[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - Francis Luke

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Anh chị giúp em 1 tay!

Gửi kèm Checklist cover letter.pdf

Phải xem trong Checklist cover letter này , nội dung yêu cầu bổ xung giấy tờ gì ?
Bạn post nội dung thư Checklist lên đây .
Nhớ xóa đi phần thông tin tên /họ/ ngày/ tháng /năm sinh của NBL và NĐBL .
P/S :Mợ em ..........
Bạn dùng từ MỢ , có phải là MẸ của bạn không? (theo cách gọi của người gốc bắc )

Chỉnh sửa cuối:

vuthangsi

Ban điều hành

Mẹ em qua Mỹ lúc 21t (năm 1995), khi đó có em 5t rồi (có thai lúc 16t và sanh em ra), và chưa làm giấy đăng ký kết hôn với ba em.

Năm 2006, mẹ em về, và có thai, mang về Mỹ đẻ ra em gái em, tới nay được gần 7t rồi.

Năm 2011, mẹ em (thẻ xanh) làm giấy bảo lãnh cho ba em với em, và 2 người đã làm hôn thú với nhau năm 2011.

Tới nay, gần tới phỏng vấn Ba em rồi (PD: May 13 2011).

Giấy tờ của ba em đã completed cuối năm 2011, check Case thì nó báo ở giai đoạn Post Decision Activity.

1./ Anh chị cho em lời khuyên để ba em phỏng vấn đậu với ạ! Những điều cần tránh?

2./ Khoảng khi nào ba em có giấy mời phỏng vấn, trong tháng 06, khi hồ sơ được mở ra, hay là trong tháng 05 này?

3./ Ba em định khai là: lúc trước ăn ở nhau có con(là em), nhưng do nghèo nên không đám cưới và làm hôn thú, nên 2011 làm hôn thú, nhưng không có hình cưới nộp cho LSQ, vậy theo anh chị, có bắt buộc phải có hình cưới không? Trong giấy tờ của em gái của em bên Mỹ, có tên ba em và mẹ em trong giấy khai sinh.

4./ Khả năng ba em đi có cao không ạ?
Trước hết bạn xem ở đây :CÁC BẰNG CHỨNG QUAN HỆ VỢ/CHỒNG

http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/giay/to/yeu/cau.html#didankhac

Bằng chứng về mối quan hệ: Chuẩn bị toàn bộ bằng chứng để chứng minh mối quan hệ của đương đơn với người bảo lãnh và với các thành viên trong gia đình đi cùng (nếu có).
•Diện bảo lãnh vợ-chồng: Xin đề tên, ghi rõ từng mục theo trình tự thời gian và phân thành hai nhóm: trước và sau khi kết hôn. Bằng chứng có thể bao gồm hình ảnh, thư từ, hoá đơn điện thoại và những bằng chứng liên quan khác để chứng minh mối quan hệ thực sự với người bảo lãnh. Xin lưu ý là đương đơn phải lấy những hình ảnh ra khỏi album và chỉ mang theo những hình ảnh rời này.

Do BA/MẸ của bạn chỉ có đăng ký Kết Hôn mà không tổ chức lể Kết Hôn (đám cưới ),nên không có hình ảnh của Lể Kết Hôn , nhưng vẫn còn những bằng chứng khác , để chứng minh mối quan hệ vợ /chồng giữa BA/MẸ bạn là thật .
Các bằng chứng như hình ảnh có BA/MẸ bạn , thư từ , hóa đơn điện thoại , có ghi số điện thoại của MẸ bạn ở mỷ , các giấy gởi tiền của MẸ bạn gởi về cho BA bạn (nếu có ), vé máy bay của MẸ bạn khi về VIỆT NAM , Giấy đăng ký tạm trú ở công an phường khi MẸ bạn về VIỆT NAM ở tại cùng địa chỉ với BA bạn ....
Các chứng từ hình ảnh này , bạn phân ra thành 2 hồ sơ theo thứ tự thời gian
1 Trươc ngày đăng ký kết hôn.càng củ càng tốt .Cái này quan trọng hơn những hình ảnh chụp sau ngày kết hôn .
2 Sau ngày đăng ký kết hôn .
Các hình ảnh nên dán vào 1 tờ giấy khổ Ã 4 , có ghi chú thời gian , hoàn cảnh chụp tấm hình này ở dưới , (những tấm ảnh có BA/MẸ bạn trong đó ).
Những chứng từ khác như giấy gởi tiền , hóa đơn điện thoại , vé máy bay ....cũng sắp xếp theo từng loại và theo thứ tự thời gian trước sau .
Giấy khai sinh của em gái bạn bên mỷ , có ghi tên cả BA/MẸ bạn cũng là một bằng chứng , chứng minh mối quan hệ vợ/chồng của BA/MẸ bạn.
TẤT CẢ NHỮNG BẰNG CHỨNG , HÌNH ẢNH , CÁI GÌ CÀNG XƯA CÀNG LÂU TRƯỚC KHI ĐĂNG KÝ KẾT HÔN ĐỀU QUAN TRỌNG HƠN NHỮNG CÁI MỚI SAU KHI ĐĂNG KÝ KẾT HÔN .
Khi đi phỏng vấn tại LSQ HOA KỲ ,
Ba bạn cứ trình bày đúng sự thật như những gì đã xảy ra trong mối quan hệ vợ /chồng của BA/MẸ bạn .
LSQ hỏi gì trã lời cái đó , vừa đủ ý .
Việc phỏng vấn có thành công hay không , còn tùy thuộc vào nhiêu yếu tố , nhưng nếu mình chuẩn bị kỷ lưỡng thì cơ hôị thành công sẽ cao hơn .vậy thôi .
Chúc gia đình bạn gặp nhiều may mắn .

Francis Luke

Thành viên tích cực

Cho em hỏi câu nữa ạ, diện em là F2B, giờ đã có Case Number rồi, vậy em chỉ còn chờ Phỏng vấn thôi đúng không ạ?

Loves

Thành viên tích cực

Francis Luke

Thành viên tích cực
Đơn Interview Letter (P4) ???

Bà nội em mới nhận được đơn mời phỏng vấn vào ngày 24 tháng 10 năm 2013.
Cho em hỏi, với cái đơn này, thì em phải chuẩn bị giấy tờ gì cho Bà nội ạ?

[/URL] Uploaded with ImageShack.us[/IMG]

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Đơn Interview Letter (P4) ???

Bà nội em mới nhận được đơn mời phỏng vấn vào ngày 24 tháng 10 năm 2013.
Cho em hỏi, với cái đơn này, thì em phải chuẩn bị giấy tờ gì cho Bà nội ạ?

EM XEM Ở ĐÂY ĐỂ CHUẨN BỊ CÁC HỒ SƠ GIẤY TỜ ĐI PHỎNG VẤN
http://photos.state.gov/libraries/hochiminh/231771/PDFs/IV-APPOINTMENT-PACKAGE.pdf
CẦN XEM MẨU THƯ MỜI PHỎNG VẤN Ở ĐÂY
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/664-Mẫu-thư-phỏng-vấn-phần-giấy-tờ-mà-họ-yêu-cầu

Francis Luke

Thành viên tích cực
Ðề: Không biết em khoảng bao lâu mới được đi?

Cho em hỏi các sư huynh sư tỷ, làm sao biết được hồ sơ mình complete ngày nào ạ???
Có người có PD trước ba em 1 tháng, mà có thư mời phỏng vấn rồi.
Ba em vẫn chưa có. hiz hiz

Francis Luke

Thành viên tích cực

ngày NVC trã lời thư , HỒ SƠ ĐÃ HOÀN TẤT
Ngày này được xem là ngày hoàn tất hồ sơ .

Cái đó là phần trích dẫn của bà chị ở trên á anh ơi.
Em copy xuống ấy mà.
Anh có cách nào chỉ em với!

ConChuot

Thành viên tích cực

Mình diện F2A ngày ưu tiên 13/6/2011 có ngày PV là 31/10/2013 lúc 9h , hồ sơ hoàn tất 20/10/2012. Chúc cá diện F sẽ có thư PV vào tuần tới.
BA CỦA EM DIỆN F2A , EM DIỆN F2 B .
Cái này của Bích Như

Francis Luke

Thành viên tích cực

Chỉ em cách biết ngày hoàn tất hồ sơ với ạ ????

Francis Luke

Thành viên tích cực

Em xin cung cấp lại hồ sơ của em như sau:
Ba em: F2A - PD: 13/05/2011
---Chưa có giấy phỏng vấn---
Em có email hỏi NVC, thì được trả lời như sau:
Cho em hỏi là: Khi nào Ba em mới có giấy phỏng vấn?
Và cách để biết hồ sơ complete ngày nào (Chỉ em chi tiết với)

vuthangsi

Ban điều hành

Em xin cung cấp lại hồ sơ của em như sau:
Ba em: F2A - PD: 13/05/2011
---Chưa có giấy phỏng vấn---
Em có email hỏi NVC, thì được trả lời như sau:
Cho em hỏi là: Khi nào Ba em mới có giấy phỏng vấn?
Và cách để biết hồ sơ complete ngày nào (Chỉ em chi tiết với)
NVC trã lời
1 Đã nhận được đơn yêu cầu về trường hợp hồ sơ này .
2 Hồ sơ này đã hoàn tất và đang trong danh sách chờ gọi phỏng vấn .
3 Khi một cuộc hẹn phỏng vấn được lên kế hoạch , NVC sẽ gởi thông báo cho NBL , NĐBL , VÀ LUẬT SƯ CỦA HỒ SƠ NÀY , NẾU CÓ .
4 Ngày NVC gởi email này cho em , được xem là ngày hoàn tất hồ sơ .

Francis Luke

Thành viên tích cực

NVC trã lời
1 Đã nhận được đơn yêu cầu về trường hợp hồ sơ này .
2 Hồ sơ này đã hoàn tất và đang trong danh sách chờ gọi phỏng vấn .
3 Khi một cuộc hẹn phỏng vấn được lên kế hoạch , NVC sẽ gởi thông báo cho NBL , NĐBL , VÀ LUẬT SƯ CỦA HỒ SƠ NÀY , NẾU CÓ .
4 Ngày NVC gởi email này cho em , được xem là ngày hoàn tất hồ sơ .

Mấy tháng trước, em phải email hỏi NVC, thì NVC mới trả lời như thế. Em hỏi liên tục, sau khi nhận được Email này từ NVC, để biết coi, Ba em có giấy phỏng vấn chưa.
Nên cái ngày hoàn tất hồ sơ, em chủ quan nhận thấy rằng không thể là ngày nhận email này được.

Cho em hỏi là:
Diện F2A, bây giờ nó cứ "C" 2 tháng nay, nhưng Ba em theo anh nói, đã hoàn tất, và đợi phỏng vấn, nhưng sao vẫn chưa thấy tăm hơi, cả 2 tháng nay ạ??? Hơi lo, không biết hồ sơ Ba em có trục trặc gì không???

Francis Luke

Thành viên tích cực

Theo như chị Bích Như chỉ em, thì ngày complete hồ sơ là: ngày bổ sung hồ sơ lần cuối + 2 tuần tiếp theo.
Nên em đoán, ngày Complete Hồ sơ của Ba em là: 20/05/2013 ...
Vậy anh Vuthangsi, có thể đoán giúp em, khoảng mấy tháng nữa phỏng vấn ???

Francis Luke

Thành viên tích cực

Chiếu theo lịch Visa, thì diện F2A, tới tháng 10 này, là sẽ giải quyết tất cả hồ sơ từ trước đến nay (09/09/2013).
Ba em diện F2A, PD: 13 May 2011, Completed Date: 21 May 2013.
Vậy khả năng Ba em tháng 10 này, có giấy phỏng vấn là cao không ạ???
?

tuxedo9090

Thành viên mới

Chiếu theo lịch Visa, thì diện F2A, tới tháng 10 này, là sẽ giải quyết tất cả hồ sơ từ trước đến nay (09/09/2013).
Ba em diện F2A, PD: 13 May 2011, Completed Date: 21 May 2013.
Vậy khả năng Ba em tháng 10 này, có giấy phỏng vấn là cao không ạ???
?
Bạn ơi , đừng quá lo lắng..Họ đã báo hoàn tất hồ sơ rồi thì bgio chỉ còn là thời gian chờ phỏng vấn thôi.Có rất nhiều người đang cùng chờ đợi bạn ah.Cùng chúc nhau pv thành công và sớm đoàn tụ cũng người thân.

Francis Luke

Thành viên tích cực
Đóng phí phỏng vấn?

Bà em có giấy phỏng vấn 24/10, nhưng không biết là đóng phí phỏng vấn như thế nào đây ạ?
Vì em nhớ là phải đóng 230 USD/ 1 cuộc phỏng vấn.
Mà có thư mời phỏng vấn rồi, bà em vẫn không có thông báo đóng phí phỏng vấn?
Xin giải đáp giúp em!

Francis Luke

Thành viên tích cực

Cho em hỏi, em đoán là đầu tháng 11 này Ba em có giấy phỏng vấn.
Nên em muốn chuẩn bị trước giấy Lý lịch tư pháp và Bảo trợ Tài chính - Thuế cho Ba em trước được không ạ?
Cho em hỏi về hạn sử dụng của ba loại giấy tờ trên???

Thành

Thích đủ thứ ...

Cho em hỏi, em đoán là đầu tháng 11 này Ba em có giấy phỏng vấn.
Nên em muốn chuẩn bị trước giấy Lý lịch tư pháp và Bảo trợ Tài chính - Thuế cho Ba em trước được không ạ?
Cho em hỏi về hạn sử dụng của ba loại giấy tờ trên???
Lý lịch tư pháp số 2 thời hạn 1 năm từ ngày ký (có thể làm được rồi)
Bộ bảo trợ tài chính I-864 không có thời hạn, khi phỏng vấn chỉ cần chuẩn bị giấy thuế của năm gần nhất là được rồi.

Francis Luke

Thành viên tích cực

Lý lịch tư pháp số 2 thời hạn 1 năm từ ngày ký (có thể làm được rồi)
Bộ bảo trợ tài chính I-864 không có thời hạn, khi phỏng vấn chỉ cần chuẩn bị giấy thuế của năm gần nhất là được rồi.
Bộ bảo trợ tài chính không có thời hạn hả anh? Vậy là mình lấy của 2-3 năm trước cũng được đúng không ạ?