[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - HCM2016597016*

Ngoc_Dinh

Thành viên mới
Chào mọi người,mình mới vào diễn đàn hôm nay. Trước đó mình cũng theo dõi và đọc nhiều bài viết rồi. Nay cũng muốn hỏi,mong các bạn giải đáp thắc mắc giúp.
Mình là thường trú nhân sống ở Mỹ đc 3 năm,đang có thẻ xanh 10 năm. Mình về VietNam lần rồi cahcs đây 4 tháng để làm hồ sơ kết hôn. Khi vừa qua Mỹ thì mình nhờ người làm hồ sơ bảo lãnh ngay. Thì người ta nói đã nhận đc hồ sơ mình vào tháng 11/2015. Giờ đợi approve.
1)vậy mình muốn hỏi là mình phải đợi bao lâu? Mình biết là mỗi hồ sơ mỗi khác. Nhưng mình muốn cái khoảng thời gian để có giấy báo trả lời.
2)Rồi tiếp theo mình sẽ đợi bao lâu,sẽ cần làm những j? Có phải chuẩn bị hay thu thâp những thông tin hay giấy tờ liên quan cho việc phỏng vấn.
3)thuế mình khai 21 ngàn/năm. Phải khai bao năm? (Vài người nói cần năm cưối,người lại nói yẻu cầu 2 năm...)
4)Khi nào thì vợ mình đc phỏng vấn?
5)và một điều nữa là mình có đọc bài kia nói về việc điền tên vợ vào khai thuế. Ko hẵn về tiền bạc nhưng có đc lợi j khác ko? Như là ưu tiên như công dân đã ở Mỹ lâu hoặc giảm học phí đi học hoặc có credit score tốt khi qua Mỹ.
6)Nghĩ xa 1 tí,mình thấy diện bão lanh anh em qua thì 5 năm đc thi quốc tich. Vợ chồng mà 1 người có quốc tịch thì 3 năm đc thi. Vậy mình là thường trú nhân lấy vợ. Vợ qua Mỹ bao năm đc thi quốc tịch?
>>>>Để dễ hiểu mong mọi người trả lời theo mục số 1->6. Cảm ơn mọi người giúp đỡ

skybboy

Thành viên tích cực
Chào mọi người,mình mới vào diễn đàn hôm nay. Trước đó mình cũng theo dõi và đọc nhiều bài viết rồi. Nay cũng muốn hỏi,mong các bạn giải đáp thắc mắc giúp.
Mình là thường trú nhân sống ở Mỹ đc 3 năm,đang có thẻ xanh 10 năm. Mình về VietNam lần rồi cahcs đây 4 tháng để làm hồ sơ kết hôn. Khi vừa qua Mỹ thì mình nhờ người làm hồ sơ bảo lãnh ngay. Thì người ta nói đã nhận đc hồ sơ mình vào tháng 11/2015. Giờ đợi approve.
1)vậy mình muốn hỏi là mình phải đợi bao lâu? Mình biết là mỗi hồ sơ mỗi khác. Nhưng mình muốn cái khoảng thời gian để có giấy báo trả lời.
2)Rồi tiếp theo mình sẽ đợi bao lâu,sẽ cần làm những j? Có phải chuẩn bị hay thu thâp những thông tin hay giấy tờ liên quan cho việc phỏng vấn.
3)thuế mình khai 21 ngàn/năm. Phải khai bao năm? (Vài người nói cần năm cưối,người lại nói yẻu cầu 2 năm...)
4)Khi nào thì vợ mình đc phỏng vấn?
5)và một điều nữa là mình có đọc bài kia nói về việc điền tên vợ vào khai thuế. Ko hẵn về tiền bạc nhưng có đc lợi j khác ko? Như là ưu tiên như công dân đã ở Mỹ lâu hoặc giảm học phí đi học hoặc có credit score tốt khi qua Mỹ.
6)Nghĩ xa 1 tí,mình thấy diện bão lanh anh em qua thì 5 năm đc thi quốc tich. Vợ chồng mà 1 người có quốc tịch thì 3 năm đc thi. Vậy mình là thường trú nhân lấy vợ. Vợ qua Mỹ bao năm đc thi quốc tịch?
>>>>Để dễ hiểu mong mọi người trả lời theo mục số 1->6. Cảm ơn mọi người giúp đỡ
Mình xin mạo phép trả lời bạn với tư cách là 1 người cũng giống bạn , mình đang bảo lãnh cho vợ con diện F2A , ngày ưu tiên là 24/4/2015 , hiện tại hồ sơ mình đã mở , mình đã làm xong giấy tờ và đang chờ complete...
1...thời gian từ lúc nộp hồ sơ đến lúc chờ sở di trú approved thì ko có mốc thời gian nhất định , có hồ sơ chờ 1 tháng , có hồ sơ chờ 1 tháng , có hồ sơ chờ 2 tháng , nhưng cũng có hồ sơ chờ cả năm , riêng mình thì hồ sơ tù lúc nộp đến khi đc approved và có case number là đúng 2 tháng..còn khi sở di trú đã nhận đc hồ sơ của bạn gửi , hok sẽ gửi cho bạn form I-797 , trong đó có ghi ngày ưu tiên và diện kết hôn , cái này thì 5 ngày sau khi gửi hồ sơ cho sở di trú thì mình nhận đc
2...trong lúc đợi , bạn cần thu thập nhiều bằng chứng càng tốt , như bill gửi tiền , quà , hay gọi face time , viber , nhắn tin trò chuyện mỗi ngày , mở tài khoản ngân hàng chung...vv..nói chung là cố càng nhiều càng tôt..hồ sơ của mình là 24/4/2015 thì đến ngày 15/1/2016 mình được thông báo mở hồ sơ , lúc này mình sẽ làm 6 bước để complete hồ sơ , bao gồm điền Ds-260 , đóng phí $120 mở hồ sơ , phí $325 cho visa , form DS-260 , bảo trợ tài chính , và nộp civil documents
3...xin NHẮC bạn nhớ là thuế khai sau khi trừ thuế nha bạn , chứ ko phải trước thuế , có nghĩa là sau khi trừ hết mọi tiền thuế , thu nhập tối thiểu để bảo lãnh của năm 2015 là $19,912 sau thuế , nếu cứ thêm 1 người thì cộng thêm $5,200 cho mỗi người..nên bạn khai $21k sau thuế là ok nếu chỉ bảo lãnh cho vợ bạn , nếu bạn có 1 con chung giống mình thì cần phải khai $25,512..lúc mình làm hồ sơ , mình chỉ nộp thuế năm gần nhất là 2015 , nếu bạn có 3 năm gần nhất thì càng tôt
4...cái này cũng ko biết trước được , điều kiện thoả để 1 hồ sơ đc phỏng vấn theo diện F2A là hồ sơ đã complete bà chờ lịch visa đáo hạn và khả năng giải quyết của lãnh sự quán...theo hiện tại bây giờ , khoảng thời gian chờ từ lúc nộp hồ sơ đến phỏng vấn trung bình từ 2-2,5 năm , riêng bạn mình , ko hiểu sao mà đúng 1 năm 7 tháng đã được phỏng vấn..hihi

Ngoc_Dinh

Thành viên mới
Chào mọi người
Mình diện F2A giờ đã có hẹn phỏng vấn
Do chỉ nhờ người bên nước ngoài làm hồ sơ nên giờ phỏng vấn bên vietnam không biết rõ làm gì tiếp theo. Mong mọi người hướng dẫn.
1/Mình vẫn chưa nhận được lôư mời phỏng vấn tại VietNam (chỉ nhận được email bên Mỹ). Trong email mình thấy sai địa chỉ nhà,không biết là có sao không? Và điều này cũng dẫn tới việc thư có về nhà không hay tới nhà hàng xóm?
2/ Giờ có thư mời rồi mình cần chuẩn bị những giấy tờ gì ?
+Phía VietNam
+Phía bên Mỹ
(tại mình có search Google trước,giờmuốn hỏi kĩ lại. Vì những giấy nhừ I-864 có chữ kí sống là bên Mỹ phải gửi về lại sao? giấy thuế ???)
3/ Mình chích ngừa trước hay khám sức khỏe trước? và ở đâu thì tốt? Có phải chuẩn bị giấy tờ gì không?
4/ Nếu lộng cộng quá thì mình có nên nhờ luật sư giúp đỡ sắp xếp,hướng dẫn làm hồ sơ không? giá bao nhiêu,chỗ nào tốt? (hay tự mình làm cũng đơn giản?)
5/Đóng phí thẻ xanh với gửi visa là khi nào?
6/Khi mọi việc tốt đẹp đến khi qua Mỹ rồi thì LSQ sẽ tự gửi thẻ xanh với Social cho mình hay mình phải tự đi làm?
Mong mọi người chỉ giúp mình (mình đọc nhìu,thấy nói chung chung,mong mọi người hướng dẫn từng loại giấy tờ giúp mình,có dịch hay ko,hạn bao nhiu năm,lấy bên mỹ hay vn...)
Cảm ơn mọi người rất nhiều. Chúc mọi điều tốt lành và suôn sẻ

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào mọi người,
Mình diện F2A giờ đã có hẹn phỏng vấn
Do chỉ nhờ người bên nước ngoài làm hồ sơ nên giờ phỏng vấn bên vietnam không biết rõ làm gì tiếp theo. Mong mọi người hướng dẫn.
1/. Mình vẫn chưa nhận được thư mời phỏng vấn tại Viet Nam (chỉ nhận được email bên Mỹ). Trong email mình thấy sai địa chỉ nhà, không biết là có sao không? Và điều này cũng dẫn tới việc thư có về nhà không hay tới nhà hàng xóm?
2/. Giờ có thư mời rồi mình cần chuẩn bị những giấy tờ gì ?
+ Phía VietNam
+ Phía bên Mỹ
(tại mình có search Google trước, giờ muốn hỏi kĩ lại. Vì những giấy như I-864 có chữ kí sống là bên Mỹ phải gửi về lại sao? giấy thuế?).
3/. Mình chích ngừa trước hay khám sức khỏe trước? và ở đâu thì tốt? Có phải chuẩn bị giấy tờ gì không?
4/. Nếu lộng cộng quá thì mình có nên nhờ luật sư giúp đỡ sắp xếp,hướng dẫn làm hồ sơ không? giá bao nhiêu,chỗ nào tốt? (hay tự mình làm cũng đơn giản?).
5/. Đóng phí thẻ xanh với gửi visa là khi nào?
6/. Khi mọi việc tốt đẹp đến khi qua Mỹ rồi thì LSQ sẽ tự gửi thẻ xanh với Social cho mình hay mình phải tự đi làm?
Mong mọi người chỉ giúp mình (mình đọc nhìu, thấy nói chung chung, mong mọi người hướng dẫn từng loại giấy tờ giúp mình, có dịch hay ko,hạn bao nhiu năm, lấy bên mỹ hay vn...)
Cảm ơn mọi người rất nhiều. Chúc mọi điều tốt lành và suôn sẻ.
Thường trong thư mời phỏng vấn LSQ sẽ yêu cầu những giấy tờ bạn phải mang theo trong ngày phỏng vấn, cứ theo đó mà thực hiện.
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/huong-dn-cac-giay-to-duc-yeu-cu-th-thc-dnh-cu-tr-din-k1.28964/
Kiểm tra khám sức khỏe và chích ngừa, xem ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/kim-tra-kham-sc-khe-va-chich-nga.22529/
Khi nào phỏng vấn thành công được cấp visa, thì đăng ký gửi Bưu điện EMS về nhà theo địa chỉ bạn đăng ký. Tiền lệ phí để cấp Thẻ xanh là $220 bạn có thể nhờ các bán vé máy bay họ có thể làm giúp bạn việc này, hay tự mình thực hiện để đóng. Còn nếu không sau khi sang Mỹ người nhà bên Mỹ đóng cũng được, miễn sau bạn hoàn tất khoản lệ phí này, thì mới được cấp Thẻ xanh.
Thẻ xanh sẽ được gửi về địa chỉ ban đầu khi bạn điền đơn Form DS-260 gửi cho NVC, để hoàn tất complete hồ sơ.
P/s: Tôi đã di chuyển, và gom bài viết của bạn về đây. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây. Không được mở thêm topic mới nữa, cũng như khi post bài không được viết tắt, không dùng ngôn ngữ tuổi teen. Không dùng từ "mọi người" để gọi tắt chung như thế, bạn có thể gọi là Cô/chú, hoặc Anh/Chị chẳng hạn, nghe sẽ lịch sự hơn.

Ngoc_Dinh

Thành viên mới
Thường trong thư mời phỏng vấn LSQ sẽ yêu cầu những giấy tờ bạn phải mang theo trong ngày phỏng vấn, cứ theo đó mà thực hiện.
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/huong-dn-cac-giay-to-duc-yeu-cu-th-thc-dnh-cu-tr-din-k1.28964/
Kiểm tra khám sức khỏe và chích ngừa, xem ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/kim-tra-kham-sc-khe-va-chich-nga.22529/
Khi nào phỏng vấn thành công được cấp visa, thì đăng ký gửi Bưu điện EMS về nhà theo địa chỉ bạn đăng ký. Tiền lệ phí để cấp Thẻ xanh là $220 bạn có thể nhờ các bán vé máy bay họ có thể làm giúp bạn việc này, hay tự mình thực hiện để đóng. Còn nếu không sau khi sang Mỹ người nhà bên Mỹ đóng cũng được, miễn sau bạn hoàn tất khoản lệ phí này, thì mới được cấp Thẻ xanh.
Thẻ xanh sẽ được gửi về địa chỉ ban đầu khi bạn điền đơn Form DS-260 gửi cho NVC, để hoàn tất complete hồ sơ.
P/s: Tôi đã di chuyển, và gom bài viết của bạn về đây. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây. Không được mở thêm topic mới nữa, cũng như khi post bài không được viết tắt, không dùng ngôn ngữ tuổi teen. Không dùng từ "mọi người" để gọi tắt chung như thế, bạn có thể gọi là Cô/chú, hoặc Anh/Chị chẳng hạn, nghe sẽ lịch sự hơn.
Em cảm ơn anh Phuong Chau đã chỉ giúp
Anh cho em hỏi cái vụ sai địa chỉ nhà VietNam trên email mời phỏng vấn có sao không anh? Mình có cần phải sửa lại không?
Giờ bên Mỹ em vừa đổi sang nhà mới,mà Form DS-260 em điền rồi thì em có thay đổi lại được không anh?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Em cảm ơn anh PhuongChau đã chỉ giúp.
Anh cho em hỏi cái vụ sai địa chỉ nhà Viet Nam trên email mời phỏng vấn có sao không anh? Mình có cần phải sửa lại không?
Giờ bên Mỹ em vừa đổi sang nhà mới, mà Form DS-260 em điền rồi thì em có thay đổi lại được không anh?
Đơn Form DS-260 một khi đã điền bấm Submit gửi đi cho NVC, thì không thể chỉnh sửa lại được. Khi đi phỏng vấn bạn báo với Viên chức LSQ để xin họ giúp chỉnh sửa lại thông tin của DS-260 lại cho đúng.