2A (diện vợ chồng) được gửi cho sở di trú vào đầu tháng 02 năm 2010 và nhận được phản hồi của sở di trú là họ đã nhận được hồ sơ vào ngày 16 tháng 02 năm 2010. Theo tiến trình tốc độ của diện F2A hiện nay là đang xét đến 01/01/2010.
Vậy các Anh chị vui lòng cho em hỏi là hồ sơ của em dự đoán đến khi nào được mở. (Em xin lỗi là em chưa biết số hồ sơ của mình là bao nhiêu đến tháng 11 tới này chồng em về em mới biết được ạ).
Nếu bài viết của em có gì sai sót mong các Anh chị thông cảm.
Cảm ơn các Anh chị rất nhiều.
Chúng tôi chỉ có thể nói là hồ sơ bạn sẽ được giải quyết rất nhanh. Hiện nay bạn cần liên lạc với ông xã để hỏi hồ sơ được chấp thuận chưa? Chỉ khi hồ sơ bạn được chấp thuận chuyển qua NVC và được cấp case number thì hồ sơ mới "chạy nhanh" được bạn ạ.

HOAITRAN

Thành viên tích cực
Chào các Anh Chị và các bạn!

Mình diện F2A, Chồng bảo lãnh.
Thông tin về hồ sơ của mình là:
rêcipt number : WAC - 10- 134- 11830.
Receipt date : february 16, 2010.
Priority Date: february 8, 2010.
notice date: october 25, 2010.
HCM 2010802010
Ngày 16 tháng 11 năm 2010, Chồng mình nhận được giấy báo đóng tiền visa.và mẫu đơn DS 3032
Cho mình hỏi mình có hộ khẩu ở tỉnh Thái Bình vậy sau này mình sẽ phỏng vấn ở Hà Nội hay ở Tp HCM vậy, ở G325 A hồi trước mình khai phần cuối là mình tạm trú ở Tp HCM.
Cho mình hỏi là khi nào mình đi làm lý lịch tu pháp, và mình bắt buộc làm LLTP ở nơi mình có hộ khẩu hay làm ở tp HCM cung được, mình chỉ sống ở Tp HCM thôi chứ không có hộ khẩu hay KT3 và cũng không làm giấy tạm trú gì cả, case number của mình là :
HCM 2010802010 như vậy có phải sau này mình phỏng vấn ở HCM hay không?. Nếu sau này mình phỏng vấn ở Hà Nội thì mình sẽ phải đi khám sức khỏe ở đâu nhỉ?, mà mình coi trên việtditru hay xuatnhapcanh đều không thấy ai có hồ sơ phỏng vấn ở Hà Nội vậy nhỉ?.
Các Anh Chị và các bạn vui lòng giúp đỡ và cung cấp cho mình nhưng thông tin bổ ích, mình rất cần các kinh nghiệm của mọi người, mong mọi người vui lòng chia sẻ.
Xin chân thành cảm ơn.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Chào các Anh Chị và các bạn!

HCM 2010802010
Ngày 16 tháng 11 năm 2010, Chồng mình nhận được giấy báo đóng tiền visa.và mẫu đơn DS 3032
Cho mình hỏi mình có hộ khẩu ở tỉnh Thái Bình vậy sau này mình sẽ phỏng vấn ở Hà Nội hay ở Tp HCM vậy, ở G325 A hồi trước mình khai phần cuối là mình tạm trú ở Tp HCM.
Cho mình hỏi là khi nào mình đi làm lý lịch tu pháp, và mình bắt buộc làm LLTP ở nơi mình có hộ khẩu hay làm ở tp HCM cung được, mình chỉ sống ở Tp HCM thôi chứ không có hộ khẩu hay KT3 và cũng không làm giấy tạm trú gì cả, case number của mình là :
HCM 2010802010 như vậy có phải sau này mình phỏng vấn ở HCM hay không?. Nếu sau này mình phỏng vấn ở Hà Nội thì mình sẽ phải đi khám sức khỏe ở đâu nhỉ?, mà mình coi trên việtditru hay xuatnhapcanh đều không thấy ai có hồ sơ phỏng vấn ở Hà Nội vậy nhỉ?.
Các Anh Chị và các bạn vui lòng giúp đỡ và cung cấp cho mình nhưng thông tin bổ ích, mình rất cần các kinh nghiệm của mọi người, mong mọi người vui lòng chia sẻ.
Xin chân thành cảm ơn.
Tất cả hồ sơ định cư Hoa Kỳ đều phải phỏng vấn ở Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại Tp.HCM. Việc khám sức khoẻ cũng vây, bạn phải khám tại những nơi do Lãnh sự quán chỉ định. (Bệnh viện Chợ Rẫy và IOM đều ở tại Tp.HCM)

