[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - WAC1190339716

quoc dinh

Thành viên mới
Tôi có em vợ là công dân Mỹ năm 2009.Em vợ tôi muốn bảo lãnh Gđ tôi gồm 2 vơ chồng và 2 đứa con : Một đứa sinh năm 1988 và một đứa sinh năm 1990 . Gđ tôi có nằm trong diện được bảo lãnh không ? những thành viên nào trong gia đình sẽ được bảo lãnh ? Thời gian được bảo lãnh là bao lâu ? hồ sơ cần phải nộp những gì ? Chi phí cho việc mờ hồ sơ là bao nhiêu tất cả ? Em rể có quốc tịch Mỹ được 12 năm có bảo lãnh cho gia đình tôi được không ? Làm ơn chỉ giúp . Xin cảm ơn rất nhiều .

Yenbui54

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ bảo lãnh diện F4

Chào anh quocdinh rất vui vì anh đã tham gia diễn đàn .Về câu hỏi của anh tôi có mấy ý như sau:

-Em vợ của anh (đã là công dân hoa kỳ) đã hội đủ điều kiện để bảo lãnh cho gia đình anh.

-em rể của anh không thể bảo lãnh cho gia đình anh (chỉ có thể bảo trợ,một khi em ruột vợ anh đứng đơn bảo lãnh)

-thành viên nằm trong diện được bảo lãnh là anh và vợ anh , hai cháu sinh 1988 và 1990 hiện đã quá tuổi trong diện này.

-thời gian diện f4 hiện tại là 09 năm.mọi lệ phí cho một người được bảo lãnh từ khi nộp đơn tới khi hoàn tất khoảng gần 600$

-hồ sơ phải nộp thì rất nhiều ,mong anh thường xuyên lên diễn đàn có gì cần giải đáp anh cứ nêu lên ,mọi người sẽ giúp anh một cách nhanh nhất có thể.

Chúc vui.
Em vợ bảo lãnh cho bạn không được .Em rể cũng không luôn .Chỉ có anh em ruột thịt mới bảo lãnh cho nhau được thôi nhé .

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Tôi có em vợ là công dân Mỹ năm 2009.Em vợ tôi muốn bảo lãnh Gđ tôi gồm 2 vơ chồng và 2 đứa con : Một đứa sinh năm 1988 và một đứa sinh năm 1990 . Gđ tôi có nằm trong diện được bảo lãnh không ? những thành viên nào trong gia đình sẽ được bảo lãnh ? Thời gian được bảo lãnh là bao lâu ? hồ sơ cần phải nộp những gì ? Chi phí cho việc mờ hồ sơ là bao nhiêu tất cả ? Em rể có quốc tịch Mỹ được 12 năm có bảo lãnh cho gia đình tôi được không ? Làm ơn chỉ giúp . Xin cảm ơn rất nhiều .
Chào bạn quoc dinh,
Tôi xin tiếp thêm ý của bạn ziz và Yenbui54 một chút nhé.
Bạn ziz nói cũng đúng và bạn Yenbui54 cũng không sai:"Chỉ có anh em ruột thịt mới bảo lãnh cho nhau được thôi nhé" (F4). Tôi xin nói rỏ thêm là em vợ bạn có thể bảo lãnh cho gia đình bạn. Vợ bạn là đương đơn chính, bạn và các con là đương đơn phụ đi theo vợ bạn. Gia đình của bạn (mà bạn ziz nói ở trên) là vợ chồng bạn và các con chứ không phải là anh em ruột của bạn.
Ngược lại, em rể của bạn thì không thể nào bảo lãnh cho gia đình bạn được (vì không phải ruột thịt). Chỉ có em (ruột) gái bạn mới được bảo lãnh cho gia đình bạn. Lúc này bạn là đương đơn chính, còn vợ bạn và các con là đương đơn phụ đi theo.

Chi phí ban đầu cho việc mở hồ sơ bảo lãnh I-130 là $420 USD.

