[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2000657059

• Thread starter ruudthaocindyluu
  • Ngày gửi
R

ruudthaocindyluu

Guest
Xin vui lòng cho em hỏi vấn đề này rất gấp

Hôm vừa rồi ba em đi lấy Visa về nhưng do không xem kỹ, hôm nay em lấy ra xem lại thì thấy người ta ghi sai giới tính của em em. Trong Passport rõ ràng là ghi Male mà trong Visa lại ghi là Female. Trong khi đó em của em là Male chứ ko phải Female. Vậy vấn đề này mình sẽ lên LSQ để chỉnh sửa và thời gian chỉnh sửa có nhanh không ạ? mất khoảng bao lâu vậy ạ? Và cho em hỏi thêm là khi đi Mỹ thì mình cần mang theo những giấy tờ gì vậy ạ? Giấy khai sinh, hôn thú và gì nữa ạ? Như em của em muốn qua đó học tiếp thì chỉ cần dịch có công chứng học bạ cấp 3 thôi chứ đâu cần phải công chứng đâu phải ko ạ, vì mình đã mang theo học bạ gốc rồi. Xin vui lòng cho em biết với, em cảm ơn.

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Xin vui lòng cho em hỏi vấn đề này rất gấp

Hôm vừa rồi ba em đi lấy Visa về nhưng do không xem kỹ, hôm nay em lấy ra xem lại thì thấy người ta ghi sai giới tính của em em. Trong Passport rõ ràng là ghi Male mà trong Visa lại ghi là Female. Trong khi đó em của em là Male chứ ko phải Female. Vậy vấn đề này mình sẽ lên LSQ để chỉnh sửa và thời gian chỉnh sửa có nhanh không ạ? mất khoảng bao lâu vậy ạ? Và cho em hỏi thêm là khi đi Mỹ thì mình cần mang theo những giấy tờ gì vậy ạ? Giấy khai sinh, hôn thú và gì nữa ạ? Như em của em muốn qua đó học tiếp thì chỉ cần dịch có công chứng học bạ cấp 3 thôi chứ đâu cần phải công chứng đâu phải ko ạ, vì mình đã mang theo học bạ gốc rồi. Xin vui lòng cho em biết với, em cảm ơn.
Bạn nói ba mẹ cầm visa lên LSQ xin điều chỉnh, trước đây bác Liệu nhà mình cũng bị, thời gian chờ khoảng 1 tuần. Khi đi Mỹ gia đình bạn nên mang tất cả các giấy tờ hộ tịch, riêng giấy khai sinh và học bạ, bảng điểm đại học,... nên dịch sang tiếng Anh và công chứng.

R

ruudthaocindyluu

Guest
Xin cho em hỏi vấn đề này.

Gia đình em đi xuất cảnh diện F4 do bác em bảo lãnh ba em, lúc bảo lãnh là em còn nhỏ và dưới 21t. Nay khi hồ sơ xong thì em đã quá 21t và đã có gia đình. Nay em muốn hỏi là sau khi ba mẹ em và em của em đi qua Mỹ thì khoảng bao lâu họ mới chấp nhận hồ sơ của ba mẹ em hay em của em bảo lãnh cho gia đình em sau này? Và thời gian bảo lãnh là bao lâu? Vì em nghe nói là nếu mới qua và chưa có quốc tịch Mỹ thì ko thể bảo lãnh người đã có gia đình được. Xin anh chị vui lòng chỉ em giúp. Em cảm ơn.

Yenbui54

Thành viên tích cực
Ðề: Xin cho em hỏi vấn đề này.

• Thị Thực F1: con trên 21 tuổi còn độc thân của công dân Hoa Kỳ và con của F1. (Click vào đây)

• Thị thực F2A và F2B: vợ/chồng, con dưới 21 tuổi và trên 21 tuổi còn độc thân của Thường Trú Nhân. (Click vào đây)

• Thị thực F3: Con đã kết hôn của công dân Hoa Kỳ bao gồm cả vợ/chồng và con dưới 21 tuổi của F3. (Click vào đây)

• Thị thực F4: Anh, chị, em của công dân Hoa Kỳ bao gồm cả vợ/chồng và con dưới 21 tuổi của F4 với điều kiện là công dân Hoa Kỳ phải từ 21 tuổi trở lên. (Click vào đây)

• Thị thực kết hôn, hôn phu, hôn thê. (Click vào đây)

• IR1/CR1a : Vợ/chồng của công dân Hoa Kỳ. (Click vào đây)

• IR5: Cha/mẹ đẻ hay cha/mẹ kế của công dân Hoa Kỳ (Click vào đây)
Bạn coi ở đây có trường hợp nào vào trường hợp của bạn không ?
Người nhập cư theo diện bảo lãnh phải đúng 5 năm liên tục trên đất Mỹ thì mới có thể nộp đơn bảo lãnh được diện anh em,cha mẹ ,con cái đã lập gia đình .
Trường hợp vợ chồng ,hôn thê có thể 3 năm nếu người phối ngẫu đã có Quốc tich .

Datpham

Thành viên tích cực
Ðề: Xin cho em hỏi vấn đề này.

Gia đình em đi xuất cảnh diện F4 do bác em bảo lãnh ba em, lúc bảo lãnh là em còn nhỏ và dưới 21t. Nay khi hồ sơ xong thì em đã quá 21t và đã có gia đình. Nay em muốn hỏi là sau khi ba mẹ em và em của em đi qua Mỹ thì khoảng bao lâu họ mới chấp nhận hồ sơ của ba mẹ em hay em của em bảo lãnh cho gia đình em sau này? Và thời gian bảo lãnh là bao lâu? Vì em nghe nói là nếu mới qua và chưa có quốc tịch Mỹ thì ko thể bảo lãnh người đã có gia đình được. Xin anh chị vui lòng chỉ em giúp. Em cảm ơn.
Đúng là Mẹ và em của bạn phải có quốc tịch Mỹ mới bảo lãnh bạn được.Thời gian tối thiểu để Ba Mẹ và em bạn cón thể nhập tịch là 5 năm rồi mới mở hồ sơ bảo lãnh F3 hoặc F4.Vậy bạn phải chờ khoảng trên dưới 15 năm mới đi được.

R

ruudthaocindyluu

Guest
Hồ sơ F4 - HCM2000657059

Xin vui lòng cho em hỏi gấp
Hôm nay em mới nhận được mail từ NVC, họ yêu cầu đóng 88 USD và 404 USD cho mỗi người đi. Lúc trước nhà em đã đóng rồi nhưng do chú em ổng ko chịu đi nên NVC cancel giờ ổng chịu đi nên xin đóng fee lại. Vấn đề em muốn hỏi là do chú em còn 1 đứa con năm nay 22 tuổi rồi nếu như phải đóng phí lại như vậy thì thời gian làm hồ sơ sẽ kéo dài thêm và như vậy cơ hội xin CSPA cho nó có cao không ạ? NVC sẽ tính thời gian đóng hồ sơ là khi nào? Vẫn giữ nguyên như cũ hay là tính theo từ lúc đóng phí lại. Và cho em hỏi luôn về câu này của NVC và cách explanation cho họ và khi gửi thì gửi mail hay thư trực tiếp cho họ. Xin chân thành cảm ơn.

Children who pass 21 years of age after the petition was originally approved by the USCIS become
ineligible to accompany or join the applicant(s) immigrating to the United States under the original
petition. In some situations, the Child Status Protection Act (CSPA) may allow children to remain
eligible beyond 21 years of age. If you believe that the CSPA applies to this case, please send a
detailed explanation to the NVC. We will forward it to the U.S. Embassy/Consulate for a decision.

Last edited by a moderator:

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: ruudthaocindyluu - Xin vui lòng cho em hỏi gấp

Hôm nay em mới nhận được mail từ NVC, họ yêu cầu đóng 88 USD và 404 USD cho mỗi người đi. Lúc trước nhà em đã đóng rồi nhưng do chú em ổng ko chịu đi nên NVC cancel giờ ổng chịu đi nên xin đóng fee lại. Vấn đề em muốn hỏi là do chú em còn 1 đứa con năm nay 22 tuổi rồi nếu như phải đóng phí lại như vậy thì thời gian làm hồ sơ sẽ kéo dài thêm và như vậy cơ hội xin CSPA cho nó có cao không ạ? NVC sẽ tính thời gian đóng hồ sơ là khi nào? Vẫn giữ nguyên như cũ hay là tính theo từ lúc đóng phí lại. Và cho em hỏi luôn về câu này của NVC và cách explanation cho họ và khi gửi thì gửi mail hay thư trực tiếp cho họ. Xin chân thành cảm ơn.

Children who pass 21 years of age after the petition was originally approved by the USCIS become
ineligible to accompany or join the applicant(s) immigrating to the United States under the original
petition. In some situations, the Child Status Protection Act (CSPA) may allow children to remain
eligible beyond 21 years of age. If you believe that the CSPA applies to this case, please send a
detailed explanation to the NVC. We will forward it to the U.S. Embassy/Consulate for a decision.
Hi Ruudthaocindyluu, tôi đã gom mấy chục topic của bạn về mà không hết nổi :102: sao cứ mỗi lần hỏi là bạn phải mở topic mới vậy :100: Bạn đã qua Mỹ rồi, vậy trường hợp này bạn hỏi là của ai? hổng có đầu đuôi gì hết làm sao mà biết đường trả lời cho bạn :13:
Theo qui định của diễn đàn, muốn hỏi 01 trường hợp phải có case number, ngày ưu tiên, ngày chấp thuận,... gì chớ :mad:

Bạn là "cụ" thành viên rồi mà hổng biết phép tắc gì hết sao :16:

R

ruudthaocindyluu

Guest
Ðề: ruudthaocindyluu - Xin vui lòng cho em hỏi gấp

dạ, xin anh thông cảm giùm cho. Bài này là em hỏi cho chú của em. Mấy lần trước cũng nghe theo lời mấy anh là cứ theo 1 topic củ mà hỏi, nhưng chờ hoài cũng chẳng thấy ai trả lời nên em mới lặp ra 1 topic mới. Mong các anh thông cảm cho. Em chỉ biết được cáe number thôi à, chứ còn mấy cái khác em không biết, mà em chỉ cần hỏi là với câu nói đó của NVC thì em nên gửi thư để xin xét CSPA cho cháu em là khi nào? Và gửi thư hay là gửi mail cho NVC. Cáe number là HCM2000657059. Em xin cảm ơn.

R

ruudthaocindyluu

Guest
ruudthaocindyluu - XIN GIÚP EM VẤN ĐỀ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH.

Xin các anh chị giúp em là bác em bảo lãnh chú em, gia đình chú em có 4 người nhưng NVC chỉ yêu cầu đóng tiền Visa cho 3 người. Em muốn hỏi là nếu như khi em xin xem xét CSPA được cho người còn lại, nhưng bac em không đù tiền để bảo lãnh cả 4 người thì như vậy người thứ 4 kia có được đi không? Vì nhà bác em không còn người nào nữa để đồng bảo trợ. Em xin cảm ơn.

michael_jack

Thành viên tích cực
Ðề: ruudthaocindyluu - XIN GIÚP EM VẤN ĐỀ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH.

Xin các anh chị giúp em là bác em bảo lãnh chú em, gia đình chú em có 4 người nhưng NVC chỉ yêu cầu đóng tiền Visa cho 3 người. Em muốn hỏi là nếu như khi em xin xem xét CSPA được cho người còn lại, nhưng bac em không đù tiền để bảo lãnh cả 4 người thì như vậy người thứ 4 kia có được đi không? Vì nhà bác em không còn người nào nữa để đồng bảo trợ. Em xin cảm ơn.
Income của bác bạn là bao nhiêu, nói ra các ACE khác giúp bạn cho. Còn việc chỉ có 3 người chắc do người kia bị lọt sổ vì CSPA thôi, tôi ko nghĩ lọt lại 1 người là do không đủ tiền đâu....

thanhnv

Thành viên tích cực

Về nguyên tắc, NVC họ không tự tính giùm cho gia đình bạn. Nếu income của bác bạn không đủ cover cho cả 4 người và I864 của bác bạn ghi tên cả 4 người gia đình chú bạn thì cả 4 người này đều bị giấy xanh chờ bổ túc I864 của người đồng bảo trợ mới.

Nếu I864 của bác bạn chỉ ghi tên có 3 người thì khi PV 3 người này sẽ nhận được giấy hồng trước. Người con khiếu nại CSPA sẽ phải chờ cho đến khi nào tìm được người đồng bảo trợ mới làm I864 bảo trợ tiếp rồi bổ túc thì người con này mới được đi. Tuy nhiên, lúc đó bác bạn vẫn phải làm thêm I864 cho người con CSPA này dù bác bạn không còn khả năng tài chính để bảo trợ nữa.

Nếu có thể, bạn có thể cung cấp các chi tiết như sau:

- Mức income của người bác.

- Vợ hoặc chồng của người bác này có đi làm không? nếu đi làm thì mức income bao nhiêu? Ngoài ra còn có ai trong gia đình (cùng địa chỉ) đi làm hay không? mức income?

- Gia đình người bác này đã từng bảo lãnh cho ai chưa? khi nào? và bao nhiêu người?

- Gia đình người bác này có ai sống phụ thuộc vào ông ấy không? tức là những người mà ông ấy claim trong giấy khai thuế hàng năm.

Có được những chi tiết trên thì tôi sẽ tính giúp bạn mới chính xác.

R

ruudthaocindyluu

Guest

dạ, vấn đề của em là như thế này em xin nói rõ lại. Bác em bảo lãnh chú em và cô em là người đồng bảo trợ. Bây giờ income của cô em vừa đủ cho 3 người thôi là : chú em, vợ chú em và 1 đứa con. Nhưng lúc làm hồ sơ bảo lãnh là làm cho cả gia đình của chú em gồm 4 người, nhưng do người con trai lớn của chú em theo cách tính của NVC thì nó đã qua 21t ( bé sinh ngày 07-12-1987) nên không có tên trong danh sách đóng 400 USD. Nên em tính là khi có giấy mời PV thì sẽ làm đơn xin xem xét CSPA, nếu được thì làm thủ tục cho đi cùng luôn nhưng vấn đề là income của cô em không đủ để bảo lãnh cho cả 4 người ( thiếu 1000 USD). Do vậy nên em muốn hỏi các anh chị là nếu như xin xem xét CSPA cho người con đó thì nếu được OK mà ko đủ income thì sao? Người đó phải ở lại chờ cho đến khi nào cô em đủ income mới được đi hay sao? Hay là cả 4 người đều phải ở lại chờ? Trong tờ I-864 thì cô em chỉ khai có 3 người kia thôi vì người con lớn của chú em không có tên đóng 400 USD. Và cho em hỏi thêm là khi nào thì mình mới viết đơn xin xem xét CSPA? Và gửi cho ai? Có nên gửi cho NVC ngay từ bây giờ không hay chờ đến ngày có thư PV thì gửi cho LSQ ở VN luôn. Trước đó là cô em đã làm hồ sơ bảo lãnh cho 3 người trong gia đình em rồi và hiện cô em ko có phải bảo trợ thêm ai hết. Em xin chân thành cảm ơn.

thanhnv

Thành viên tích cực

Trước tiên chúng ta cần phân biệt rõ từng người để khỏi nhầm lẫn nhé:

1. Bác của bạn tức là người bảo lãnh, ta sẽ gọi là ông A cho gọn. Ông A không có income nhưng khi khai I864, ông ấy vẫn phải khai đầy đủ tên của tất cả các người được bảo lãnh ở VN nhé. Bạn phải kiểm tra kỹ xem là trước đây khi ông A nộp I864 cho NVC có khai tên người con chuẩn bị khiếu nại CSPA chưa? Nếu chưa thì hãy nói ông A làm lại bộ mới và ký tên rồi gửi về VN chuẩn bị cho ngày PV.

2. Người cô bên Mỹ đồng bảo trợ cho bên VN ta sẽ gọi là cô B. Do income của cô B chỉ đủ cover cho 3 người ở VN nên gia đình bạn nên cân nhắc kỹ là cô B sẽ bảo trợ cho ai ở VN? Tôi nói vậy vì gia đình bạn cần phải tính là nếu khiếu nại CSPA thành công thì phải ưu tiên cho người con này sang Mỹ trước nhằm tránh những rủi ro sau đó có thể xảy ra. Nếu như vậy sẽ có sự thay đổi tên người được bảo trợ trong I864 của cô B. Do vậy cô B cũng phải làm lại I864 với phần tên người được bảo trợ có sự thay đổi rồi gửi về VN.

3. Gia đình được bảo lãnh ở VN chúng ta sẽ gọi là C. Chúng ta sẽ có hai tình huống:

1. Khiếu nại CSPA thành công cho người con trên 21 tuổi nhưng không tìm thêm được người đồng bảo trợ khác ngay lúc này. Trong trường hợp này đành phải để lại một người đi sau thôi, không còn cách nào khác nhưng không nên để người con khiếu nại CSPA ở lại nhé. Lúc này đương đơn chính (người được bảo lãnh) phải khai lại DS230, trong đó ở câu 31b cần ghi rõ là ai sẽ đến sau. Sang tới Mỹ gia đình C tiếp tục tìm kiếm người có khả năng bảo trợ để đưa nốt người còn lại sang Mỹ.

2. Khiếu nại CSPA thành công cho người con trên 21 tuổi và tìm thêm được người đồng bảo trợ khác ngay lúc này. Gia đình C chỉ cần người này làm I864 và điền tên người con khiếu nại này vào.

Lưu ý: Nên khiếu nại CSPA tại LSQ. Cần chuẩn bị sẵn DS230, lý lịch tư pháp, ... cho người con này khi tiến hành khiếu nại.

R

ruudthaocindyluu

Guest

Các anh chị ơi xem giúp giùm em cái này với. Em tính viết đơn xin cứu xét CSPA cho đứa cháu của em, mặc dù biết là rất mong manh nhưng em vẫn hy vọng. Và xin anh chị tính giúp giùm em là em cháu em nó có khả năng nào không ạ? Cháu em nó sinh ngày 7/12/1987(dd/mm/yyyy),Thông tin hồ sơ nhà em:
Case number : HCM2000657059
Receipt number : SCR-99-250-52278
Receipt date : 27 -Aug-1999
Priority Date : 23-Aug-1999
Notice date : 20-Jan-2000
Năm ngoái NVC cũng đã gửi yêu cầu cho hồ sơ nhà chú em đóng tiền xin visa 400 USD nhưng do lúc đó chú em ko muốn đi nên im lặng không trả lời mail hay thư từ gì với NVC hết nên hồ sơ bị bảo lưu. Giờ chú em muốn đi nên làm lại. Chú em mới vừa gửi DS-230 cho NVC. Em muốn hỏi là với những thông tin trên thì cơ hội CSPA cho đứa chàu em là bao nhiêu % vậy mấy anh chị? Bây giờ em tính viết đơn xin cứ xét gửi bằng mail cho NVC thì không biết có được ko? Em tính là cứ gửi cầu may. Mong anh chị trả lời giúp. Em xin chân thành cảm ơn.

R

ruudthaocindyluu

Guest
ruudthaocindyluu- Xin giúp em về LLTP

Kính chào các anh chị,
Xin các anh chị vui lòng cho em hỏi về Lý lịch tư pháp chút ạ. Chú em làm hồ sơ Ds-230 và các giấy tờ liên quan để gửi qua NVC thì NVC có reply lại là LLTP của chú em có vấn đề. Nguyên văn là như thế này :
10 - VIETNAM POLICE CERTIFICATE:_____________________________
VIETNAM: Available.
Residents: Requests for a "Justice Record Check" (Phieu Ly Lich Tu Phap) are made at the Department
of Justice office in an individual's district or official residence. The official residence is that registered in
the "household registry" (Ho Khau) issued by the district police. There is a fee. The record check takes
approximately three weeks to complete. The record check must be initiated in the district listed in the
household registry as the citizen's official residence.

Xin các anh chị xem giúp giùm em là như thế nào. Theo em hiểu là hình như họ yêu cầu hộ khẩu ở đâu thì làm LLTP ở đó phải ko ạ? Chú em ở quận Tân Phú, nhưng LLTP thì chú em làm ở Sở Tư Pháp tại đường Pasteur còn bản dịch tiếng Anh thì cũng làm tại Sở Tư Pháp luôn nhưng sao NVC lại ko chịu vậy? Các anh chị ơi vui lòng giúp em với. Em chân thành cảm ơn.

langvuon

khoai nướng
Ðề: ruudthaocindyluu- Xin giúp em về LLTP

Lý lịch Tư Pháp được làm thủ tục và cấp tại Sở Tư Pháp Tỉnh, Thành phố. Quận Tân Phú thuộc TpHCM, LLTP được cấp tại Sở Tư Pháp Thành phố Hồ Chí Minh
141-143 Pasteur, phường 6, quận 3 là đúng. Bạn xem lại LLTP của chú bạn còn thời hạn không nhé

R

ruudthaocindyluu

Guest

dạ còn, chú em mới làm đây mà.

Thành

Thích đủ thứ ...

dạ còn, chú em mới làm đây mà.
Chính xác là hộ khẩu thường trú ở đâu thì về Sở tư pháp Tỉnh, Thành đó ký lý lịch tư pháp, theo tôi thấy Chú bạn ký lý lịch tư pháp rồi thì chắc chắn là đúng nơi cư trú theo hộ khẩu. Có những trường hợp gửi LLTP sang NVC là bản sao không đúng theo yêu cầu của NVC. Khi gửi LLTP phải là bản chính, họ không chấp nhận bản sao công chứng đâu nhé.

Khi làm LLTP, Sở tư pháp bắt buộc bạn phải xuất trình hộ khẩu thường trú.

R

ruudthaocindyluu

Guest

Dạ, em xin cảm ơn các anh chị đã trả lời giúp em. Em cũng đã email để hỏi NVC về việc này rồi. Chú em hộ khẩu ở Tân Phú, nên làm ở Sở Tư Pháp trên đường Pasteur là đúng rồi. Chú em cũng đã gửi sang NVC bản chính vì khi làm thì họ cho chú em 2 bản chính. Vấn đề nay cũng ko biết sao nữa.

R

ruudthaocindyluu

Guest
F4 - hcm2000657059

Xin các anh chị vui lòng giúp em kiểm tra xem hồ sơ của nhà em đang tiến hành đến đâu rồi ạ? PD của nhà em là 23Aug1999. Nếu có thông báo completed thì khoảng bao lâu nhà em mới có giấy mời phỏng vấn ạ? Em xin chân thành cảm ơn.