[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2008746059

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: mong mọi người chỉ giùm !!!

buồn thật ! hôm nay mình đã đi pv và nhận giấy xanh , trong giấy xanh kêu mình bổ túc I-864 , I864a . mọi người cho mình hỏi khi mình đi bổ túc hồ sơ thì mình có phải đem theo hộ chiếu không . và có phải pv nữa không . hay là mình lên bổ túc xong , thì sẽ được nhận giấy EMS đóng tiền và được cấp visa luôn . cám ơn mọi người nhiều . lo quá đi mất .
Khi đã có giấy tở bổ xung I-864 và I-864 A HỢP LỆ theo yêu cầu của LSQ , Các giấy tờ cần đem theo
để nộp bổ túc
1 GIẤY XANH TỪ CHỐI .
2 PASSPORT CỦA TẤT CẢ THÀNH VIÊN TRONG GIA ĐÌNH .
3 CÁC GIẤY TỜ ĐƯỢC YÊU CẦU BỔ XUNG .
KHÔNG PHẢI PHỎNG VẤN LẠI .
CẦN XEM KỶ LẠI TRONG GIẤY XANH , LSQ yêu cầu những giấy tờ gì và có ghi ngày hẹn nộp bổ túc hồ sơ hay không .
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/tien/trinh/phong/van.html#3

ku_tj

Thành viên tích cực

Khi đã có giấy tở bổ xung I-864 và I-864 A HỢP LỆ theo yêu cầu của LSQ , Các giấy tờ cần đem theo
để nộp bổ túc
1 GIẤY XANH TỪ CHỐI .
2 PASSPORT CỦA TẤT CẢ THÀNH VIÊN TRONG GIA ĐÌNH .
3 CÁC GIẤY TỜ ĐƯỢC YÊU CẦU BỔ XUNG .
KHÔNG PHẢI PHỎNG VẤN LẠI .
CẦN XEM KỶ LẠI TRONG GIẤY XANH , LSQ yêu cầu những giấy tờ gì và có ghi ngày hẹn nộp bổ túc hồ sơ hay không .
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/tien/trinh/phong/van.html#3
cám ơn bạn . trong giấy xanh nhà mình không hẹn ngày bổ túc, mà lúc đó thì NVLS nói là nộp giấy bổ túc vào ngày nào cũng được từ 13-14h , ngoại trừ thứ tư . mà giấy I864 và I864a 2 tuần nữa mình sẽ nhận được bên USA gửi về , vậy có muộn không bạn . và cho mình hỏi là nộp vào hợp lệ rồi thì họ sẽ cấp visa cho mình đúng không , có phải lên LSQ lần nào nữa không , vỉ nhà mình xa nên rất khó đi xe . thân chào bạn .

DucTran

Thành viên mới

Khi đi bổ túc bạn mang theo Giấy tờ như anh vuthangsi đã hướng dẫn. Cẩn thận hơn thì mang hết giấy tờ theo để phòng hờ.

Bổ túc chỉ cử đại diện gia đình đi (thường là người chủ hồ sơ). Lưu ý bạn Form I-864 phải có chữ ký gốc bằng mực tươi rói (bản chính) và Form I-864A cũng phải vậy và có 2 chữ ký bằng mực của sponsor nếu thiếu không được. Khi nào bạn có đủ các yêu cầu trong "giấy xanh" của LSQ thì đi bổ túc chứ không hẹn ngày và không bị trễ gì hết.
Bạn nhớ Photocopy cho mỗi cá nhân trong hộ mỗi người một bản sao các Form I-864 và I-864A để LSQ kẹp vào cho hồ sơ từng người đó. Đừng quên nhé kẻo đi bổ túc lần nữa.
Bổ túc thì không phải PV lại và đến LSQ lúc12:30 sắp hàng vào chờ gọi Bổ túc, xong thì đóng tiền EMS cho cả hộ.
Về nhà chờ 1-2 tuần LSQ gởi Visa + Giấy tờ cho nhập cư (đã niêm phong) về cho địa chỉ gia đình bạn đã ghi lúc khai nộp phí EMS.