Những giấy tờ cần phải nộp kèm với mẫu I-130 là:
* Giấy chứng nhận quốc tịch Mỹ.
* Giấy kết hôn của cha mẹ .
* Giấy khai sanh của người bảo lãnh và (của anh chị em) người được bảo lãnh.
* Giấy chứng nhận ly hôn hay giấy chứng tử (nếu cha mẹ đã ly hôn hay là có người đã qua đời).

USCIS chấp nhận bản sao. Nếu bạn gửi bản chánh thì họ sẽ lưu lại trong hồ sơ. Còn nếu bạn gửi bản sao thì nếu họ cần bản chánh, họ sẽ liên lạc với bạn.

Last edited by a moderator:

quoc dinh

Thành viên mới
Hồ sơ f4

Xin cảm ơn các bạn ziz, Yenbui54,onenainai, đã cho tôi những ý kiến quý báu .Tôi còn một số ý chưa rõ sau:

-Như trường hợp của gia đình tôi thì vợ tôi sẽ là đương đơn chính (em vợ bảo lãnh ) , tôi và các con là đương đơn phụ , 2 cháu quá tuôi trong hồ sơ có cần kèm theo hay loại tên ra ? Hay cứ nộp theo gia đình khi nào xét không được thì loại sau ?
- Nếu hồ sơ nộp tháng 2-2011 thì tới thời gian nào sẽ được xét ?
- Chi phí ban đầu cho việc mở hồ sơ I-130 là 420 USD x số người trong hồ sơ bảo lãnh hay 420 USD / 1 bộ hồ sơ ( gđ tôi có làm chung 1 bộ hồ sơ được không ? ).
- Cha mẹ vợ đã mất , giấy kết hôn của cha mẹ bị thất lạc ? Chỉ còn giấy chứng tử của mẹ vợ ?
- Giấy kết hôn của vợ chông tôi có phải nộp không ?
- Sổ hộ khẩu cần nộp theo hồ sơ không ? Vợ tôi hộ khẩu vẫn còn trong hộ khẩu gđ vợ , còn tôi và 2 cháu hộ khẩu trong hộ khẩu gđ nội ? có cần làm khẩu riêng cho gia đình tôi không ?

Mong các bạn tư vấn giúp . Xin cảm ơn nhiều. Chúc vui khỏe.

Yenbui54

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ f4

Một hộ là $420 cho chủ hộ ,chồng và các con cứ nộp đơn theo (vì không phải đóng tiền mà).
Giấy hôn thú của vợ chồng bạn .
Giấy Khai sinh của vợ chồng bạn .
Khai sinh của Em vợ là đủ (vì trong khai sinh đã có tên bố và mẹ của đương đơn chính).
Hình 2 tấm nhớ ghi tên mỗi người bằng bút chì sau tấm hình. Thiếu giấy tờ gì sẽ bổ túc sau ,khi làm DS 230.
Hộ Khẩu của 2 nơi .
Nộp đơn tháng 2 ,2011 hy vọng nếu không có gì trục trặc đến năm 2022 sẽ được đi .

thanhnv

Thành viên tích cực

Xin bổ sung thêm một chút.

1. Diện anh chị em bảo lãnh thì không cần có giấy khai sinh của cha mẹ nhưng phải có giấy khai sinh của người bảo lãnh và người được bảo lãnh nhằm chứng minh cả hai có cùng cha mẹ. Trong trường hợp cùng cha khác mẹ thì ngoài các giấy khai sinh như trên, người bảo lãnh phải nộp giấy hôn thú của cha với từng người vợ của cha. Cùng với giấy hôn thú của cha, USCIS đòi hỏi phải có thêm giấy ly hôn của cha với người vợ là mẹ của một trong hai người bảo lãnh hoặc người được bảo lãnh. Các giấy tờ trên phải nộp hoặc là bản chính hoặc là bản sao/trích lục. USCIS không chấp nhận bản photocopy rồi đóng dấu thị thực.

