[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - Chia sẻ kinh nghiệm khám sức khỏe thử đàm - Lamthao

Lamthao

Thành viên mới
Trước khi đi PV chồng mình đang điều trị lao được 2 tháng. Có hỏi ý kiến Bác sĩ nên khai thế nào khi đi khám sức khỏe định cư thì Bác sĩ bảo cứ khai đã điều trị lao xong từ trước. Nhưng phía gia đình chồng mình không muốn chồng mình bị giữ lại điều trị nên không khai báo việc đã điều trị bệnh. Rốt cuộc vẫn bị bắt thử đàm. Sau 2 tuần là bị triệu tập đi điều trị liền. Trước đó gia đình có lo Luật sư để tránh việc bị giữ lại điều trị nhưng người Luật sư bảo chưa kịp lo đã bị phát hiện bệnh. Trong lúc điều trị chồng mình có nghe các y tá bảo trường hợp phổi như chồng mình chỉ cần điều trị 2 - 4 tháng. Lý do là ban đầu xét nghiệm người ta chỉ thấy xác con vi khuẩn chứ đem đi cấy thì nó không phát triển được. Nhưng do ngay từ đầu gia đình có ý muốn giấu nên hoàn toàn không nộp nhưng hồ sơ bệnh lý trước đó. Làm cho những Bác sĩ ở Chợ Rẫy không thấy được sự tiến triển trong phổi của chồng mình. Vậy là họ quyết định điều trị đúng 6 tháng mới tha => lời khuyên là nên thành thật để quá trình điều trị thuận lợi, và nhanh chóng hơn ạ!

Đúng ngày 01/11/2016, chồng mình lấy xong mẫu đàm cuối cùng. Ngồi nhà chờ kết quả thử đàm như ngồi trên lửa. Các cô y tá ở Bệnh viện bảo đầu tuần thứ 9 người ta sẽ gọi. Làm 2 đứa từ thứ 2 của tuần thứ 9 là đã nhao nhao rồi. Đọc khắp các diễn đàn, thấy mọi người bảo ai trước đó khám sức khỏe ở Chợ Rẫy mới được gọi vào đầu tuần thứ 9. Còn ai ở IOM phải chờ đến tận t6 của t10 . Bắt đầu từ thứ 3 của tuần thứ 10 là tụi mình gọi điện thoại lên IOM hỏi về kết quả liên tục. Cứ sợ họ sơ xuất . T3 của tuần t10 chồng mình gọi họ bảo chưa nhận được kết quả từ Chợ Rẫy. T4 gọi tiếp đúng 4h chiều là gọi suốt đến gần 5h. Có ng nghe điện và thông báo cho biết vừa sắp xếp hồ sơ cho chồng mình, cứ yên tâm đợi gọi điện báo lên khám sức khỏe lại. 2 đứa vui như điên luôn. Tối háo hức chờ không ngủ nổi. Sáng hôm sau 9h30 t5 của tuần t10 ngày 05/01/2017. Có người điện báo chiều hôm đó 1h có mặt khám sức khỏe lại => khám sức khỏe ở Chợ Rẫy nhận kết trong tuần t9. Khám sức khỏe ở IOM nhận kết quả trong tuần t10.

Sau khi khám sức khỏe, những người khám lần đầu đi thì được nhận 1 tờ giấy hẹn ngày 10/01/2017 lên nhận kết quả. Còn chồng mình thì họ bảo cứ về đợi, hồ sơ của chồng mình sẽ được bên LSQ qua lấy về. Nên khi nào họ sang lấy, bên IOM sẽ gọi điện thoại báo cho đi PV lại. Vậy là lại về đợi dài cổ. Mình có bạn cũng làm chuyên viên tư vấn đi Mỹ. Người bạn đó bảo cứ khám xong thì tuần sau lên LSQ bổ sung hồ sơ được rồi. 2 đứa hoang mang chả biết nghe ai nhưng cũng muốn nhanh chóng. Thứ 4, thứ 5 tuần sau ngày 12, 13/01 chồng mình gọi lên IOM hỏi đã chuyển hồ sơ chưa. Họ vẫn bảo chưa thôi 2 đứa quyết định cứ liều lên LSQ bổ sung vào thứ 6 luôn. Sau khi vào LSQ thì bị đuổi về bảo chưa có hồ sơ qua đây mà lên làm gì. Về chờ tiếp đi. Vậy là về chờ tiếp. Buồn ghê gớm vì 2 đứa cứ mong chồng mình được đi trước tết. Cả nhà bên kia cũng trông ngóng từng ngày. Mãi đến thứ 3 ngày 17/01/2017 IOM mới gọi bảo lên lấy hồ sơ, và qua LSQ bổ sung vào ngày 18/01. 2 đứa nghe thấy kì kì vì 18/01 là thứ 4, mà thứ 4 thì LSQ nghỉ không cho bổ sung. Nhưng mừng quá nên quyết đinh cứ đi. Đến lúc lên vào IOM chờ dài cổ, mới có người ra bảo "chị hẹn em thứ 5 chứ đâu phải hôm nay. Nay IOM, và LSQ đều nghỉ". Vậy là lại lụt tụt về. Thôi thì chờ 1 ngày cũng chả sao => Khám ở Chợ Rẫy thế nào mình không biết nhưng ở IOM thì phải chờ gọi lên lấy hồ sơ mới đi bổ sung được nhé. Trước giờ đọc trên diễn đàn thấy lơ mơ nên mình lưu ý lại các ACE để đỡ mất thời gian như tụi mình.

11h ngày 19/01/2017 chồng mình đến IOM nhận phong bì hồ sơ. 12h30 vào LSQ bổ sung. LSQ họ cũng không hỏi han gì nhiều. Tất cả chỉ là thủ tục, và rất nhanh. 14h là chồng mình xong hết mọi chuyện. Chỉ còn về nhà chờ chuyển phát nhanh. Mà cái mục chuyển phát này nghe có người nói 3- 4 ngày nhận được visa rồi. Có người thì cả tháng. 2 đứa lo muốn chết. Còn đúng 1 tuần 2 ngày nữa tết. Cả gia đình cầu nguyện để được nhận visa sớm. Mỗi ngày tụi mình đều vào trang web https://ceac.state.gov/CEACStatTracker/Status.aspx?eQs=o/iS8zDpeAKjMWCuebHqOw== để check xem visa đã được in chưa. T2 ngày 23/01/2017 là status hồ sơ chồng mình được chuyển thành issued nghĩa là đã in xong. Chỉ đợi chuyển về nhà. Tụi mình lại qua trang http://www.ems.com.vn dùng mã của tờ giấy chồng mình đăng ký trong LSQ để check nhưng chẳng thấy gì, gọi điện thoại thì họ cũng bảo chưa nhận được visa. Chờ đợi mãi, check mỗi ngày đến 29 tết là xem như xác định ở Việt Nam! Ăn tết. Đến sáng mùng 6 tết ngày 02/02/2017, check lại trên web và gọi điện thọau cho EMS đều nhận được kết quả LSQ chưa chuyển visa sang. Vậy mà đến chiều 4h là có người gọi điện thoại hẹn sáng sớm ngày 03/02/2017 sẽ gửi visa đến nhà, chồng mình vừa cầm được visa trên tay luôn. Mừng rơi nước mắt. => Tính ra nếu trừ 7 ngày nghỉ tết, từ ngày bổ sung giấy tờ tới ngày cầm được visa trên tay ở Biên Hòa Đồng Nai là 9 ngày kể cả thứ 7, Chủ nhật.