Chúc bạn thành công,

Last edited by a moderator:

ku_tj

Thành viên tích cực

Khi đi bổ túc bạn mang theo Giấy tờ như anh vuthangsi đã hướng dẫn. Cẩn thận hơn thì mang hết giấy tờ theo để phòng hờ.

Bổ túc chỉ cử đại diện gia đình đi (thường là người chủ hồ sơ). Lưu ý bạn Form I-864 phải có chữ ký gốc bằng mực tươi rói (bản chính) và Form I-864A cũng phải vậy và có 2 chữ ký bằng mực của sponsor nếu thiếu không được. Khi nào bạn có đủ các yêu cầu trong "giấy xanh" của LSQ thì đi bổ túc chứ không hẹn ngày và không bị trễ gì hết.
Bạn nhớ Photocopy cho mỗi cá nhân trong hộ mỗi người một bản sao các Form I-864 và I-864A để LSQ kẹp vào cho hồ sơ từng người đó. Đừng quên nhé kẻo đi bổ túc lần nữa.
Bổ túc thì không phải PV lại và đến LSQ lúc12:30 sắp hàng vào chờ gọi Bổ túc, xong thì đóng tiền EMS cho cả hộ.
Về nhà chờ 1-2 tuần LSQ gởi Visa + Giấy tờ cho nhập cư (đã niêm phong) về cho địa chỉ gia đình bạn đã ghi lúc khai nộp phí EMS.

Chúc bạn thành công,
cám ơn bạn . hy vọng mọi chuyện sẽ thận lợi . và bạn cho mình hỏi thêm 1 câu . là khi bổ túc xong thì mình đóng tiền EMS cùng 1 ngày luôn đúng không . hỏi vậy để mình biết đường kiếm chỗ ở . thân chào bạn chúc bạn luôn mạnh khỏe

ku_tj

Thành viên tích cực
Ðề: Xin hoi lý lịch tư pháp số 2 có dịch sang tiếng anh khi đi pv ko?

sao dạo này pv gặp nhiều giấy xanh vậy trời ! ACE cho em hỏi , em pv nhận giấy xanh vì thiếu giấy bảo trơ tài chính . cho em hỏi lúc em nộp giấy này vào thì có được cấp visa không , hay là pv lại . cám ơn ace

ku_tj

Thành viên tích cực

mong anh chị tư vấn . em đã gặp 1 sự cố nhỏ . trong giấy I864 phần thông tin người được bảo trợ chú em đã ghi sai địa chỉ hiện tại nhà em (không phải địa chỉ điền trong ds230) , mà ghi địa chỉ nhà ông nội em( địa chỉ mà trước đây nhà em ở và cũng làm giấy pv ở đây) . vậy thì có trục trặc gì không . mong anh chị chỉ giùm để nhà em không phải lo lắng . cám ơn anh chị nhiều . mong anh chị tư vấn nhanh cho em chút xíu để nhà em biết dường mà tính . chúc mọi người luôn mạnh khỏe

chihuahua8383

Thành viên tích cực

đã nộp vào chưa cái đã, nếu nộp rồi thì chịu , ngồi đợi hay có thể email hỏi thử xem . Quan trong là ông nội em còn ở địa chỉ đó ko. Mình nghĩ chắc ko sao đâu. Nếu họ ko chịu thì bổ túc lại tờ đó, chú em có thể email bản I 864 mới, rồi em kí lại theo chữ của chú em , đẹp 1 chút là ok . Chúc em thành công.
Mình nghĩ trong thời gian chờ đợi chú em có thể làm 1 bản mới , gửi về vn trong chừng 10 ngày gì đó, chịu khó trễ 1 chút thôi