Lý lịch tư pháp cuả bạn bắt buộc phải làm tại Sở tư pháp Tỉnh, Thành nơi bạn có hộ khẩu thường trú nhé. Nếu bạn khai trước đây có tạm trú trên 6 tháng tại Tp.HCM thì bắt buộc bạn phải có giấy chứng nhận của CA phường bạn cư ngụ .

Chúc thành công !

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: Chào các Anh Chị và các bạn!

HCM 2010802010
Xin chân thành cảm ơn.
Chào HOAITRAN,

- Theo tôi biết thì mọi trường hợp xuất cảnh định cư Mỹ đều được phỏng vấn tại Lãnh Sự Quán ở TPHCM bạn ạ.
- Hiện giờ hồ sơ của bạn đã được mở, bạn nên nhanh chóng đi làm Lý lịch tư pháp là vừa rồi.
- Bạn không làm giấy tạm trú hay KT3 ở TPHCM, nên chắc là bạn phải về Thái Bình làm LLTP thôi.
- LSQ Mỹ chỉ định 2 nơi khám sức khỏe xuất cảnh đều ở TPHCM là: IOM (số 1B Phạm Ngọc Thạch, Quận 1, TPHCM) và Bệnh viện Chợ Rẫy (201B Nguyễn Chí Thanh, Quận 5, TPHCM)

Chúc bạn như ý. Thân ái.

rose_nguyet

Thành viên tích cực

Chào bạn HOAITRAN
Cho mình hỏi vậy chồng bạn blãnh bạn theo diện F2A vậy thì kể từ lúc chồng bạn nộp hsơ đền lúc hso7 bạn được mở là bao lâu.Mình muốn hỏi trước để biết ,minh củng tính wa đó rùi về làm giấy cho bạn mình.Mình đi diện F2B giờ đang chờ fvấn nè

HOAITRAN

Thành viên tích cực

Chào bạn HOAITRAN
Cho mình hỏi vậy chồng bạn blãnh bạn theo diện F2A vậy thì kể từ lúc chồng bạn nộp hsơ đền lúc hso7 bạn được mở là bao lâu.Mình muốn hỏi trước để biết ,minh củng tính wa đó rùi về làm giấy cho bạn mình.Mình đi diện F2B giờ đang chờ fvấn nè
Chào Rose_nguyet!
Chồng mình nộp hồ sơ bảo lãnh cho mình hồi tháng 2 năm 2010 bạn ạ.

rose_nguyet

Thành viên tích cực

Chào HOAITRAN
Uh vậy thì nhanh wa nhĩ,chúc cho bạn mau đoàn tụ với ox nha.Còn mình thì vãn còn đang chờ fvan thui,k biết chừng nào mới được như bạn đó

HOAITRAN

Thành viên tích cực

Chào HOAITRAN
Uh vậy thì nhanh wa nhĩ,chúc cho bạn mau đoàn tụ với ox nha.Còn mình thì vãn còn đang chờ fvan thui,k biết chừng nào mới được như bạn đó
Chào rose_nguyet!
Cảm ơn lời chúc của bạn, HS của mình cũng chỉ mới bắt đầu di chuyển 1 chút thôi chặng đường còn lại thấy còn dài lắm....mình chỉ biết cầu nguyện và trông cậy vào Chúa thôi. Mình cũng chúc Bạn luôn đạt được ước nguyện của mình.