Hồ sơ IR1 - nguyenthanhlinh

nguyenthanhlinh

Thành viên mới
Xin chào các bạn, mình lập topic để hỏi vấn đề như sau:
Cô và dượng mình đã đăng ký kết hôn tháng 11/2017, dượng mình đã có quốc tịch, nhưng hiện đang sinh sống và làm ăn ở VN.
Giờ dượng mình muốn bảo lãnh cô sang để cô mình có quốc tịch luôn, thì trong quá trình nhận hồ sơ, dượng mình có cần trực tiếp có mặt ở Hoa Kỳ không? Dượng mình có người thân ở Mỹ và họ có thể đứng ra nhận receipt/thanh toán bill dùm.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào các bạn, mình lập topic để hỏi vấn đề như sau:
Cô và dượng mình đã đăng ký kết hôn tháng 11/2017, dượng mình đã có quốc tịch, nhưng hiện đang sinh sống và làm ăn ở VN.
Giờ dượng mình muốn bảo lãnh cô sang để cô mình có quốc tịch luôn, thì trong quá trình nhận hồ sơ, dượng mình có cần trực tiếp có mặt ở Hoa Kỳ không? Dượng mình có người thân ở Mỹ và họ có thể đứng ra nhận receipt/thanh toán bill dùm.
Chào nguyenthanhlinh,
Dượng bạn muốn bảo lãnh cô bạn theo diện vợ/chồng IR1, thì phải có mặt tại Hoa Kỳ, và phải thực hiện các thủ tục sau.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://www.xuatnhapcanh.com/threads/bao-lanh-din-v-chng-cr1-ir1.26265/

nguyenthanhlinh

Thành viên mới
Xin chào tất cả mọi người, xin chúc mọi người sức khỏe.
Hiện cô và dượng mình đang làm hồ sơ bảo lãnh (dượng bảo lãnh cô), và mình là người điền tờ khai dùm cô, dượng mình: I-130, I-130A, G-325A (cô, dượng đều không rành Tiếng Anh)
Và mọi người cho hỏi là mình có nên khai là "điền dùm" hay là xem như cô, dượng mình tự làm tờ khai ạ?
Xin cảm ơn mọi người.