2. Người bảo lãnh nếu có gia đình hoặc đã ly dị thì nên nộp thêm giấy hôn thú hoặc ly dị.

3. Tất cả các giấy tờ trên khi nộp cho USCIS phải kèm thêm bản dịch đã được công chứng.

quoc dinh

Thành viên mới
Bạn nào biết giải thích giúp : Bên Us báo về hồ sơ Receip number : I797C
Hanh Tran WAC 119339716 có nghĩa là gì ?

quoc dinh

Thành viên mới
Wac 1190339716 nhờ check giúp !

Xin chào tất cả các anh chi trong diễn đàn .xin vui lòng check dùm em Wac 1190339716.(F4) tôi đã có số HCM chưa ? rất mong sự giúp đỡ của các anh chị.xin chúc các anh chị cuối tuần nhiều vui vẻ và hạnh phúc.

quoc dinh

Thành viên mới
Nho cac ban check giup : wac 119339716

Ho so cua toi co :
Recceip number : wac 1190339716
Priority date: april,07. 2011
PC: F4
Mong cac ban nao biet chi giup ho so cua toi da thuc hien toi dau va buoc tiep theo se nhu the nao nua ? Xin cam on rat nhieu

Ðề: Nho cac ban check giup : wac 119339716

Ho so cua toi co :
Recceip number : wac 1190339716
Priority date: april,07. 2011
PC: F4
Mong cac ban nao biet chi giup ho so cua toi da thuc hien toi dau va buoc tiep theo se nhu the nao nua ? Xin cam on rat nhieu
Hồ sơ của bạn còn ở USCIS. Bạn còn phải đợi hơn 10 năm nữa mới đến lượt. Chúc may mắn.

ritanguyen6589

Thành viên mới

các anh cho em hỏi:
em thấy anh ziz có đề cập thời hạn bảo lãnh diện F4 là 9 năm, vậy thời hạn 9 năm đó sẽ tính ngay từ lúc ban hành ( 2011) hay kể từ trước luôn.
VD: hồ sơ của em priority day 16/4/2006, vậy nếu hồ sơ thuận lợi thì 9 or 11 năm nữa thì đi? vì e có dự định học thêm ở Úc.
e cám ơn

Thành

Thích đủ thứ ...

các anh cho em hỏi:
em thấy anh ziz có đề cập thời hạn bảo lãnh diện F4 là 9 năm, vậy thời hạn 9 năm đó sẽ tính ngay từ lúc ban hành ( 2011) hay kể từ trước luôn.
VD: hồ sơ của em priority day 16/4/2006, vậy nếu hồ sơ thuận lợi thì 9 or 11 năm nữa thì đi? vì e có dự định học thêm ở Úc.
e cám ơn
Chính xác là diện F4 phải chờ từ 9 cho đến 11 năm, tuỳ thuộc vào lượng Visa được phát ra hàng năm. Như trường hợp của bạn với ngày ưu tiên năm 2006 thì bạn cứ việc cộng thêm 10 năm (ước tính) là hồ sơ bạn sẽ đến lượt vào năm 2016. :6:

N

Nam Tran

Guest
Chính xác là diện F4 phải chờ từ 9 cho đến 11 năm, tuỳ thuộc vào lượng Visa được phát ra hàng năm. Như trường hợp của bạn với ngày ưu tiên năm 2006 thì bạn cứ việc cộng thêm 10 năm (ước tính) là hồ sơ bạn sẽ đến lượt vào năm 2016. :6:
Cho em hỏi là hồ sơ của gia đình em làm từ năm 2006 (chưa rõ vào ngày tháng nào) nhưng nghe nói là năm 2017 sẽ đi mà em nghe mẹ nói là chưa chắc được đi vì có thể thay thế nhiệm kì nên hên xui :( giải thích giúp em với