[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - hoangyen

Thành

Thích đủ thứ ...
Nguyên văn bởi hoangyen
Chào tất cả các anh chị trong ban điều hành, xin các anh chị tư vấn giúp em. Hồ sơ bảo lãnh của em vào ngày 29/04/2004 em thuộc dạng bảo lãnh là F2B (cha mẹ bảo lãnh con cái trên 21 tuổi vẫn còn độc thân) số hồ sơ HCM2005665124. Cho em hỏi hiện tại hồ sơ của em ra sao rồi, em còn phải chờ đợi bao lâu nữa mới đi được. Hồ sơ này là do mẹ em đứng ra bảo lãnh cho em nhưng vẫn chưa có quốc tịch, còn bố em đã có quốc tịch Mỹ rồi. Nếu trường hợp hoán đổi là bố em bảo lãnh cho em thì thời gian tính từ lúc mẹ em bảo lãnh cho em hay là phải tính lại từ đầu. Nếu tính lại từ đầu thì thời gian giữa bố em và mẹ em bảo lãnh cái nào sẽ có lợi hơn. Trong lúc chờ đợi hồ sơ bảo lãnh nếu em lập gia đình ở Việt Nam liệu hồ sơ mà mẹ em bảo lãnh liệu còn giá trị pháp lý hay không? Hay phải làm hồ sơ bảo lãnh từ đầu lại? Xin các anh chị trong ban điều hành tư vấn giúp em giải toả những thắc mắc trên. Em xin chân thành cám ơn.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: HoangYen F2B PD 29/04/2004

Nguyên văn bởi lightwind
Chào bạn Hoàng Yến,
Hiện nay diện F2B đã cấp Visa cho các hồ sơ có priority 1/7/2002 trở về trước và có thể đã mở hồ sơ của các hồ sơ priority đầu năm 2003. Như vậy khoảng cuối năm 2010 hoặc đầu năm 2011 hồ sơ của bạn sẽ được mở.
Nếu bạn chuyển hồ sơ bảo lãnh của mẹ bạn cho bố bạn, bạn sẽ được chuyển thành diện F1và có thể xin giữ được ngày priority, nhưng tôi ngại rằng thời gian làm đơn từ chuyển từ USCIS để về NVC cũng mất một thời gian dài.
Nếu bạn lập gia đình, hồ sơ F2B của bạn sẽ bị mất hiệu lực.
Chỉ còn khoảng 1 năm nữa hồ sơ của bạn sẽ đến, tôi nghĩ rằng bạn nên chờ.
Thân chúc bạn nhiều niềm vui.

Thành

Thích đủ thứ ...

Nguyên văn bởi hoangyen
Cám ơn anh lightwind đã trả lời giúp em, như anh đã tư vấn có lẽ em sẽ chờ đợi khoảng một năm nữa thì thời gian tính sẽ nhanh hơn so với em chuyển hồ sơ bảo lãnh của mẹ em sang bố em và cũng đỡ rắc rối hơn nhiều đúng không anh. Anh cho em hỏi tính từ lúc hồ sơ đến thì khoảng bao lâu nữa thì em sẽ hoàn tất thủ tục và có thể đi được.
Thân chúc anh mọi sự thành công và vui vẻ nhé.

Thành

Thích đủ thứ ...

Nguyên văn bởi lightwind
Chào bạn HoangYen,
Theo tốc độ cấp visa bulletin dành cho F2B như hiện nay, khoảng cuối năm nay hoặc đầu năm 2011 hồ sơ của bạn sẽ mở (nhận DS-3032). Nếu bạn làm hồ sơ chính xác (khai DS-230, làm I-864, nộp các khai sinh ....), khoảng 6 tháng sau bạn sẽ phỏng vấn và sau đó có thể sẽ xuất cảnh. Như vậy theo dự đoán, chậm lắm khoảng cuối năm 2011 bạn sẽ rời VN.
Chúc bạn vui vẻ.

Thành

Thích đủ thứ ...

Nguyên văn bởi hoangyen
Chào anh lightwind,
Nghe anh nói mà em rất mừng và cũng hơi lo một chút, vì hiện tại em đã bán nhà và đến ở chỗ mới cách đây cũng gần 3 năm rồi, nhưng hộ khẩu và mọi giấy tờ khác em vẫn giữ ở đĩa chỉ cũ không có thay đổi, khi làm giấy tờ bảo lãnh mẹ em đã khai báo ở đĩa chỉ cũ. Trường hợp nếu sau này hồ sơ bên đó gửi về cho em, khi em làm hồ sơ để đi liệu cơ quan bên đó có chấp nhận không và có ảnh hưởng gì trong vấn để làm thủ tục không vậy anh? Xin anh tư vấn giúp em. Em chân thành cám ơn anh nhiều.

Thành

Thích đủ thứ ...

Nguyên văn bởi lightwind
Chào bạn HoangYen,
Hộ khẩu thường trú bạn vẫn để ở chỗ cũ không có ảnh hưởng gì cả, bạn nên làm giấy tạm vắng và tạm trú nơi ở mới để sau này làm LLTP được dễ dàng.
Khi hồ sơ bạn được mở, DS-3032 bạn nên ghi địa chỉ mail của bạn và của mẹ bạn. Khi điền DS-230, bạn nên ghi địa chỉ mail của bạn. Trường hợp hồ sơ của tôi tất cả liên lạc với NVC đều qua email nên không sợ thất lạc thư từ.
Một đề nghị nhỏ là bạn nên post hồ sơ của bạn tạo thành 1 topic để có thể nhiều thành viên khác cùng giúp đỡ cùng trả lời bạn sẽ tốt hơn. Dồng thời là tư liệu tham khảo để giúp cho những người đi sau. Nếu bạn cho phép tôi sẽ tạo 1 topic cho bạn, copy các câu hỏi và câu trả lời của bạn nhé.
Thân chúc bạn nhiều niềm vui

lightwind

Cựu Ban điều hành

Nguyên văn của HoangYen
Chào anh lightwind,
Vậy là em cũng yên tâm, cám ơn anh đã tư vấn giúp em nhé. Như lời đề nghị của anh, anh giúp em tạo 1 topic để có thể đưa bài em lên diễn đàn, mục đích là có thể giúp em và tất cả các bạn cũng đanh thắc mắc những vấn đề như em. Đó cũng là ý kiến hay anh giúp dùm em nhé.
Thân chúc anh luôn vui.