[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - help_me_please

• Thread starter help_me_please
  • Ngày gửi
H

help_me_please

Guest
Hiện mình đang điều trị lao đã dc 3,5 tháng. Khoảng 2 tháng nữa mình sẽ PV, lúc đó đã điều trị dc ~5,5 tháng. Mình có vài câu hỏi như sau:
_ Khi mình gọi điện tới BVCR hẹn ngày khám, thường thì bao lâu mới tới ngày hẹn?
_ Khi khám, nếu bị thử đàm 2 tháng, lúc đó mình đã điều trị xong, vậy người ta có bắt mình uống thuốc (khi mà mình đã điều trị xong)??? Vì mình nghe nói là việc chữa trị ở đây rất khó. Mình có quyền bảo họ khám lại dc ko khi mình đã điều trị xong 8 tháng???
_ Mình có thể ko khám sức khoẻ trước khi phỏng vấn dc ko? Ý mình là đợi phỏng vấn xong, lấy giấy xanh, rồi khoảng 1 tháng sau mới khám sức khoẻ, liệu có trục trặc với Lãnh Sự Quán ko? Vì cách này sẽ giúp mình đỡ trục trặc bên BVCR hơn.
Chân thành cảm ơn,

lightwind

Cựu Ban điều hành
Ðề: Xin tư vấn về khám sức khỏe

Hiện mình đang điều trị lao đã dc 3,5 tháng. Khoảng 2 tháng nữa mình sẽ PV, lúc đó đã điều trị dc ~5,5 tháng. Mình có vài câu hỏi như sau:
_ Khi mình gọi điện tới BVCR hẹn ngày khám, thường thì bao lâu mới tới ngày hẹn?
_ Khi khám, nếu bị thử đàm 2 tháng, lúc đó mình đã điều trị xong, vậy người ta có bắt mình uống thuốc (khi mà mình đã điều trị xong)??? Vì mình nghe nói là việc chữa trị ở đây rất khó. Mình có quyền bảo họ khám lại dc ko khi mình đã điều trị xong 8 tháng???
_ Mình có thể ko khám sức khoẻ trước khi phỏng vấn dc ko? Ý mình là đợi phỏng vấn xong, lấy giấy xanh, rồi khoảng 1 tháng sau mới khám sức khoẻ, liệu có trục trặc với Lãnh Sự Quán ko? Vì cách này sẽ giúp mình đỡ trục trặc bên BVCR hơn.
Chân thành cảm ơn,
Chào bạn,
Theo những gì tôi thu nhặt được sau 9 tuần thử đàm ở BVCR, xin phép được chia sẻ cùng bạn.
- BVCR được LSQ ủy quyền về điều trị phổi, vì vậy việc điều trị cho bạn sẽ do họ xét nghiệm và đưa ra phác đồ điều trị, họ không hoàn toàn tin tưởng vào kết quả của bất cứ đơn vị nào khác.
- Theo tôi, bạn nên đăng ký KSK ở BVCR bình thương, khi gặp BS khám cho bạn, bạn đưa chọ họ xem tất cả các đơn thuốc và xét nghiệm của bạn đang điều trị. Họ sẽ tính toán để điều trị tiếp cho bạn và việc điều trị ra sao sẽ do họ quyết định.
- Việc bạn không KSK trước khi phỏng vấn, tôi không biết bạn có dự định gì. Tuy nhiên sau đó khi KSK bạn vẫn sẽ bị bắt thử đàm trong 9 tuần do phổi bạn có vết nám. Theo tôi nghĩ bạn nên đặt sức khỏe của bạn lên trên vì nếu BVCR đưa phác đồ điều trị mà không hề biết bạn trước đây đã uống thuốc lao sẽ có thể đưa đến lờn thuốc và lúc ấy sẽ rất khó nếu tình huống xấu xảy ra.
Thân chúc bạn may mắn.

tramgv

Thành viên tích cực

Chào bạn,
Việc điều trị lao mình không có kinh nghiệm nên đẻ các anh chị trong BĐH và các thành viên khác trả lời giúp bạn nhé.

Nếu lịch phỏng vấn của bạn còn xa và lịch khám của BVCR còn trống, họ sẽ cho bạn chọn ngày. Nếu lịch khám đã dày, họ sẽ sắp xếp ngày khám cho bạn trước ngày phỏng vấn khoảng 10 ngày.

Chân thành cảm ơn,
Nếu mình ở vào trường hợp của bạn, cách tốt nhất mà mình chọn là xin dời ngày phỏng vấn và xong đợt điều trị lao này rồi sẽ phỏng vấn. Cách thức thế nào bạn xem thêm ở website của LSQ Hoa Kỳ tại SG nha: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/tientrinh/phongvan.html#1

Đây chỉ là thiển ý của mình, các anh chị khác có nhiều kinh nghiệm hơn sẽ tư vấn thêm cho bạn nhé.

Chúc sức khỏe và may mắn.

H

help_me_please

Guest

Chào bạn,
Theo những gì tôi thu nhặt được sau 9 tuần thử đàm ở BVCR, xin phép được chia sẻ cùng bạn.
- BVCR được LSQ ủy quyền về điều trị phổi, vì vậy việc điều trị cho bạn sẽ do họ xét nghiệm và đưa ra phác đồ điều trị, họ không hoàn toàn tin tưởng vào kết quả của bất cứ đơn vị nào khác.
- Theo tôi, bạn nên đăng ký KSK ở BVCR bình thương, khi gặp BS khám cho bạn, bạn đưa chọ họ xem tất cả các đơn thuốc và xét nghiệm của bạn đang điều trị. Họ sẽ tính toán để điều trị tiếp cho bạn và việc điều trị ra sao sẽ do họ quyết định.
- Việc bạn không KSK trước khi phỏng vấn, tôi không biết bạn có dự định gì. Tuy nhiên sau đó khi KSK bạn vẫn sẽ bị bắt thử đàm trong 9 tuần do phổi bạn có vết nám. Theo tôi nghĩ bạn nên đặt sức khỏe của bạn lên trên vì nếu BVCR đưa phác đồ điều trị mà không hề biết bạn trước đây đã uống thuốc lao sẽ có thể đưa đến lờn thuốc và lúc ấy sẽ rất khó nếu tình huống xấu xảy ra.
Thân chúc bạn may mắn.
_ Thì đúng như ý đầu tiên của bạn nói, mình sợ rằng BVCR ko tin tưởng vào cách điều trị sở tại hiện nay của mình. Sợ lúc đó mình mới điều trị dc 5,5 tháng, chưa đủ 8 tháng nên cấy đàm 9 tuần sẽ có kết quả (+). Và sợ BVCR sẽ áp dụng phác đồ mới, có cách chữa với thời gian lớn hơn là thời gian còn lại của mình là 2,5 tháng. Sợ nó bắt điều trị từ đầu thì mệt, mình còn nghe nói chữa lao ở BVCR phải tốn tiền khá lớn nữa!!!!
_ Với tại vì mình bị điều trị lao do tình cờ khám, ko dấu hiệu, bác sĩ cũng chuẩn đoán lao nhẹ, nên mình rất tin vào sức khỏe của mình sau khi đã chữa trị xong 8 tháng, thử đàm 9 tuần ko có vi trùng.