[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - Ben Nguyen

Ben Nguyen

Thành viên mới
Em là thành viên mới của diễn đàn, mong các anh chị tư vấn giúp vấn đề của em như sau:
Em đã được Ba làm Hồ sơ bảo lãnh diện F2B. ngày ưu tiên là 12/2005. Nhưng hiện nay Em đã lập gia đình và có baby. Tất nhiên là Em bị chuyển sang diện F3. Nhưng Ba E vẫn chưa có quốc tịch và Ba e dự định sẽ nộp hồ sơ thi quốc tịch trong năm nay. vậy khi Ba có Quốc tịch thì Hồ sơ của Em có được giữ ngày ưu tiên khi chuyển sang diện f3 không?:confused:
Vấn đề thứ 2 là: song song với diện F2B E có hồ sơ F4 ( anh chi em ruột bảo lãnh) vậy có hợp lệ hay không khi một người có 2 hồ sơ bảo lãnh?:confused:
Nhờ mọi người tư vấn giúp!!!

linda

Ban điều hành
Ðề: F2B chuyển sang F3

Em là thành viên mới của diễn đàn, mong các anh chị tư vấn giúp vấn đề của em như sau:
Em đã được Ba làm Hồ sơ bảo lãnh diện F2B. ngày ưu tiên là 12/2005. Nhưng hiện nay Em đã lập gia đình và có baby. Tất nhiên là Em bị chuyển sang diện F3. Nhưng Ba E vẫn chưa có quốc tịch và Ba e dự định sẽ nộp hồ sơ thi quốc tịch trong năm nay. vậy khi Ba có Quốc tịch thì Hồ sơ của Em có được giữ ngày ưu tiên khi chuyển sang diện f3 không?:confused:
Vấn đề thứ 2 là: song song với diện F2B E có hồ sơ F4 ( anh chi em ruột bảo lãnh) vậy có hợp lệ hay không khi một người có 2 hồ sơ bảo lãnh?:confused:
Nhờ mọi người tư vấn giúp!!!
Diện F2B là diện con trên 21 tuổi còn độc thân của Thường Trú Nhân hợp pháp tại Hoa Kỳ, diện này, nếu trong thời gian chờ mở hồ sơ người được bảo lãnh kết hôn, hồ sơ sẽ bị huỷ. Trong trường hợp này sau khi ba bạn có Quốc Tịch vẫn muốn tiếp tục bảo lãnh cho bạn thì ba của bạn sẽ làm lại hồ sơ mới theo diện F3.

Nếu bạn kết hôn sau ngày ba bạn nhập quốc tịch, sau khi bổ túc bằng quốc tịch vào hồ sơ , diện F2B của bạn sẽ được giữ ngày ưu tiên và chuyển sang diện F3.

Một người có được nhiều hồ sơ bảo lãnh, diện nào đến trước sẽ được giải quyết trước, vậy bạn cứ yêu tâm chờ diện nào đến trước sẽ đi theo diện đó.

ylytrang

Thành viên tích cực

tôi cũng xin hỏi bạn Bennguyen, vì thấy bạn ko nói rõ kết hôn bạn có làm giấy đăng ký kết hôn ko, nếu chưa làm giấy kết hôn thì vẫn giữ diện F2b, khi phỏng vấn bạn cứ nói là vì muốn đoàn tụ cùng gia đình nên ko làm giấy thì vẫn đc chấp thuận thôi, vì tôi thấy một trường hợp phỏng vấn thành công rồi, nhưng nếu bạn đã làm giấy kết hôn thì như bạn Linda đã nói hồ sơ của bạn sẽ bị huỷ và do ba bạn chưa có quốc tịch nên cho dù sau này làm hồ sơ bảo lãnh mới sẽ ko được giữ lại ngày ưu tiên.

Ben Nguyen

Thành viên mới

tôi cũng xin hỏi bạn Bennguyen, vì thấy bạn ko nói rõ kết hôn bạn có làm giấy đăng ký kết hôn ko, nếu chưa làm giấy kết hôn thì vẫn giữ diện F2b, khi phỏng vấn bạn cứ nói là vì muốn đoàn tụ cùng gia đình nên ko làm giấy thì vẫn đc chấp thuận thôi, vì tôi thấy một trường hợp phỏng vấn thành công rồi, nhưng nếu bạn đã làm giấy kết hôn thì như bạn Linda đã nói hồ sơ của bạn sẽ bị huỷ và do ba bạn chưa có quốc tịch nên cho dù sau này làm hồ sơ bảo lãnh mới sẽ ko được giữ lại ngày ưu tiên.
Chao Ban, Minh đa đăng ký giấy kết hôn rồi, nhưng nếu mình nói với họ là mình chưa làm giấy có được không?trong trường hợp này mình sẽ cần phải chứng minh một tờ giấy độc thân ???:confused:. Nhưng sau này mình muốn chuyển sang F3 thì lúc đó mình đăng ký giấy kết hôn lại sau ngày Ba của mình có Quốc Tịch có được không? Vì mình có baby rối thì mình sẽ trả lời như thế nào với Mỹ nếu họ nhìn vào giấy khai sinh của con mình???