ku_tj

Thành viên tích cực

đã nộp vào chưa cái đã, nếu nộp rồi thì chịu , ngồi đợi hay có thể email hỏi thử xem . Quan trong là ông nội em còn ở địa chỉ đó ko. Mình nghĩ chắc ko sao đâu. Nếu họ ko chịu thì bổ túc lại tờ đó, chú em có thể email bản I 864 mới, rồi em kí lại theo chữ của chú em , đẹp 1 chút là ok . Chúc em thành công.
Mình nghĩ trong thời gian chờ đợi chú em có thể làm 1 bản mới , gửi về vn trong chừng 10 ngày gì đó, chịu khó trễ 1 chút thôi
nhà em chưa nộp , dự tính là nay mai sẽ nộp . vậy mình tự điền theo tờ gửi về và nộp zô là được đúng không . hiện tại thì ông em vẫn còn đang ở địa chỉ đó . em cám ơn

ku_tj

Thành viên tích cực

em xin bổ xung thêm , là ở part 2 . phần mailing address street number and name ( include apartment number) . chú em không ghi địa chỉ nhà em mà ghi địa chỉ nhà ông nội em . vậy thì có sao không . hay cần phải điền lại cho đúng .

vuthangsi

Ban điều hành

mong anh chị tư vấn . em đã gặp 1 sự cố nhỏ . trong giấy I864 phần thông tin người được bảo trợ chú em đã ghi sai địa chỉ hiện tại nhà em (không phải địa chỉ điền trong ds230) , mà ghi địa chỉ nhà ông nội em( địa chỉ mà trước đây nhà em ở và cũng làm giấy pv ở đây) . vậy thì có trục trặc gì không . mong anh chị chỉ giùm để nhà em không phải lo lắng . cám ơn anh chị nhiều . mong anh chị tư vấn nhanh cho em chút xíu để nhà em biết dường mà tính . chúc mọi người luôn mạnh khỏe
BẠN KHÔNG ĐƯỢC THAY ĐỔI HAY SỮA CHỮA BẤT KỲ THÔNG TIN NÀO TRONG GIẤY I-864 MÀ CHÚ BẠN GỞI VỀ .NGÀY MAI BẠN CỨ NỘP ĐÚNG TỜ GIẤY NÀY .ĐỒNG THỜI CẦM THEO 2 BẢN HỘ KHẨU CHÍNH
1 LÀ CỦA ÔNG NỘI BẠN CÓ GHI ĐỊA CHỈ TRƯỚC ĐÂY
2 HỘ KHẨU CỦA NHÀ BẠN CÓ GHI ĐỊA CHỈ HIỆN TẠI CỦA NHÀ BẠN .
Nếu LSQ có hỏi thì cứ trình bày đúng sự thật là khi làm bộ bảo trợ tài chính này , do người làm không biết đã thay đổi địa chỉ mới nên ghi địa chỉ củ , và trình cả 2 sổ hộ khẩu cho LSQ xem .
bạn xem ở đây
Lưu ý quan trọng của LSQ HOA KỲ

Xin lưu ý rằng chữ ký của đương đơn trên bất kỳ mẫu đơn xin cấp thị thực nào chính là sự bảo đảm của đương đơn về tất cả các thông tin mà đương đơn cung cấp là đúng sự thật và chính xác. Đương đơn phải tự chịu trách nhiệm về chính bản thân mình cũng như về mặt pháp lý, ngay cả khi một đại lý du lịch hoặc một người nào khác chuẩn bị hồ sơ cho đương đơn. Bất kỳ một giấy tờ giả mạo nào hoặc cố tình cung cấp thông tin sai lệch đều có thể dẫn đến việc đương đơn vĩnh viễn không hội đủ tiêu chuẩn cho bất kỳ loại thị thực nào trong tương lai

NGÀY MAI KHI ĐI NỘP BỔ TÚC HỒ SƠ CẦN MANG THEO
Giấy xanh từ chối của LSQ .
HỘ CHIẾU CỦA TẤT CẢ THÀNH VIÊN TRONG GIA ĐÌNH .
GIẤY I-864 và các giấy tờ khác cần bổ xung , có ghi trong giấy xanh (nếu có )
HAI QUYỂN SỔ HỘ KHẨU .
Trường hợp này của bạn , cứ đúng sự thật mà trình bày .
còn có những giấy tờ khác để chứng minh nhân thân của gia đình bạn .
KHÔNG ĐƯỢC SỮA CHỮA THAY ĐỔI GÌ TRONG TỜ I-864 ĐÓ .
Không cần phải điền lại gì hết .Cứ đúng tờ đó mà nộp .

ku_tj

Thành viên tích cực

BẠN KHÔNG ĐƯỢC THAY ĐỔI HAY SỮA CHỮA BẤT KỲ THÔNG TIN NÀO TRONG GIẤY I-864 MÀ CHÚ BẠN GỞI VỀ .NGÀY MAI BẠN CỨ NỘP ĐÚNG TỜ GIẤY NÀY .ĐỒNG THỜI CẦM THEO 2 BẢN HỘ KHẨU CHÍNH
1 LÀ CỦA ÔNG NỘI BẠN CÓ GHI ĐỊA CHỈ TRƯỚC ĐÂY
2 HỘ KHẨU CỦA NHÀ BẠN CÓ GHI ĐỊA CHỈ HIỆN TẠI CỦA NHÀ BẠN .
Nếu LSQ có hỏi thì cứ trình bày đúng sự thật là khi làm bộ bảo trợ tài chính này , do người làm không biết đã thay đổi địa chỉ mới nên ghi địa chỉ củ , và trình cả 2 sổ hộ khẩu cho LSQ xem .
bạn xem ở đây
Lưu ý quan trọng của LSQ HOA KỲ

Xin lưu ý rằng chữ ký của đương đơn trên bất kỳ mẫu đơn xin cấp thị thực nào chính là sự bảo đảm của đương đơn về tất cả các thông tin mà đương đơn cung cấp là đúng sự thật và chính xác. Đương đơn phải tự chịu trách nhiệm về chính bản thân mình cũng như về mặt pháp lý, ngay cả khi một đại lý du lịch hoặc một người nào khác chuẩn bị hồ sơ cho đương đơn. Bất kỳ một giấy tờ giả mạo nào hoặc cố tình cung cấp thông tin sai lệch đều có thể dẫn đến việc đương đơn vĩnh viễn không hội đủ tiêu chuẩn cho bất kỳ loại thị thực nào trong tương lai

NGÀY MAI KHI ĐI NỘP BỔ TÚC HỒ SƠ CẦN MANG THEO
Giấy xanh từ chối của LSQ .
HỘ CHIẾU CỦA TẤT CẢ THÀNH VIÊN TRONG GIA ĐÌNH .
GIẤY I-864 và các giấy tờ khác cần bổ xung , có ghi trong giấy xanh (nếu có )
HAI QUYỂN SỔ HỘ KHẨU .
Trường hợp này của bạn , cứ đúng sự thật mà trình bày .
còn có những giấy tờ khác để chứng minh nhân thân của gia đình bạn .
KHÔNG ĐƯỢC SỮA CHỮA THAY ĐỔI GÌ TRONG TỜ I-864 ĐÓ .
Không cần phải điền lại gì hết .Cứ đúng tờ đó mà nộp .
cám ơn anh rất nhiều .

chihuahua8383

Thành viên tích cực

Mình ko tranh luận về cách làm nào đúng hơn với bác vuthangsi, nhưng theo ý của mình khi chưa nộp bộ 864 này vào thì sửa lại cũng đâu có sao. Chú của bạn làm một bộ I 864 mới đúng theo những infomation mà gia đình cần, email về cho bạn dạng PDF. Bạn đi in ra 1 bản,lấy tờ có chữ ký của bản cũ đưa vào bản mới, bấm kẹp giấy lại. thế là xong, nothing to trình bày, no hasle.

