IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - dailoiducnguyen

dailoiducnguyen

Thành viên mới
Chị gái em hồi đó đi theo diện con nuôi (mẹ nuôi là chị gái ruột của mẹ em), chị của mẹ em lúc đó đi theo diện bảo lãnh đoàn tụ. Thời điểm lúc bấy giờ bố mẹ em có làm giấy chứng nhận con nuôi tại Việt Nam để thuận tiện cho giấy tờ chứng minh chị là con gái nuôi. (chủ yếu là để phù hợp với các giấy tờ pháp lí lúc bấy giờ).

Nay chị gái em đã có quốc tịch Mỹ, là công dân trên 21 tuổi. Chị em vẫn giữ nguyên họ tên theo cha mẹ ruột. Và bố mẹ em vẫn giữ giấy khai sinh bản chính, hình ảnh,...nói chung là đầy đủ các bằng chứng chứng minh chị là con gái ruột.
Vậy xin cho em hỏi:
- Chị em có quyền nhận lại bố mẹ ruột hay không? Và nếu nhận lại được bố mẹ ruột thì có thể bảo lãnh cho bố mẹ ruột qua Mỹ định cư hay không?

Em xin cám ơn.

Tuan Anh Phan Nguyen

Thành viên mới
Ðề: Xin giải đáp thắc mắc!!!

Mỹ KHÔNG CHẤP NHẬN "GIAN DỐI" !

Giờ chị bạn đã là con người khác (bất kể giấy tờ gốc mà nhà bạn còn giữ), nếu giờ tham lam, muốn lộ mặt bảo lãnh cho ba mẹ ruột,
thì coi chừng chị bạn được Mỹ cho "hồi hương đoàn tụ với gia đình".

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Vấn để ở đây kg có gì là gian dối cả, tuy nhiên việc cho con nuôi tức là chối bỏ quyền làm cha mẹ và điều này mặc dù có chứng minh là cha mẹ ruột 100% nhưng USCIS không chấp thuận vì trước kia đã đồng ý cho con giờ kg thể nói ngược được. Tại sao lúc đấy không bảo lãnh theo diện anh chi em , F4.? mà tính đường này cho khổ vậy.

dailoiducnguyen

Thành viên mới

Vấn để ở đây kg có gì là gian dối cả, tuy nhiên việc cho con nuôi tức là chối bỏ quyền làm cha mẹ và điều này mặc dù có chứng minh là cha mẹ ruột 100% nhưng USCIS không chấp thuận vì trước kia đã đồng ý cho con giờ kg thể nói ngược được. Tại sao lúc đấy không bảo lãnh theo diện anh chi em , F4.? mà tính đường này cho khổ vậy.
Cám ơn bạn,
Thực tế là mình chưa muốn đi, chẳng qua là muốn tìm hiểu để xem như thế nào, muốn bố mẹ qua đó an hưởng tuổi già thôi.
Do cũng lâu rồi nên mình cũng không nhớ rõ lắm, chỉ biết là hồi đó mẹ mình đi lấy chồng nên tách khỏi hộ khẩu, nên người nhà bên đó chỉ mở giấy để bảo lãnh bác mình (chị gái của mẹ) đi được thôi.

Vậy bây giờ có cách nào để chị mình có thể bảo lãnh cho bố mẹ mình hay mình được hay không?
Mong bạn giúp đỡ, do mình không hiểu rõ cấn đề pháp lý của Mỹ nên mới lên đây để tìm hiểu và nhờ giúp đỡ.
Xin cám ơn bạn

nguyettran02

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn,
Thực tế là mình chưa muốn đi, chẳng qua là muốn tìm hiểu để xem như thế nào, muốn bố mẹ qua đó an hưởng tuổi già thôi.
Do cũng lâu rồi nên mình cũng không nhớ rõ lắm, chỉ biết là hồi đó mẹ mình đi lấy chồng nên tách khỏi hộ khẩu, nên người nhà bên đó chỉ mở giấy để bảo lãnh bác mình (chị gái của mẹ) đi được thôi.

Vậy bây giờ có cách nào để chị mình có thể bảo lãnh cho bố mẹ mình hay mình được hay không?
Mong bạn giúp đỡ, do mình không hiểu rõ cấn đề pháp lý của Mỹ nên mới lên đây để tìm hiểu và nhờ giúp đỡ.
Xin cám ơn bạn

https://www.youtube.com/watch?v=taGPuzogDsA

nguyettran02

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn,

Xin cám ơn bạn

Mình đã gởi bạn clip về đề tài này, bạn nghe nhé.

Thân chào

carson_jayson_lee

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn,

Xin cám ơn bạn
chào bạn, nếu chị bạn không thể bảo lãnh cha mẹ bạn diện đi hj cư thì giờ có thể bảo lãnh cha mẹ bạn đi du lịch cũng được, người có quốc tịch có quyền được bảo lãnh người khác đi du lịch, thì ba mẹ bạn cứ đi du lịch qua mỹ chơi . về vietnam trước 6 tháng. nếu cần đi tiếp thì xin visa đi lại thôi,

Chỉnh sửa cuối: