[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - binhth

Status
Không mở trả lời sau này.

binhth

Thành viên tích cực
Sorry mod nếu em post không đúng chỗ, vì em không tìm thấy chỗ nào thích hợp để post câu hỏi này.

Hồ sơ em diện F2B, đã có thư mời PV tháng 02/2017.

Trong thư mời phỏng vấn yêu cầu phải đem bản gốc giấy khai sinh đến phỏng vấn. Hiện giờ em chỉ có bản trích lục, có chữ ký và dấu đỏ của cơ quan thẩm quyền cấp. Bản chính mẹ em nói là bản viết tay, đã mất từ lâu. Hồi 10 năm trước mẹ em có ra phòng hộ tịch hỏi về bản chính nhưng họ nói bản chính chỉ có 1 cái duy nhất và cấp cho bản trích lục, nói là giá trị như bản chính.

Vậy cho em hỏi bản trích lục có được chấp nhận không? Đã có ai xài bản khai sinh trích lục đi PV mà gặp vấn đề không ạ?

Em xin cám ơn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Sorry mod nếu em post không đúng chỗ, vì em không tìm thấy chỗ nào thích hợp để post câu hỏi này.

Trong thư mời phỏng vấn yêu cầu phải đem bản gốc giấy khai sinh đến phỏng vấn. Hiện giờ em chỉ có bản trích lục, có chữ ký và dấu đỏ của cơ quan thẩm quyền cấp. Bản chính mẹ em nói là bản viết tay, đã mất từ lâu. Hồi 10 năm trước mẹ em có ra phòng hộ tịch hỏi về bản chính nhưng họ nói bản chính chỉ có 1 cái duy nhất và cấp cho bản trích lục, nói là giá trị như bản chính.

Vậy cho em hỏi bản trích lục có được chấp nhận không? Đã có ai xài bản khai sinh trích lục đi PV mà gặp vấn đề không ạ?

Em xin cám ơn.
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=23433

Đến ngày phỏng vấn cứ mang theo bản khai sinh trích lục để trình cho Viên chức LSQ, nếu họ có hỏi đến thì bạn trình bày lý do với họ.

sunko

Thành viên tích cực

Em xin cám ơn.
Chào bạn,

Bạn yên tâm nhé, giá tri như nhau thôi. Ngày xưa ba mình PV củng chỉ có bản khai sanh trích lục, họ xem cũng không nói gì. Nên mình nghỉ họ vẫn chấp nhận trích lục.

Krisnguyen

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F2B - binhth

Em xin cám ơn.
Cho mình hỏi Priority Date của bạn là ngày nào vậy? của mình là 9/9/2010

binhth

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn sunko.
@ Krisnguyen: Ngày ưu tiên của mình là 11 Jun 2010. Nếu theo tình hình visa bulletin bây giờ thì mình nghĩ cuối tháng 3 bạn sẽ có email hẹn PV. Ngày PV chắc sẽ trong tháng 5.

Hanh85

Thành viên mới
Cám ơn bạn sunko.
@ Krisnguyen: Ngày ưu tiên của mình là 11 Jun 2010. Nếu theo tình hình visa bulletin bây giờ thì mình nghĩ cuối tháng 3 bạn sẽ có email hẹn PV. Ngày PV chắc sẽ trong tháng 5.
Chào bạn binhth!
Cho mình hỏi bạn phỏng vấn vào ngày nào tháng 2 vậy? Mình cũng diện F2B, và đang chờ ngày phỏng vấn. Ngày ưu tiên của mình là 29/07/2010.

binhth

Thành viên tích cực

Mình PV ngày 22/2. Case của bạn thì chắc sẽ PV trong tháng 3 rồi, vì lịch visa tháng 2 mới chạy tới ngày 10/7. Ngày thì chắc là phụ thuộc vào Lãnh sự quán sắp xếp thôi.

Hanh85

Thành viên mới
Mình PV ngày 22/2. Case của bạn thì chắc sẽ PV trong tháng 3 rồi, vì lịch visa tháng 2 mới chạy tới ngày 10/7. Ngày thì chắc là phụ thuộc vào Lãnh sự quán sắp xếp thôi.
Cám ơn bạn nhiều nha! Chúc bạn ăn Tết vui vẻ, và phỏng vấn thành công để sớm đoàn tụ với gia đình.

Krisnguyen

Thành viên mới

Cám ơn bạn sunko.
Cám ơn bạn nha! Mình cũng đang mong nè

binhth

Thành viên tích cực
Chúc ACE sớm đoàn tụ.

Mình thắc mắc không biết độ tuổi trung bình các bạn diện F2B là bao nhiêu nữa? Mình năm nay 30 rồi. Đợi ròng rã hết tuổi thanh xuân luôn.

Hanh85

Thành viên mới

Chúc ACE sớm đoàn tụ.

Mình thắc mắc không biết độ tuổi trung bình các bạn diện F2B là bao nhiêu nữa? Mình năm nay 30 rồi. Đợi ròng rã hết tuổi thanh xuân luôn.
Mình năm nay 31t rồi, nhiều lúc nản chỉ muốn bỏ cuộc thôi đó. Giờ thấy cũng gần tới rồi nên cố gắng thêm mấy tháng nữa.

binhth

Thành viên tích cực

Mình năm nay 31t rồi, nhiều lúc nản chỉ muốn bỏ cuộc thôi đó. Giờ thấy cũng gần tới rồi nên cố gắng thêm mấy tháng nữa.
Ừ, qua Mỹ còn phải vất vả thêm mấy năm đầu nữa, coi như làm lại từ đầu. Bạn Hanh85 qua Mỹ ở bang nào vậy?

binhth

Thành viên tích cực
Sorry mod lần nữa nếu em post sai box, vì em cũng ko biết post ở đâu.

Em thuộc diện F2B, nếu cuối tháng này PV êm xuôi thì em dự định sẽ đi Mỹ đầu tháng 3 để lấy PR status (trở thành thường trú nhân hợp pháp).

Em được biết là thẻ xanh phải đợi 1-3 tháng mới có, nhưng em muốn là qua Mỹ trong khoảng 1 tuần rồi quay về để lo chuyện đăng ký kết hôn, đám cưới rồi nộp đơn bảo lãnh cho vợ luôn (em ko muốn ở Mỹ mấy tháng để đợi thẻ xanh vì phải về để bàn giao việc và muốn tranh thủ nộp đơn bảo lãnh vợ càng sớm càng tốt).

Cho em hỏi là có ai đã từng đi ra khỏi nước Mỹ khi chưa nhận được thẻ xanh gửi về nhà ko, có gặp rắc rối gì ko? Em được biết là khi qua Mỹ lần đầu thì sẽ được đóng 1 dấu vào passport, có giá trị như thẻ xanh trong vòng 1 năm. Nhưng mà trong tài liệu hướng dẫn của NVC (ở link này https://travel.state.gov/content/dam/visas/iv-dv-supplemental/HCM - Ho Chi Minh City.pdf )thì nói là ko được đi ra khỏi Mỹ lúc chưa nhận được thẻ xanh.

Có ai có kinh nghiệm chuyện này giải đáp dùm em với.

Em cám ơn mọi người.

BLU-JEWEL

Thành viên mới
Xin chào bạn,

Mình xin chia sẻ 1 chút ít kinh nghiệm từ chồng mình để bạn biết thêm nhé.

Chồng mình qua Mỹ ngày 22/12/2014, nhưng thực tế chỉ đến sân bay tại thành phố Salt Lake để đưa bố mẹ đến nơi, gặp họ hàng và quay lại Việt Nam vào ngày 23/12/2014.

Thẻ xanh của ảnh được USCIS gửi về nhà khi ảnh đang ở Việt Nam, và theo như mình biết thì không hề có khó khăn gì. Vì khi nhập cảnh Mỹ, hải quan Mỹ đã đóng dấu vào passport rồi. Và họ sẽ căn cứ vào thời gian nhập cảnh, họ sẽ cấp thẻ xanh tính từ ngày đó.

Còn con dấu đóng trong passport theo như mình hiểu, nó chỉ là ghi lại ngày bạn nhập cảnh Mỹ thôi, chứ không có hiệu lực trong vòng 1 năm.

Nếu bạn muốn chắc chắn thì mình nghĩ bạn nên ở lại Mỹ cho đến khi nào nhận được thẻ xanh, thì về lại Việt Nam làm thủ tục đăng ký kết hôn.

Chào bạn nhé!

binhth

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn Blu-Jewel đã chia sẽ.

Mình mới bỏ thêm thời gian để tìm hiểu và gần như chắc chắn là cái dấu hải quan Mỹ đóng khi đến Mỹ lần đầu tương đương với thẻ xanh, có giá trị 1 năm và có thể dùng để trở lại Mỹ.

Mình coi ở đây: https://www.cbp.gov/sites/default/files/documents/Carrier Information Guide- English.pdf

Đây là tài liệu hướng dẫn nhập cảnh Mỹ cho các hãng hàng không, để các hãng check coi hành khách có giấy tờ hợp lệ để nhập cảnh Mỹ ko trước khi họ làm thủ tục check-in. Mình kèm screenshot trang 40, có hình cái dấu này (gọi là dấu I-551) cho dễ xem.

Bạn nào có kinh nghiệm thêm về vụ này chia sẽ thêm hen.

Hanh85

Thành viên mới

Ừ, qua Mỹ còn phải vất vả thêm mấy năm đầu nữa, coi như làm lại từ đầu. Bạn Hanh85 qua Mỹ ở bang nào vậy?
Hi bạn Binhth!

mình vừa mới nhận được Mail xác nhận ngày phỏng vấn. Mình không hiểu chỗ LSQ yêu cầu form I-864 copy có chữ ký là như thế nào? Bạn tư vấn giúp mình nha.

Cám ơn.
Hạnh

binhth

Thành viên tích cực

Hi bạn Binhth!

mình vừa mới nhận được Mail xác nhận ngày phỏng vấn. Mình không hiểu chỗ LSQ yêu cầu form I-864 copy có chữ ký là như thế nào? Bạn tư vấn giúp mình nha.

Cám ơn.
Hạnh
Mình nghĩ người bảo lãnh hoặc luật sư đang lo hồ sơ cho bạn biết rõ chuyện này. Bạn cần người bão lảnh (và người đồng bảo trợ nếu có) chuẩn bị lại 1 bộ form I-864 (và I-864a) và hồ sơ thuế, gửi về cho bạn bằng đường bưu điện. Form I-864 (và I-864a) phải được người bảo lãnh (và người đồng bảo trợ tài chính) kí bằng viết mực. Họ yêu cầu gửi bản kí bằng viết mực chứ ko phải bản photocopy.

Bạn nhờ người nhà bên Mỹ chuẩn bị và gửi sớm phòng bất trắc.

Chúc bạn sớm đoàn tụ. Ông Trump đang chuẩn bị siết thêm vụ nhập cư, đợi càng lâu càng hồi hộp :(

Krisnguyen

Thành viên mới

Chúc ACE sớm đoàn tụ.

Mình năm nay chuẩn bị 28

Krisnguyen

Thành viên mới

Hi bạn Binhth!

Cám ơn.
Hạnh
Ngày pv bạn ngày nào vậy? PD của mình 9/9/2010, nôn mail pv quá

Status
Không mở trả lời sau này.