Về cấu tạo form I 864 mà nói thì cũng chỉ là bản in vi tính bình thường thôi, giấy trắng mực đen thôi, chẳng có dấu giáp lai kiểu vn cũng chẳng có môc nổi hay mộc chìm, ko có công chứng gì cả. Bạn đem theo giấy tờ rườm rà , lại mất công đứng thuyết minh cho bọn LSQ nghe, lỡ nói lắp bắp thì ko hay.

Tất nhiên là quyết định vẫn tuỳ vào bạn thôi.

DucTran

Thành viên mới

Anh vuthangsi khuyên bạn không cạo sửa giấy tờ là đúng rồi.
Nếu bạn còn thời gian thì theo tôi nên làm thế nầy nếu được để khỏi lo lắng:
----- Bạn xem cái trang bị địa chỉ sai đó có chữ ký của sponsor không, nếu không thì bạn vào mạng tải form về và điền trang đó cho chính xác _ in ra _ kẹp vào thế trang bị sai đó (thế là hoàn chỉnh).

----- Nếu trang đó bị dính chữ ký thì bạn nhờ người sponsor điền lại ký vào gởi về nếu còn thời gian chưa đến ngày PV.

Thân,
P/s: có thể báo cho sponsor biết là phải in bản mới và mình ký thay cho giống ?

lưu ý chút: thấy mấy giấy tờ người nhà bên mỹ gửi về nó ngắn hơn giấy A4 bên mình (hình như cớ giấy Letter thì phải), nhìn kỹ thấy chất liệu giấy cũng khác chút chút. Cẩn thận khi in trang mới và kẹp vô bộ I-864 có sẵn chữ ký của sponsor nhé

vuthangsi

Ban điều hành

em xin bổ xung thêm , là ở part 2 . phần mailing address street number and name ( include apartment number) . chú em không ghi địa chỉ nhà em mà ghi địa chỉ nhà ông nội em . vậy thì có sao không . hay cần phải điền lại cho đúng .
Chào anh DUCTRAN , bạn CHIHUAHUẢ8383 , Bạn PNC.
Khi tôi viết bài này , có lẽ gia đình PNC đã đi nộp hồ sơ bổ túc cho LSQ HOA KỲ rồi .
Trước hết chúng ta xem phần 2 , trong bộ bảo trợ tài chính I-864.Ở CÂU SỐ 3
MAILING ADDRESS STREET NUMBER AND NAME ....
Đ6y chỉ là địa chỉ gởi thư của người được bảo lảnh .
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/256-Cách-điền-đơn-I-864-Có-hình-ảnh-minh-họa
Tương tự như vậy , trong tờ khai DS-230 PHẦN 1 , Ở CÂU SỐ 13 .
Phần hướng dẫn phỏng vấn của LSQ HOA KỲ cũng ghi rất rõ
GHI ĐỊA CHỈ ĐƯƠNG ĐƠN ĐANG CƯ TRÚ , KHÔNG PHẢI ĐỊA CHỈ TRONG HỘ KHẨU ( nếu 2 địa chỉ này khác nhau )
Như vậy , ở các cột ô này , mình có thể ghi địa chỉ nào thuận tiên cho việc nhận thư từ LSQ gởi về , NẾU địa chỉ mình đang cư trú KHÔNG thuận tiện trong việc nhận thư .có thể dùng địa chỉ của người thân ở tp.hcm để nhận thư .
Còn việc thời gian cư trú từ 6 tháng trở lên , cũng đã có ghi ở câu số 30 , trong tờ khai DS-230.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/257-Cách-điền-DS-230-Có-hình-ảnh-minh-họa
Như vây , việc ở đây , không đơn thuần là thay cái trang ghi sai địa chỉ .
Bạn PNC đã đi phỏng vấn rồi , thông tin hồ sơ LSQ cũng đã có được .
Có cần thiết phải thay đổi cái chi tiết địa chỉ này hay không ?, bằng việc đánh đổi lấy sự nghi ngờ không đáng có của LSQ (nếu có )các thông tin cá nhân còn có ở sổ hộ khẩu , CMND, PASSPORT .....
Tôi không hề có ý định tranh luận việc đúng hay sai việc này với bạn CHIHUAHUA8383
mà chỉ muốn trã lời hướng xử lý nào thuận lợi và trên hết là sự an toàn của hồ sơ này .
Tôi có biết một trường hợp , chỉ sai về dấu sắc , huyền , hỏi ,ngã , nặng ở phần chữ lót họ/tên , LSQ yêu cầu về chỉnh sữa cho đúng .
Thân gởi lời chúc sức khỏe đến anh DUCTRAN và bạn CHIHUAHUA8383.
Hy vọng gia đình PNC bổ túc hồ sơ thành công .
Chi tiết của bạn SANSNOM ở trên cũng là một chi tiết cẩn phải lưu ý .