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Chao Ban, Minh đa đăng ký giấy kết hôn rồi, nhưng nếu mình nói với họ là mình chưa làm giấy có được không?trong trường hợp này mình sẽ cần phải chứng minh một tờ giấy độc thân ???:confused:. Nhưng sau này mình muốn chuyển sang F3 thì lúc đó mình đăng ký giấy kết hôn lại sau ngày Ba của mình có Quốc Tịch có được không? Vì mình có baby rối thì mình sẽ trả lời như thế nào với Mỹ nếu họ nhìn vào giấy khai sinh của con mình???
Chào bạn, giấy chứng nhận độc thân bắt buộc phải làm đó bạn(nếu bạn khai chưa kết hôn). Theo tôi thấy trường hợp của bạn đã làm giấy kết hôn, hơn nữa lại có baby thì bạn nên chấp nhận đi theo diện F3, mặc dù phải chờ lâu nhưng "chắc" và "thật". Thật tình tôi khuyên bạn không nên tìm cách luồn lách (luật di trú). Nếu bị phát hiện thì phiền phức đến người nhà bạn ở Mỹ và bạn sẽ bị cấm nhập cảnh vào Mỹ vĩnh viễn.

ylytrang

Thành viên tích cực

tôi cũng có chung ý kiến như vậy, vì một khi bạn đã có đăng ký kết hôn thì dù bạn có làm ly dị đi chăng nữa khi làm lý lịch tư pháp vẫn bị lộ, chuyện bạn có con thì ko ảnh hưởng gì cả ,tuy nhiên bạn đã đăng ký kết hôn rồi nên không nên lách luật, vì trước khi phỏng vấn bạn họ cũng có điều tra kỹ lắm, nhất là mục khám sức khỏe cũng lộ ra là bạn có con, và hộ khẩu của bạn cũng sẽ làm lộ bạn thôi, bạn ko dấu được đâu, tốt nhất vẫn là theo diện F3 thôi bạn ah, thực ra vì bạn ko biết luật nên đã kết hôn chứ tôi thấy nhiều người chờ cho tới khi được bảo lãnh mới quay về làm kết hôn với chồng của mình, con của họ thì được đi theo vì dưới 18 tuổi.tuy nhiên tùy vào lựa chọn của bạn, tôi chỉ thấy tiếc nếu bạn biết sớm một chút mà ko đăng ký kết hôn thì ngày ưu tiên của bạn cũng sắp đến rồi, hiện giờ lịch visa đã đến 1/2005 cho F2B và 3/2002 cho F3, thời gian chờ của F3 chắc khoảng 5-6 năm nữa, chúc bạn gặp nhiều may mắn trong thời gian tới

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Ở trường hợp của bạn Ben Nguyen, hồ sơ F2B của bạn coi như đã bị hủy bỏ. Bạn ko nên theo đuổi hồ sơ này nữa. Tuy nhiên, bạn sẽ có cơ hội đi Mỹ với hồ sơ F4. Chúc bạn may mắn!

Ở trường hợp nếu bạn theo đuổi F2B đến cùng, và nếu may mắn lọt được qua Mỹ, thì vợ của bạn sẽ ở VN mãi mãi vì bạn đã kí giấy chứng nhận độc thân rồi. Dù khi qua Mỹ, bạn có quốc tịch cũng ko bảo lãnh vợ bạn được, vì khi xem xét lại, Sở di trú sẽ bảo "giấy tờ giả" vì bạn trước đó đã kí giấy chứng nhận độc thân. Tuy nhiên, việc bạn "lọt" được qua Mỹ cũng là một vấn đề rất khó khăn.

Ben Nguyen

Thành viên mới

Ở trường hợp của bạn Ben Nguyen, hồ sơ F2B của bạn coi như đã bị hủy bỏ. Bạn ko nên theo đuổi hồ sơ này nữa. Tuy nhiên, bạn sẽ có cơ hội đi Mỹ với hồ sơ F4. Chúc bạn may mắn!

Ở trường hợp nếu bạn theo đuổi F2B đến cùng, và nếu may mắn lọt được qua Mỹ, thì vợ của bạn sẽ ở VN mãi mãi vì bạn đã kí giấy chứng nhận độc thân rồi. Dù khi qua Mỹ, bạn có quốc tịch cũng ko bảo lãnh vợ bạn được, vì khi xem xét lại, Sở di trú sẽ bảo "giấy tờ giả" vì bạn trước đó đã kí giấy chứng nhận độc thân. Tuy nhiên, việc bạn "lọt" được qua Mỹ cũng là một vấn đề rất khó khăn.
Thân chào anh chị em, Tôi đã hiểu và sẽ đi "theo đường thẳng" với diện F4. xin cám ơn sự tư vấn của các anh chị.

linda

Ban điều hành

Thân chào anh chị em, Tôi đã hiểu và sẽ đi "theo đường thẳng" với diện F4. xin cám ơn sự tư vấn của các anh chị.
Nên đi đường thẳng bạn ah, con đường thẳng tuy xa hơn một chút, chờ đợi lâu hơn một chút nhưng an toàn và ít chông gai.

Chúc may mắn!