DucTran

Thành viên mới

Tôi bị bổ túc I-864 va I-864A lúc đó tôi tự kê khai theo mẫu cũ đã có và chỉ yêu cầu gởi về trang có chữ ký thôi để kẹp vào cho đủ bộ vừa khỏe cho sponsor và nhẹ chi phí.
Giấy IN đúng là khác nhau thì ở đây mình tìm loại giấy in dày dày và in xong cắt bớt chiều dài cho vừa với giấy USA gởi về ...
Quan trọng là thông tin đúng, chính xác và chữ ký chịu trách nhiệm.

ku_tj

Thành viên tích cực

rốt cuộc mọi sự cũng đã hoàn tất . mong ace chỉ giúp việc thanh toán lệ phí nhập cư . thanh toán bằng tiền mặt có được không và nếu được thì phải thanh toán ở đâu ở việt nam . cám ơn mọi người nhìu .

PhuongChau

Diễn đàn XNC

rốt cuộc mọi sự cũng đã hoàn tất . mong ace chỉ giúp việc thanh toán lệ phí nhập cư . thanh toán bằng tiền mặt có được không và nếu được thì phải thanh toán ở đâu ở việt nam . cám ơn mọi người nhìu .
Chào ku_tj!

Bạn tham khảo lệ phí di dân mới của Sở Di trú theo đường link sau:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...-Di-Dân-Mới-Của-Sở-Di-Trú-Bắt-Đầu-Từ-1-2-2013

Chúc thành công!
Thân.

Chào bạn,
Vào trang đóng tiền ở link dưới
https://www.pay.gov/paygov/forms/formInstance.html?agencyFormId=40850201
- Chỉ có 2 lựa chọn : Lựa chọn 1: Thanh toán bằng check (ngân phiếu), Lựa chọn 2: Thanh toán bằng thẻ.(Visa, Master, Amex...vv)
- Cung cấp thông tin cho người thân bên Mỹ đóng.(Đóng trước khi đến Mỹ)
- Bạn chờ khi nhận được Visa trong Hồ sơ có số Alien (Số Ngoại Kiều) = A XXXXXXX. Trong visa là: Register number:XXXXXX
- Số HS HCM, ngày tháng năm sinh, Họ và tên, địa chỉ email để USCIS gởi biên nhận về có thể CC nhiều địa chỉ email để nhận biên lai đóng tiền.
***Chỉ những ai có tài khoản ở Mỹ thì mới đóng được bạn nhé. Hình như tài khoản ở Viêt nam không đóng được, ACE nào có tài khoản ở Vietnam mà đóng được thì thông báo cho AEM biết luôn nhé.Chân thành cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

ku_tj

Thành viên tích cực

em muốn mua vé máy bay , ai chỉ giùm em chỗ nào giá mềm 1 xíu , và nghe nói anh tuandoan trong diễn đàn có bán vé máy bay , mình muốn biết sdt của anh tuandoan để liên lạc . ai biết xin chỉ giùm . thks cả nhà .